Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?

Đang chạy tốc độ tối đa cho phép, phía trước vắng, có người xin vượt. Cho h

• Tổng bình chọn
    1,007
Website
www.facebook.com
Bẩm các cụ.

Trong những ngày vừa qua, đây là một vấn đề khá nóng trên diễn đàn. Thảo luận có, tranh cãi có, vang xanh vang đỏ có, thậm chí có cụ cãi hăng đến mức xe hết cả hơi.:D

các cụ cũng đã bóng bàn với nhau ở chỗ này và cả chỗ này, cả chỗ này nữa, cụ nào muốn tua lại thì mời bấm vào em Thùy Linh :69: Hình như còn vài thớt nữa mà chưa tìm ra, cụ nào tìm được thì mời bổ sung.

Mục đích em lập ra thớt này là để lấy con số thống kê xem các cụ nhà mình ủng hộ phương án nào. Thớt này sẽ để thời gian bình chọn là 1000 năm.:D

Câu hỏi: Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, trước mặt chả vướng víu gì, có người xin vượt. Cho hay không?

Các tùy chọn trả lời:

1. Ôi giời, đằng trước chả vướng víu gì, nhường thôi. Luật quy định rồi. Biết đâu người ta có việc.

2. Thằng hấp, cậu đang chạy tốc độ max mà cũng xin vượt. Cho mày vượt kẻo mày lại chim cú cậu thì roách việc.

3. Mày thích vượt thì đi mà vượt phải. Cậu đếk nhường! Cứ phải giảm tốc rồi tạt phải phiền bủ mợ. Cậu xi nhan trái rồi đấy.

4. Không bao giờ! Đừng thằng nào hy vọng chạy nhanh hơn cậu.

Mời các cụ bình chọn.:69:

Bổ sung:

Luật GTĐB số 23/2008/QH12 do Quốc hội ban hành ngày 03/11/2008. Chương II, điều 14, khoản 3 :

"3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt."

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt do Chính phủ Ban hành ngày 13/11/2013. Mục I, điều 2, khoản đ:

"2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau;"

Chỉnh sửa cuối:

KAT

Xe tăng
Hê hê, em mở bát. Em cũng toàn vượt phải khi có việc gấp vì chờ xe trên nhường thì lâu quá, với lại đỡ bực vào mình.

Website
www.facebook.com
Hê hê, em mở bát. Em cũng toàn vượt phải khi có việc gấp vì chờ xe trên nhường thì lâu quá, với lại đỡ bực vào mình.
Chú nhầm nhá. Cái này là cho vượt hay không chứ ko phải là vượt phải hay ko. Đọc kỹ đề bài đê.=))

E43000

Xe tăng
Em cho vượt liền... :x

KAT

Xe tăng
Chú nhầm nhá. Cái này là cho vượt hay không chứ ko phải là vượt phải hay ko. Đọc kỹ đề bài đê.=))
Ý em là ông nào vội thì tự động mà vượt phải, chứ vượt trái thì em tùy hứng, vui thì nhường:D

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bầu xong thì có đưa vào dự thảo luật kg hả cụ Bụp. Mà em e rằng ngàn năm sau thì kg những vượt phải mà còn vượt trên và vượt dưới nữa đấy ạ, cụ nên sửa văn lại 1 chút cho đỡ lạc hậu so với ngàn năm sau.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chẳng vướng víu gì bên phải là em nhường luôn và ngay! Mà có hơi khó tránh tí em cũng cố nhường cho họ đi!
Thêm bạn bớt thù! Họ có đủ ý thức để biết có chạy quá tốc độ hay không! Biết đâu đó là xe An Ninh đang đuổi bắt phạm hoặc người ta đang chở người nhà đi cấp cứu thì sao! Rồi có lúc mình cũng rơi vào tình huống đó mà bị kẻ khác cản lại thì khổ!!!
Còn nếu đó là kẻ lếu láo thì cũng chả phải việc của em mà là của CSGT! Một cây làm chẳng nên non, mà chắc chắn tự rước vạ vào mình khi không nhường đường vì vừa sai Luật, vừa chọc tức người ta!

Vietkid

Xe điện
Em cho vượt luôn, trừ khi bên cạnh là vạch liền và đằng trước thấp thoáng bóng áo vàng.

onglao_danhca

Xe buýt
Chẳng vướng víu gì bên phải là em nhường luôn và ngay! Mà có hơi khó tránh tí em cũng cố nhường cho họ đi!
Thêm bạn bớt thù! Họ có đủ ý thức để biết có chạy quá tốc độ hay không! Biết đâu đó là xe An Ninh đang đuổi bắt phạm hoặc người ta đang chở người nhà đi cấp cứu thì sao! Rồi có lúc mình cũng rơi vào tình huống đó mà bị kẻ khác cản lại thì khổ!!!
Còn nếu đó là kẻ lếu láo thì cũng chả phải việc của em mà là của CSGT! Một cây làm chẳng nên non, mà chắc chắn tự rước vạ vào mình khi không nhường đường vì vừa sai Luật, vừa chọc tức người ta!
Em đồng ý với cụ này và cũng luôn làm theo như vậy. Thậm chí chưa xin em đã cho nhường rồi, nhất là mấy anh xe khách đường dài.

745Li

Xe container
Em thì cũng phương án 1 thôi.=)) Mất gì của mình đâu mà k cho người ta vượt.

tuyenvpt

Xe tăng
Cái này hay đấy, các cụ đưa quan điểm của mình lên rồi tự so sánh kết quả đỡ phải tranh luận.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đồng ý với cụ này và cũng luôn làm theo như vậy. Thậm chí chưa xin em đã cho nhường rồi, nhất là mấy anh xe khách đường dài.
Vâng, iem cũng thía! Cứ thấy bị bám ít, nhất là mấy anh Hung Thần là chả cần xin em đã chủ động xinhan phải tìm cách né rồi!

hungbm

Xe điện
Mình nhường bạn thì bạn lại nhường mình. Tuân thủ luật lệ GTĐB là tự tôn trọng chính mình.

Website
www.facebook.com
Ý em là ông nào vội thì tự động mà vượt phải, chứ vượt trái thì em tùy hứng, vui thì nhường:D

Nhờ kụ TLB bổ sung thêm đáp án giống của kụ KAT vào nhỉ.

"Ông nào vội thì chờ thêm tí tẹo hoặc tự động mà vượt phải, chứ vượt trái thì em tùy tình hình, an toàn cho em thì em sẽ nhường"

tqt77

Xe điện
Nếu nhường được thì em nhường ngay, vì bây giờ có ngoài đường có nhiều người quá khích lắm, vả lại nếu cần thì họ mới chạy vội thế chứ.