Picanto kêu cọt kẹt lạch cạch ở cửa lái nhờ các cụ bắt bệnh giúp nhà cháu

Mars

Xe hơi
Em Picanto nhà cháu chạy được 4 vạn.Tự dưng khoảng tuần nay khi đi vào chỗ sóc cứ bị kêu cọt kẹt bên phía cửa lái các cụ ợ.Cháu cũng tự mổ xẻ nghiên cứu chán rồi mà vẫn chưa bắt được bệnh.Ồn thì cháu còn chịu được chứ nó cứ kêu thế này thì khó chịu kinh.Cụ nào có kinh nghiệm xin giúp đỡ nhà cháu với ợ.

Mars

Xe hơi
Cụ xem vít viếc ở đấy bắt chặt chưa, có khả năng chạy một thời gian nó lỏng ra, bắt lại chắc ổn
Nhà cháu kiểm tra kĩ rồi không phải lỏng ốc đâu cụ ạ.Cháu dự là do ổ khóa trung tâm chỗ chốt cửa nhưng thử nhiều cách mà vẫn chưa hết bệnh :(

Liuba

Xe buýt
Em nghĩ bác phải kiểm tra tất cả những gì nằm trong khu vực cửa, chứ cái ổ khoá trung tâm nhẹ hều, có kêu thì phát hiện ra ngay. Bác thử xem cả các bộ phận liên quan đến kính điện như mô tơ, compa, ray kính; các chốt nhựa bắt tapi cửa. Tiếng cọt kẹt có nhiều khả năng là xuất phát từ sự ma sát giữa nhựa của tapi cửa vào phần tôn hoặc giữa các chi tiết nhựa tapi với nhau. Nếu muốn loại trừ nguyên nhân tapi thì bác thử tháo em nó ra rồi chạy xem sao, nhân tiện cũng có thể dễ phát hiện vị trí phát ra tiếng kêu.

matizvan

Xe tải
@ cụ Mars: Tôi dự là xe cụ bị giống xe tôi (morning 2010 kêu cọt kẹt khi xóc và khi vào cua), nếu bị giống xe tôi là do chốt cửa. Cụ mở cánh ra, để ý phần thân xe có chốt (không phải ở cánh) đó là một chữ U bằng thép được bắt 2 vít ( tháo 2 vít này tương đối khó, có khi phải dùng tuocnovit đóng) vào khung xe. Xem chữ U có mòn không (xe em tôi bị mòn trên), nếu mòn trên thì bảo thợ tháo ra nắm chữ U xuống một chút là hết cọt kẹt.

bizviet

Xe điện
2010 thì làm sao mà đã mòn được cụ ơi. Không phải vậy đâu, nhưng cụ nắn cái chữ u đó cũng làm cho cái cửa chặt thêm thì tạm thời cũng hết kẹt. Xe em thì là do cái ốp nhựa dọc theo cái dây an toàn phía tài ấy, 1 phần của cái ốp nhựa này nó ra tận đến bên cửa và tiếp giáp với gioăng cao su của cánh cửa (khi cánh cửa đóng). Cụ lấy tay ấn thử xem nó có kọt kẹt không. Ấn theo chiều dọc thận xe ở phía cửa bên lái nhá :D. Vụ này muỗi đốt inox nhá
@ cụ Mars: Tôi dự là xe cụ bị giống xe tôi (morning 2010 kêu cọt kẹt khi xóc và khi vào cua), nếu bị giống xe tôi là do chốt cửa. Cụ mở cánh ra, để ý phần thân xe có chốt (không phải ở cánh) đó là một chữ U bằng thép được bắt 2 vít ( tháo 2 vít này tương đối khó, có khi phải dùng tuocnovit đóng) vào khung xe. Xem chữ U có mòn không (xe em tôi bị mòn trên), nếu mòn trên thì bảo thợ tháo ra nắm chữ U xuống một chút là hết cọt kẹt.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan

Xe tải
2010 thì làm sao mà đã mòn được cụ ơi. Không phải vậy đâu, nhưng cụ nắn cái chữ u đó cũng làm cho cái cửa chặt thêm thì tạm thời cũng hết kẹt. Xe em thì là do cái ốp nhựa dọc theo cái dây an toàn phía tài ấy, 1 phần của cái ốp nhựa này nó ra tận đến bên cửa và tiếp giáp với gioăng cao su của cánh cửa (khi cánh cửa đóng). Cụ lấy tay ấn thử xem nó có kọt kẹt không. Ấn theo chiều dọc thận xe ở phía cửa bên lái nhá :D. Vụ này muỗi đốt inox nhá[/QUOT
Vì lắp hơi bị vênh lên một tí cụ ah. Thực tế nó vậy, chạm vào thì kêu cọt kẹt thế nó mới keu và mòn chứ.

Mars

Xe hơi
@ các cụ : Hôm nay nhà cháu la cà trà đá không may gặp được người biết bệnh nên đã chữa cho vợ 2 được rồi ợ.Nhà cháu cảm ơn các cụ đã quan tâm và chia sẻ.Tiện đây có cụ nào bị bệnh như vợ 2 nhà cháu thì alo nhà cháu nhé cháu sẽ hướng dẫn các cụ cách chữa bệnh ợ.

bizviet

Xe điện
Phải nói là may quá gặp một người biết bệnh chứ. Chúc mừng bác nhá
@ các cụ : Hôm nay nhà cháu la cà trà đá không may gặp được người biết bệnh nên đã chữa cho vợ 2 được rồi ợ.Nhà cháu cảm ơn các cụ đã quan tâm và chia sẻ.Tiện đây có cụ nào bị bệnh như vợ 2 nhà cháu thì alo nhà cháu nhé cháu sẽ hướng dẫn các cụ cách chữa bệnh ợ.

matizvan

Xe tải
Em xin mạo muội kết luận như sau: Tóm lại là chủ thớt là thợ sửa xe chứ ko phải chủ xe, gặp bệnh khó mò lên hỏi trên mạng (được cái học hỏi tốt).

Liuba

Xe buýt
Sao bác ko tiết lộ luôn cho anh em cùng rút kinh nghiệm nhỉ? Hì!

giangcoi28

Xe tải
XIn chúc mừng bác đã tìm đc đúng thấy đúng thuốc. Nhưng kể cũng lạ???? Ban đầu bác chưa biết bệnh bác mở thớt này bác kêu gọi chuyên gia ầm ầm. Đến khi bác chữa đc bệnh rồi thì cứ im ỉm đi là thế nào. Bác phải thông báo cho anh e OF biết đc nếu có gặp phải đỡ phải mở thớt kêu gào thảm thiết chứ lại.... :-bd

Mars

Xe hơi
Em xin mạo muội kết luận như sau: Tóm lại là chủ thớt là thợ sửa xe chứ ko phải chủ xe, gặp bệnh khó mò lên hỏi trên mạng (được cái học hỏi tốt).
@ cụ Matizvan : nhà cháu tốt nghiệp đại học ngành viển thông ợ.Còn vợ 2 là nhà cháu đổ vỏ hộ cụ Vươnghung_145 ợ

Liuba

Xe buýt
Ồ, thế bác chủ thớt chưa tiết lộ được nguyên nhân, kinh nghiệm hả bác?

chuột 74

Xe điện
sao cụ không phọt cái thông tin lên để chia sẻ với mọi người:(

Mars

Xe hơi
@ các cụ : Cháu thấy ai cũng nói đây là bệnh chung của KM nên chắc sẽ còn nhiều cụ bị như nhà cháu.Cách chữa mà nhà cháu học được là các cụ dùng tuocnovit hoặc tương tự thế các cụ luồn vào trong cái chữ U nói trên sau đó dùng sức mà đè xuống sao cho phần chữ U bên ngoài lệch xuống với phần trong 1 khoảng bằng chính thanh làm chữ U.kết thúc công việc các cụ lên chạy thử nếu ok thi nhớ mời nhà cháu đi nhậu nhé.:-w

matizvan

Xe tải
@ các cụ : Cháu thấy ai cũng nói đây là bệnh chung của KM nên chắc sẽ còn nhiều cụ bị như nhà cháu.Cách chữa mà nhà cháu học được là các cụ dùng tuocnovit hoặc tương tự thế các cụ luồn vào trong cái chữ U nói trên sau đó dùng sức mà đè xuống sao cho phần chữ U bên ngoài lệch xuống với phần trong 1 khoảng bằng chính thanh làm chữ U.kết thúc công việc các cụ lên chạy thử nếu ok thi nhớ mời nhà cháu đi nhậu nhé.:-w
Đấy đúng là bệnh xe tôi đã gặp và đã làm, chỉ khác là thợ tháo chữ U ra và nắn xuống.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Gara nào có thể làm được việc này hả các cụ hay mình tự làm. Xe em 2010 bây giờ bị thế này rồi, phi qua chỗ sóc nó kọt kẹt khó chịu không tải nổi.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đây là hình em chụp của xe em. Theo như cách làm của cụ Mars thì em phải làm như nào với cái chữ U này, luồn tovit vào và uốn phần bên ngoài chữ U thấp xuống so với phần chữ U bên trong phải không ạ?