Các cụ chỉ giáo cho em về Shift lock trên xe có hộp số AT.

Challenger77

Xe tăng
Chuyện là em thấy trên các xe sử dụng hộp số AT loại đắt tiền thường hay có nút Shift lock. Theo em hiểu là dùng để cắm chìa khóa vào để mở khóa hộp số (để chuyển được số sang số: N,....) khi xe không nổ máy được.
Tuy nhiên em thấy trên một số xe rẻ tiền hơn như Getz, Morning,... cũng có dùng hộp số tự động, nhưng lại không có nút đấy và vẫn chuyển số như thường khi tắt máy.
Vậy các cụ có thể chỉ giúp em sự khác nhau giữa hai loại hộp số trên.

Em xin đa tạ!
Thanks.

tungkhuyen

Xe điện
E nghĩ nó là do cơ chế của nhà sản xuất đặt thôi ah. Như xe Vios hay Yaris sedan thì nó có nút bấm shiftlock. Một số loại xe khác lại không có nút shiftlock nhưng lại có lẫy để cắm chìa vào ấn rồi chuyển cần số sang N (thường có cái nắp che bé tí phía trên, phải cậy ra mới ấn được). Hay như bác nói xe Getz lại ko có 2 loại trên, đang tắt máy vẫn chuyển về N được, nhưng nếu để R hoặc D thì lại ko đề được.

Godfather77

Xe điện
I30 2008 của em cũng vậy, cũng có cái nút ấy nhưng hình như không hoạt động được. Chẳng biết để làm gì.

Olddriver

Xe hơi
Em cung đang cần chỉ giáo đây!

Hoàn Béo

Xe hơi
Muốn rút chìa khóa ra khỏi ổ khóa sau khi tắt máy, các cụ phải đưa cần số về P mới rút được chìa, do đó nút Sift lock được dùng để sau khi rút chìa khóa ra các cụ có thể đưa cần số về N ( vừa bấm Shift Lock vừa đẩy cần số ): có tác dụng trong cứu hộ, kéo xe hay để xe trong bãi cần đẩy đi đẩy lại được vv... Xe Toyota thì có nút Shift-Lock, xe Honda thì chỉ có 1 khe nhỏ được bịt 1 cái nắp nhựa gần cần số, muốn bấm được phải cạy cái nắp nhựa ra, dùng chìa khóa cắm vào đó & chuyển số.

Các xe không có nút này thì chắc là sau khi rút chìa khóa, không cần bấm nút vấn đưa cần số từ P về N được ( em không có xe loại này nên không biết ).

NewPeace

Xe điện
Xe Ford Focus cũng có chỗ này nhưng nó bịt bằng miếng nhựa, em cũng chưa sờ đén bao giờ.

Huỳnh Tùng

Xe buýt
BMW 318i 2003 thì nó nằm ở chỗ nào ạ?. Em gửi xe ở bãi thỉnh thoảng cũng muốn để ở chế độ N để đẩy và rút được chìa khóa ạ.

113_HaNoi

Xe tải
Merc C đời cũ thì phím này ở đâu cụ nhỉ? e tìm mãi mà 0 thấy ạ!

Challenger77

Xe tăng
Cho em hỏi ngu thêm 1 chút.
Không biết có phải xe có dầu hộp số tự động vĩnh cửu (0 cần thay dầu hộp số tự động) thì có nút "shift lock" hoặc khóa cơ để mở khóa hộp số khi xe không nổ máy. Còn những xe phải thay dầu hộp số tự động thì không có 1 trong 2 thứ trên, có phải không?
Cụ nào thông thạo khai sáng cho em nhé.

113_HaNoi

Xe tải
Cho em hỏi ngu thêm 1 chút.
Không biết có phải xe có dầu hộp số tự động vĩnh cửu (0 cần thay dầu hộp số tự động) thì có nút "shift lock" hoặc khóa cơ để mở khóa hộp số khi xe không nổ máy. Còn những xe phải thay dầu hộp số tự động thì không có 1 trong 2 thứ trên, có phải không?
Cụ nào thông thạo khai sáng cho em nhé.
cụ nài vui tánh ghê!
đã là dầu bôi trơn thì 0 bao giờ vĩnh cửu cụ ạ. dầu chạy mãi cũng hết chất nhờn, cần phải thay chứ.
nút shift lock này dùng trong trường hợp xe số tự động muốn về mo (N) khi tắt máy. một số xe khi tắt máy muốn rút chìa khóa cần về P thì xe này sẽ có nút shift lock để sử dụng trong trường hợp đỗ xe, rút chìa, khóa cửa nhưng vẫn đẩy được (bãi xe chật) hoặc khi ắc quy hết, cần cứu hộ. một số xe 0 có shift lock thì khi tắt máy để N vẫn rút chìa được (xe Getz, Click...).
xe e là Mẹc C đời cũ, phải về P mới rút được chìa khóa, nhưng tìm mãi 0 thấy phím shift lock ở đâu ạ!
mong cụ nào biết chỉ giáo e với!

TER-2008

Xe buýt
He giờ mới bít cái này, xe tui cứ về N hay P gì gì đều rút dc khóa ra tuốt miễn là .... tắt máy.
K bít thế thì tốt hay xấu, hiện đại hay cổ lỗ nhể. nhưng thấy tiện vì đỗ ở bãi BV bảo để N còn đẩy xe dịch

Challenger77

Xe tăng
cụ nài vui tánh ghê!
đã là dầu bôi trơn thì 0 bao giờ vĩnh cửu cụ ạ. dầu chạy mãi cũng hết chất nhờn, cần phải thay chứ.
nút shift lock này dùng trong trường hợp xe số tự động muốn về mo (N) khi tắt máy. một số xe khi tắt máy muốn rút chìa khóa cần về P thì xe này sẽ có nút shift lock để sử dụng trong trường hợp đỗ xe, rút chìa, khóa cửa nhưng vẫn đẩy được (bãi xe chật) hoặc khi ắc quy hết, cần cứu hộ. một số xe 0 có shift lock thì khi tắt máy để N vẫn rút chìa được (xe Getz, Click...).
xe e là Mẹc C đời cũ, phải về P mới rút được chìa khóa, nhưng tìm mãi 0 thấy phím shift lock ở đâu ạ!
mong cụ nào biết chỉ giáo e với!
Em thấy Lac CDX 2010 thì dầu hộp số là không phải thay (vì không có lỗ tháo dầu ra) vì trong hướng dẫn ghi thế mà.
Cụ nào đi Lac CDX 2010 vào con phơm hộ em cái. Hehehe.

otoBK

Xe đạp
Shift lock la công tắc an toàn của cần chuyển số các bác ạ.Nó có hai kiểu điều khiển:bằng cơ và bằng điện.Bằng cơ là nút Shift lock như các bác thắc mắc ý:nhấn vào đấy mới chuyển số được(cho nó an toàn ý mà) .Bằng điện là nó được cấp mát khi các bác đạp phanh(đường mát nối ở trong hộp điều khiển điện thân xe BCM) và khi đó nó mới cho phép các bác chuyển số.Cơ cấu này tăng tính an toàn vì khi đi số các bác phải đi từ P R N D không đap phanh có khi lại đi sơn cản sau ý chứ.Được chưa các bác.

Carnegie

Xe tải
Các cụ đừng nghĩ phức tạp. Bấm Shiftlock xong, các cụ mới có thể chuyển số khi xe tắt máy.

Bình thường: các cụ vẫn chuyển số khi xe nổ máy (tùy xe thì đạp phanh hay bấm nút ở cần số)
Khi xe tắt máy: ko chuyển được số thì thì bấm nút Shiftlock này. Nút này thường có phần che đi, hoặc phải dùng chìa khóa hoặc vật nhỏ ấn giữ ở đó, và gạt cần số.

Mục đích sử dụng:
- Ở nước ngoài dùng để kéo xe đi, tránh trường hợp kéo xe, hộp số để vị trí P vừa hỏng hộp số và hại phanh.
- Ở Việt Nam: vào những bãi xe nhỏ, nếu các cụ ko muốn đưa chìa khóa cho bảo vệ thì phải về N và ko kéo phanh tay. Khi đó Bảo vệ mới đẩy xe các cụ tiến lùi trong bãi được. Muốn về N thì phải shiftlock và kéo cần số về N (Các cụ ko thể về N rồi tắt máy đâu, chỉ về P mới tắt máy rút chìa được thôi, an toàn mà)

Em dùng mãi rồi, các cụ cứ thử, cũng hữu dụng

SFE

Xe máy
Các cụ đừng nghĩ phức tạp. Bấm Shiftlock xong, các cụ mới có thể chuyển số khi xe tắt máy.

Bình thường: các cụ vẫn chuyển số khi xe nổ máy (tùy xe thì đạp phanh hay bấm nút ở cần số)
Khi xe tắt máy: ko chuyển được số thì thì bấm nút Shiftlock này. Nút này thường có phần che đi, hoặc phải dùng chìa khóa hoặc vật nhỏ ấn giữ ở đó, và gạt cần số.

Mục đích sử dụng:
- Ở nước ngoài dùng để kéo xe đi, tránh trường hợp kéo xe, hộp số để vị trí P vừa hỏng hộp số và hại phanh.
- Ở Việt Nam: vào những bãi xe nhỏ, nếu các cụ ko muốn đưa chìa khóa cho bảo vệ thì phải về N và ko kéo phanh tay. Khi đó Bảo vệ mới đẩy xe các cụ tiến lùi trong bãi được. Muốn về N thì phải shiftlock và kéo cần số về N (Các cụ ko thể về N rồi tắt máy đâu, chỉ về P mới tắt máy rút chìa được thôi, an toàn mà)

Em dùng mãi rồi, các cụ cứ thử, cũng hữu dụng
.
Cụ nói đúng trong trường họpx xe mẹc ( cụ thể là E 250 vì các dòng khác em chưa được đi )
Xe em Santafe để N vẫn tắt ma'y thoải mái chắc máy móc có vấn đề

cerato08

Xe điện
yaris cụt đuôi cũng có, k biết để làm gì

aq79

Xe container
.
Cụ nói đúng trong trường họpx xe mẹc ( cụ thể là E 250 vì các dòng khác em chưa được đi )
Xe em Santafe để N vẫn tắt ma'y thoải mái chắc máy móc có vấn đề
ko riêng gì mẹc đâu cụ ơi, tất cả những xe phải về P mới rút đc chìa thì đều có Shif lock đấy ạ, kể cả trên con maztit nhập cụ ạ. Cái này nó tùy vào từng dòng xe thôi ko phải xịn hay ko xịn đâu ạ.

viengachdo

Xe tải
Xe ford escape 2011 em ko làm sao về N được khi rút chìa .em tìm mãi rồi ko thấy ,cụ nào biết chỉ giáo giúp em với