[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

Theo quyết định của BDH OF, em được cử sang Canada phát động phong trào và thành lập chi hội OF tại Calgary, AB, Canada.

Lúc này đang tiết thu, cỏ cây hoa lá, trời mây cái gì cũng đẹp.
Tuần vừa rồi đi được hai nơi là Bragg Creek cách TP 1h xe chạy, và Banff National Park nơi có mấy cái hồ đẹp dã man như Lake Louis, Moraine Lake, Bow lake.....

Em up demo một vài ảnh mùa thu ở đây bằng máy còi cọc, mời các cụ thưởng lãm và cho nhận xét để em nâng cao trình độ, mua máy to hơn để hầu các cụ OF tốt hơn.
Thanks các cụ.

CALGARY - Autumn 2010

Moraine Lake

5h sáng mấy anh em chạy lên Moraine lake để chụp cảnh hồ với những tia nắng đầu tiên soi lên đỉnh núi và in xuống mặt hồ xanh như ngọc. Tiếc là chậm mất 20 phút vì 1 cu trong đoàn quên đổ xăng từ hôm trước, chạy đến Banff phải rẽ vào mua, loanh quanh 7h20 sáng mới lên đến nơi, vớt vát được vài cái tàm tạm.
Nước hồ xanh ngọc như này là do nước băng vĩnh cưuwr tan chảy từ trên núi xuống, qua hàng triệu năm, bào mòn đá và mang theo các chất trong đá xuống hồ, tạo ra cái màu đặc biệt như vậy.

Các cụ để ý phía tít dưới bờ hồ sẽ thấy một người mang áo đỏ đã đến trước chúng tôi để rình chụp Magic light, là những ánh nắng đầu tiên rọi xuống các đỉnh núi và hắt lên trời, nếu có mây sẽ tạo thành magic light rất kỳ ảo. Chắc anh này bắt được nó, còn chúng tôi đã bị lỡ, muộn mất 20 phút. :(

Chụp xong Moraine Lake, chúng tôi xuống núi làm tí cafe và ăn sáng với đồ ăn mang theo rồi lên đường đi Bow Lake, một cái hồ nằm cách Morain lake khoảng 40 phút lái xe trên đường Icefield Parkway, con đường dẫn tới Jasper National Park nổi tiếng.

BOW LAKE

Một ngôi nhà đặc trưng kiểu Bắc Mỹ nằm ven hồ Bow.

Một cây cầu gỗ bắc ngang qua con lạch chảy ra Hồ Bow .

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Quá đẹp, tiếp đi Kụ ơi.

zoom zoom

Xe tải
Đẹp khủng khiếp và thật tuyệt vời!
Đúng là khung cảnh bên xứ lạnh nó vẫn huyển ảo hơn bên xứ nhiệt đới (b)
Ảnh tiếp đi cụ ơi (b)

pick-up

Xe buýt
Bọn này dùng gỗ da man thật .Em nhìn cái cầu với cái ghế gỗ của nó mà thèm thế>:D<

Đẹp nhưng vắng vẻ nhỉ, thả nào dân bên í quý người :)
Anh đang enjoy cái sự vắng vẻ và vẻ đẹp của đất nước này . :)
Mà vắng thật, tỉnh Alberta diện tích gấp 2 lần VN mà dân số có 3tr người, GDP là 291.7 tỉ CAD. Riêng quỹ Heritage fund đang thừa 40 tỉ CAD để đời sau hưởng, đời nay cấm ai được đụng đến.
Nói vậy chứ cũng có chỗ đông người phết. Ví dụ như này :))

Love Story....

Thu vàng .

Mặt đường thế này đi mới không bị xuống ruộng.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
hơ hơ cái nhà bác Đẻ này vui đáo để, ở cái 93 Lò Đúc chắc cảnh xấu, vợ mắng hàng xóm chê, quần chúng dị nghị,... chả thấy bót bài hay nhớ tới đồng đội, sang bển cảnh đẹp thời tiết tốt gái ngon tự dưng phát "rục" luôn :D

chuotlang

Xe lừa
Ủa hôm nay vừa thấy thớt này trên Sticky sao lại bị gỡ xuống rồi
Mà trong này toàn bác nick xanh nick đỏ tiện cho em hỏi: Khi nào thì bài đc lên sticky ạ?

PathFinder-2001

Xe hơi
Bác chủ thớt cho em hỏi là bác dùng con xe nào để vi vu Alberta đấy ạ. Bác cho quả ảnh lên nhé.

Chúng tôi đến lake Louis vào giữa trưa, tranh thủ ăn qua quít rồi đi săn con nghệ thụt .:)
Hồ mang tên công chúa Louis Caroline Alberta (1848–1939) là vợ của toàn quyền Canada giai đoạn 1878-1883, và là con gái thứ 4 của nữ hoàng Anh.

Thêm mấy góc nữa.

Khách sạn fairmont bên hồ, phía xa xa.

Và nhìn gần hơn. Giá phòng ở đây dắt nhất là 5000 USD/ đêm - President suite.

Hơ vẫn TOY nhỉ, chắc phải hơn Camry chứ :)
À hôm nay có con cầy, thiếu mỗi rượu của anh :D
Ực ực , nhem nhem hả !
Hôm đi Banff thấy có chú nai tươi rói bị xe cán chết do chạy qua đường, lái xe sếp bên lề, anh bụng bảo dạ, ở VN con này mang ra quán bán vẫn được mấy T, hoặc rủ GT mang đến quán quay lên ngon phải biết.

Ơ! Thế này thì bất công quá! Em cũng nick xanh - lãnh đạo to đấy thế mà chả bao giờ thấy ban điều hành cử đi đâu bao giờ!
Các cụ xem lại đi không có là em kiện đấy!