Có nên update bugi iridi cho FF

luklak

Xe điện
Thấy 1 số bác đi dòng xe mẽo đã thay bugi denso iridium , kết quả đánh giá tiết kiệm xăng kha khá, hiệu quả máy bốc hơn, ga nhậy và tiết kiệm xăng thì cũng đáng để đầu tư phỏng ạ. Không biết đã bác nào dùng FF thay bugi iridium chưa cho vầi dòng nhận xét để a e còn theo.

VietWagen

Xe buýt
Vụ này cần có cụ nào xung phong làm chuột bạch thì mới biết đc. Theo tìm hiểu sơ bộ thông tin trên mạng thấy dư lày:
- Kết quả test với động cơ 250cc, so với bugi thường thì bugi iridium nâng cao công suất động cơ thêm ~1.4% và đạt vận tốc 100km/h nhanh hơn ~0.3s. Không biết với động cơ 1800cc của Focus thì nâng cao đc bao nhiêu % công suất và tăng tốc nhanh hơn bao nhiêu?
- Kết quả test với động cơ 50cc thì mức tiêu thụ nhiên liệu của bugi iridium thấp hơn bugi thường ~5%. Liệu với động cơ 1.8 của Focus thì sẽ tiết kiệm đc bao nhiêu %? nếu đạt 10% trở lên thì mới nên đầu tư mua bộ bugi iridium, mà giá cả của loại bugi này ntn nhỉ?
- Thông tin chi tiết hơn các cụ tham khảo tại: http://www.globaldenso.com/en/products/aftermarket/plug/power/features.html

Sonbh

Xe tăng
Thấy 1 số bác đi dòng xe mẽo đã thay bugi denso iridium , kết quả đánh giá tiết kiệm xăng kha khá, hiệu quả máy bốc hơn, ga nhậy và tiết kiệm xăng thì cũng đáng để đầu tư phỏng ạ. Không biết đã bác nào dùng FF thay bugi iridium chưa cho vầi dòng nhận xét để a e còn theo.
Nên cụ ah, nhưng nên mua đúng của Denso xịn cụ ah, thời gian đầu thay sẽ chưa thấy hiệu quả rõ rệt nhưng một thời gian sau khi mà ECU đã tính toán được thời điểm đánh lửa thì bác sẽ thấy hiệu quả rõ rệt, cụ thể là xe sẽ bốc hơn, máy sẽ êm hơn, hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu tốt hơn. Cụ thể về thông số như cụ Vietwagen đã nói trên nên em ko nói nữa. Cụ thể một bộ bugi Iridium của Denso gồm 4 chiếc khoảng 1.200.000 VNĐ, nói tóm lại nên thay bộ bugi đó và kết hợp với dầu máy Mobil 1 nữa thì ko phải nghĩ nữa cụ ah.

luklak

Xe điện
Nghe các kụ lói e nại rạo rực muốn làm con chuột bạch rồib-) dưng mờ mua hàng denson xịn ở vn giờ chắc khó, thị trường bé nhỏ và gần anh chila, với nị ló có nhiều version quá, chả hiểu ver nào hạp với FF nữa.

Sonbh

Xe tăng
Nghe các kụ lói e nại rạo rực muốn làm con chuột bạch rồib-) dưng mờ mua hàng denson xịn ở vn giờ chắc khó, thị trường bé nhỏ và gần anh chila, với nị ló có nhiều version quá, chả hiểu ver nào hạp với FF nữa.
Hehe, em vừa check xong thấy cụ google nói là Focus dùng loại này cụ ah : Bugi Denso Iridium IK16 tham khảo link này : http://www.part-box.com/denso-iridium-spark-plug---ford-fiesta,-focus,-mondeo-p-31632.html?language=en

mua thì cụ xem tại shop này http://duylinh.vn/v3/DENSO-IRIDIUM-IK16/sanpham/111/793.

theph

Xe điện
Hay là nhà cháu cũng ngâm kứu làm 1 bộ 6 em này thay cho vợ 3 nhỉ?

luklak

Xe điện
Hay là nhà cháu cũng ngâm kứu làm 1 bộ 6 em này thay cho vợ 3 nhỉ?
FF chạy 4 chứ cụ nhẩy.

@Sonbh: e lại thấy cái nink này http://cgi.ebay.co.uk/DENSO-IRIDIUM-SPARK-PLUG-FORD-FOCUS-2-5-20V-ST-Turbo-/370402198262 thấy có cả biểu đồ so sánh cải thiện nữa, còn đây nữa : http://www.globaldenso.com/en/products/aftermarket/plug/power/lineup.html nó nói là ITV16, và đây nữa : http://www.globaldenso.com/cgi-bin/global/plug/euro/4w/4w-plug.cgi?name=FOCUS&filename=4w-29.txt&action=search
tóm nại nà vẫn chưa biết chính xác FF09 AT dùng type nào.

Chỉnh sửa cuối:

Đức NA

Xe tải
Bác nào thay thì cho e xin 4 cái cũ của bác để e làm (sơ cua) hic hic...
Nghe các bác nói e thấy khoái nhất là chỗ máy êm hơn, có bác nào bảo mua ở Duy Linh có vẻ hay đấy, Ông Duy ông ấy bán đồ đểu thì e thịt, he he không có đểu đâu.

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em thay rồi các Cụ ạ. Chạy êm hơn hẳn lúc nào có ĐK em mang xe em cho các Cụ test thử.... thích ngay thôi mà

luklak

Xe điện
Em thay rồi các Cụ ạ. Chạy êm hơn hẳn lúc nào có ĐK em mang xe em cho các Cụ test thử.... thích ngay thôi mà
Hay quá, kụ nói rõ hơn đc kg dùng hãng nào, loại nào, đánh giá sơ bộ so với nguyên bản cải thiện thế nào.

Vinh Nguyễn

Xe điện
Es của em đã thay 4 bugi denso iridium ở lần bảo dưỡng định kỳ 40.000km
Cảm nhận của em:
- Tiết kiệm nhiên liệu hơn so với bugi nguyên bản
- Tiếng máy êm hơn
- Xe chạy có cảm giác ngọt hơn
Em đổ xăng A95.

raklei

Xe điện
E đã thay rồi và có đánh giá rồi, cụ xem ở đây này:

http://otofun.net/showthread.php/191318

tất nhiên là có hơn, vì dù gì từ bugi cũ đổi sang bugi mới cũng tốt chán rồi chưa nói gì đến iridium
tuy vậy tất cả mấy cái trò máy êm, tiết kiệm xăng... chỉ là quảng cáo thôi.
cụ nào cảm nhận đc khác biệt rõ rệt chắc phải phong thánh.
về cơ bản kết luận là nếu đến kỳ phải thay thì thay (như xe của e)
còn không thì cứ bugi cũ mà dùng.

Sonbh

Xe tăng
E đã thay rồi và có đánh giá rồi, cụ xem ở đây này:

http://otofun.net/showthread.php/191318

tất nhiên là có hơn, vì dù gì từ bugi cũ đổi sang bugi mới cũng tốt chán rồi chưa nói gì đến iridium
tuy vậy tất cả mấy cái trò máy êm, tiết kiệm xăng... chỉ là quảng cáo thôi.
cụ nào cảm nhận đc khác biệt rõ rệt chắc phải phong thánh.
về cơ bản kết luận là nếu đến kỳ phải thay thì thay (như xe của e)
còn không thì cứ bugi cũ mà dùng.
Iridium nó có nhiều loại, chính là phải thay đúng loại mà hãng khuyến cáo, em thấy xe cụ 2.5 Extrail đi trong phố 14-15 lit mà cụ còn kêu tốn nữa thì đúng là chịu, nó chỉ tiết kiệm 3% khi kết hợp với dầu máy tốt và cách đi nữa mà, còn việc máy êm hơn một chút thì có thật đó cụ ah.

FORD_GHIA

Xe hơi
Các cụ cho iem hỏi với xe em là FF 2.0 Ghia (máy xăng nhá) iem không biết nên thay loại nào. Nhiều thông tin nhiểu loạn quá các cụ ah. Mà iem thì chả biết ti gì về iem denso này. Cụ thì bảo thay IK60, cụ thì thay IT20, cụ thì VT20 iem chả biết đâu mà lần cả các cụ vào ném đá cho iem cái nào...

ichbinminh

Xe buýt
Các cụ cho iem hỏi với xe em là FF 2.0 Ghia (máy xăng nhá) iem không biết nên thay loại nào. Nhiều thông tin nhiểu loạn quá các cụ ah. Mà iem thì chả biết ti gì về iem denso này. Cụ thì bảo thay IK60, cụ thì thay IT20, cụ thì VT20 iem chả biết đâu mà lần cả các cụ vào ném đá cho iem cái nào...
Nếu các cụ định thay Bugi Denso thì các cụ vào đây để check theo ký hiệu số máy/số khung của vợ 2 Focus của các cụ nhé!

VD: Xe Focus 2.0 - 2009 (số máy bắt đầu bằng AODA/AODB) hoặc Focus 1.8 - 2009 (số máy bắt đầu bằng QQDA/QQDB) thì dùng:
- VT20 nếu dùng loại IRIDIUM TOUGH - thiên về tính bền bỉ (Denso recommend dùng cho các xe có tần suất sử dụng lớn. VD: Taxi, vận chuyển.... )
- IT20 nếu dùng loại IRIDIUM POWER - thiên về perfomace

Em tính bao giờ đến kỳ thay Bugi (6 vạn recommended bởi Ford, nhưng em nghĩ ở VN chia 2 là vừa) thì cũng thử bộ IT20 xem ra làm sao hem :D

luklak

Xe điện
Nếu các cụ định thay Bugi Denso thì các cụ vào đây để check theo ký hiệu số máy/số khung của vợ 2 Focus của các cụ nhé!

VD: Xe Focus 2.0 - 2009 (số máy bắt đầu bằng AODA/AODB) hoặc Focus 1.8 - 2009 (số máy bắt đầu bằng QQDA/QQDB) thì dùng:
- VT20 nếu dùng loại IRIDIUM TOUGH - thiên về tính bền bỉ (Denso recommend dùng cho các xe có tần suất sử dụng lớn. VD: Taxi, vận chuyển.... )
- IT20 nếu dùng loại IRIDIUM POWER - thiên về perfomace

Em tính bao giờ đến kỳ thay Bugi (6 vạn recommended bởi Ford, nhưng em nghĩ ở VN chia 2 là vừa) thì cũng thử bộ IT20 xem ra làm sao hem :D
Gớm thích thì sao phải đợi cụ :D
Thay vào bugi zin làm backup , nếu đi đường trường nhiều thì IT20 còn trong phố nhiều thì IT16 nghe 1 số chiên gia nói giảm 1 cấp nhiệt để đỡ muội.

Sonbh

Xe tăng
Gớm thích thì sao phải đợi cụ :D
Thay vào bugi zin làm backup , nếu đi đường trường nhiều thì IT20 còn trong phố nhiều thì IT16 nghe 1 số chiên gia nói giảm 1 cấp nhiệt để đỡ muội.
Chuẩn cụ ah, liệu có đi được đến 6 vạn ko hay lại đổi xe trước 6 vạn :))

ichbinminh

Xe buýt
Chuẩn cụ ah, liệu có đi được đến 6 vạn ko hay lại đổi xe trước 6 vạn :))
Hế hế, mỗi cụ Sơn là hỉu em :D
Kỳ thực em định đi đến 6 vạn chia 2 hoặc cùng lắm là bằng cụ Vinh Nguyễn thì sẽ thay. Tính em tiết kiệm & thực dụng - chưa đến mức "cần phải thay thế" thì cứ dùng cho hết khấu hao cái đã. Khà khà!

bagiahuhu

Xe buýt
Muốn lửa đánh mạnh các bác mua loại PULS PLUG (Star plug) thì có thể thấy hiệu quả hơn nhưng tiếc là loại này chưa thấy bán ở Vịt ta.

So với bugi thường thì bugi irridium được cái bền hơn thôi còn lửa thì cũng vậy chả phải vì nó là iridium mà lửa của nó mạnh hơn đâu và về hiệu quả tiết kiệm xăng iridium cũng không cho hiệu quả cao hơn gì cả, cũng chả thấy cảm giác máy êm hơn.

Em đã chuột bạch rồi, bác nào chưa tin, muốn thử Denso Iridium Power IK16 (tương đương NGK BCPR5E) thì PM em cho mượn để thử.