[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Chinxeng

Xe tăng
http://www.tinhte.vn/threads/584344/
e mới vào nghề nên chả hiểu gì.
bác nào biết cách chỉ bảo cho e đc ko ak
thanks các cụ nhiều
cái này có 2 phuơng án :
1. chụp chế độ Muti exposer2 (chế độ này chỉ nikon mới có thì phải)
2. chụp nhiều tấm trên 1 khung hình. Bg cố định chủ thể di chuyển, phắt buộc khép khẩu sâu sau đó ghép bằng pts. cái này đơn giản và hiệu quả hơn

chuotlang

Xe lừa
cái này có 2 phuơng án :
1. chụp chế độ Muti exposer2 (chế độ này chỉ nikon mới có thì phải)
2. chụp nhiều tấm trên 1 khung hình. Bg cố định chủ thể di chuyển, phắt buộc khép khẩu sâu sau đó ghép bằng pts. cái này đơn giản và hiệu quả hơn
hihi cái 1 thì Canon cũng có, nhưng 5d3 mới có
còn trc Nikon có thì các máy phim đều có
nhưng muốn đè át 100% lên BG thì chả có ông nào làm đc hết mà phải tỷ mỷ dùng PS ghép thôi, tụi máy số nó chỉ ưu tiên chênh sáng tối chứ ko tuyệt đối 100%

Chỉnh sửa cuối:

luuvandung

Xe tăng
Nhờ các bác tư vấn máy ảnh cũ canon

Tinh hình là em dân xây dưg nhưng cũng có máu nghệ thật, đợt này em định bỏ ra 4-5tr để mua 1 cái máy ảnh ngon ngon để thỏa đam mê, linh mới chẳng biết nhiều về máy ảnh chuyên nghiệp, sau khi tham khảo trên mạng và 1 số bác thì con canon d20 cũ hoặc con canon d1000 cũ là ổn, nhưng em chẳng thấy ai bán lại cả, toàn hàng mới thì giá khủng lăm. sáng này mới tăm trên mạng thấy con canon S5is , em thấy con này hơi kém nhưng lắp được lens , các bác tư vấn em mới, mà bác nào nâng cấp thì để lại cho em với.

gik_nguyen

Xe buýt
4-5tr mà chơi dSLR thì cực lắm bác ạ :( Body em 20D cũng đã 4-5tr rồi. Chưa kể lens, thẻ, túi, phụ kiện linh tinh nữa.

Em nghĩ bác nên gom lúa, đợi 1 thời gian nữa, tầm 9-10tr thì hẵng nhắm mắt đưa chân vào con đường anh ọt bác ạ.

N68

Xe điện
Tinh hình là em dân xây dưg nhưng cũng có máu nghệ thật, đợt này em định bỏ ra 4-5tr để mua 1 cái máy ảnh ngon ngon để thỏa đam mê,
Ngân sách ntn thì bó tay bác ạ - cái đo đỏ nó bó cái xanh xanh :(

4-5tr mà chơi dSLR thì cực lắm bác ạ :( Body em 20D cũng đã 4-5tr rồi. Chưa kể lens, thẻ, túi, phụ kiện linh tinh nữa.
Em nghĩ bác nên gom lúa, đợi 1 thời gian nữa, tầm 9-10tr thì hẵng nhắm mắt đưa chân vào con đường anh ọt bác ạ.
Chuẩn luôn :)

Chinxeng

Xe tăng
hôm qua em vừa cho thằng em cái máy nikon d70s cả lens và body cũng khoảng 6 củ (bao gồm túi, thẻ ) 5 củ bán cũng được vì trước lạ sau quen hihi. con đấy chụp bình dân cũng ngon vì em thấy mấy tay máy dạo cũng toàn dùng để kiếm cơm bờ hồ. ;))

luuvandung

Xe tăng
hôm qua em vừa cho thằng em cái máy nikon d70s cả lens và body cũng khoảng 6 củ (bao gồm túi, thẻ ) 5 củ bán cũng được vì trước lạ sau quen hihi. con đấy chụp bình dân cũng ngon vì em thấy mấy tay máy dạo cũng toàn dùng để kiếm cơm bờ hồ. ;))
Em dân mới nên muốn học hỏi dần dần thui , em định sắm từ từ thôi, body + 1 lens 50mm là em toại nguyện rồi, khi nào trình độ chụp cao nên tí nữa thì em đầu tư dần theo sở thích của mình. Bác nào nâng đời thì ới em với nha. Email của em đây: luuvandung.dhgtvt@gmail.com

red_line

Xe hơi
Em dân mới nên muốn học hỏi dần dần thui , em định sắm từ từ thôi, body + 1 lens 50mm là em toại nguyện rồi, khi nào trình độ chụp cao nên tí nữa thì em đầu tư dần theo sở thích của mình. Bác nào nâng đời thì ới em với nha. Email của em đây: luuvandung.dhgtvt@gmail.com
Cụ có suy nghĩ thế là tốt nếu chụp chưa quen thì không nên đầu tư máy xin làm gì, vừa lục tốn mà lại không hiệu quả.

new_farmer

Xe container
Lens cùi cũng trên 1 củ, máy còn 4 củ... chưa bằng con PnS cùi thì khó lắm cụ ợ. Theo e cụ cứ mạnh dạn để đến tầm 8-9 củ thì lựa chọn dễ và đẹp hơn nhiều. Cụ thử qua một số cửa hàng chuyên máy cũ, lens cũ tham khảo chẳng hạn Minh tuyết hay Sông Hồng thì có cái nhìn thực tế hơn ợ.
P/s: D70s cụ Chín gợi ý cũng hay hay. Em chụp thử cũng thấy được đới

InnoG

Xe buýt
Em đang dùng body Canon 7D & lem Tamron 17-50. Nay dành dụm được ít ngân lượng định đổi len mà mục tiêu là em 17-55 một khẩu của Canon nhưng vẫn còn lăn tăn nên lên trên này nhờ các cụ cao thủ tư vấn xem với budget như vậy thì phương án của em có hợp lý không hay còn có thể có những em len nào hay hơn trong tầm tiền ạ? Thanks các cụ nhiều!

luuvandung

Xe tăng
Lens cùi cũng trên 1 củ, máy còn 4 củ... chưa bằng con PnS cùi thì khó lắm cụ ợ. Theo e cụ cứ mạnh dạn để đến tầm 8-9 củ thì lựa chọn dễ và đẹp hơn nhiều. Cụ thử qua một số cửa hàng chuyên máy cũ, lens cũ tham khảo chẳng hạn Minh tuyết hay Sông Hồng thì có cái nhìn thực tế hơn ợ.
P/s: D70s cụ Chín gợi ý cũng hay hay. Em chụp thử cũng thấy được đới
em cũng muốn máy xịn lắm chứ, nhưng Gấu nhà em giữ lắm, chỉ chiều như thế là may mắn lắm rồi đây. nói chung khoảng 6tr đổ lại là em chiến thôi, các bác có mối nào cứ ới em với nha. ah các bác cho em hỏi con canon S5IS có được không các bác , em thấy giá có 4.5tr thôi. bác nào dùng qua nó chưa?

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
em cũng muốn máy xịn lắm chứ, nhưng Gấu nhà em giữ lắm, chỉ chiều như thế là may mắn lắm rồi đây. nói chung khoảng 6tr đổ lại là em chiến thôi, các bác có mối nào cứ ới em với nha. ah các bác cho em hỏi con canon S5IS có được không các bác , em thấy giá có 4.5tr thôi. bác nào dùng qua nó chưa?
Có vẻ như là cụ vẫn chưa có định hướng cho cuộc chơi này nên vẫn còn băn khoăn giữa DSLR và P&S vì con S5IS này trông thế nhưng chỉ là 1 máy Compact thôi mà trong khi DSLR nó là một thế giới khác.
:D

Hong_thai

Xe hơi
Em đang dùng body Canon 7D & lem Tamron 17-50. Nay dành dụm được ít ngân lượng định đổi len mà mục tiêu là em 17-55 một khẩu của Canon nhưng vẫn còn lăn tăn nên lên trên này nhờ các cụ cao thủ tư vấn xem với budget như vậy thì phương án của em có hợp lý không hay còn có thể có những em len nào hay hơn trong tầm tiền ạ? Thanks các cụ nhiều!
Cụ đang dùng Tamron 17-50 VC hay Non VC, nếu Non VC thì cụ nên đổi lên VC em thấy khá hơn nhiều. Còn về vấn đề nâng cấp thì cụ nên xem sở thích và mục đích chụp của cụ là gì (chân dung, phong cảnh, đời thường, sự kiện,...) thì anh em mới tư vấn cho cụ được :).

sunlight

Xe hơi
em chào các cụ
Em đinh lấy 1 em D90 của 1 mem OF nhưng mà cái cao su ở lỗ ngắm cụ ấy nói là tháo ra cho đỡ chảy vì cụ ấy chụp cực ít rồi trẻ con nó nghịch đâu mất, tóm lại là mất. Vậy các cụ cho em hỏi mua ở đâu và giá thành thế nào ạ.
em xin cảm ơn!

dangphuong

Xe buýt
chào cụ
em cũng qua cái thời mới bước chân vào ảnh ọt như cụ
và em cũng đã dùng qua s5is .
Về cơ bản nếu như cầu chụp của cụ ko cao , và chưa chụp ảnh bao giờ thì s5is là chấp nhận được
nhưng s5is vẫn chỉ là dòng P&S ( ngắm và chụp ) ống kính liền . super zoom . Mặc cù S5is có đủ các chức năng cơ bản của dòng dslr .
Cụ lấy em nó về thì chỉ tập những cái cơ bản được thôi .
Tầm 1 tháng khi đủ hiểu biết rồi là cụ chán ngay ý mà . Lúc đấy laị muốn có DSLR vì nó chuyên nghiệp hơn , và có thể thay đổi lens .
Cụ có thể lấy s5 ngay hoặc chịn nhịn nhục tiết kiệm xèng để lấy 1 em dslr cũ cao hơn 1 chút .

Nếu cụ vẫn muốn lấy s5 thì em có vài lời khuyên cho cụ
s5 sản xuất lâu rồi . Giờ là cụ lão trong hàng máy ảnh . Vẫn có máy cũ nhiều ng giữ đc mới nên chất lượng vẫn ok .
Cái chính là hỏng bây giờ coi như tèo vì ko còn linh kiện thay thế . ( s5 của em chết main giờ thành đồ trang trí trong tủ đây )
s5 dùng pin AA nên cụ nhớ dùng pin xịn ( em dùng eneloop ) sau khi chụp nhớ tháo pin riêng ra . đừng để trong máy đề phòng chảy nước .
( đề phòng thôi chứ pin xịn như eneloop ng ta bảo ko chảy đc . Con s5 của em trước dùng pin đểu nên bị chảy nc vào main :(( )

Hiện tại em đang dùng SX10iS là đời sau của s5 . Nhu cầu ko nhiều nên cũng hoàn toàn hài lòng về em nó .
Cụ có gì muốn hỏi về s5 cứ pm em :D
Chúc cụ sớm mua đc máy ưng ý

Hong_thai

Xe hơi
em chào các cụ
Em đinh lấy 1 em D90 của 1 mem OF nhưng mà cái cao su ở lỗ ngắm cụ ấy nói là tháo ra cho đỡ chảy vì cụ ấy chụp cực ít rồi trẻ con nó nghịch đâu mất, tóm lại là mất. Vậy các cụ cho em hỏi mua ở đâu và giá thành thế nào ạ.
em xin cảm ơn!
Cụ qua chỗ lão Hiệu DGcamera nhé, hàng for đâu tầm 150k thì phải.

luuvandung

Xe tăng
Có vẻ như là cụ vẫn chưa có định hướng cho cuộc chơi này nên vẫn còn băn khoăn giữa DSLR và P&S vì con S5IS này trông thế nhưng chỉ là 1 máy Compact thôi mà trong khi DSLR nó là một thế giới khác.
:D
dong DSLR em chi du dan sam con canon 10D hàng cũ , nghe nói Hà Nội có phố chuyên bán máy ảnh cũ , Phố Vọng Đức thì phải, hôm nào em phải lượn xuống HN 1 phen xem sao, em thì mục đích chính là phục vụ công việc chup ảnh công trình xây dựng là chính, em cũng hay lượn nên chủ yếu là lưu lại những kỉ liệm hay hay mà thôi, chứ nghệ thuật thì chắc em phải phấn đấu dài dài, các bác tư vấn cho em xem mục đích sd như vậy thì nên dùng loại máy gì là hợp ly?

Lexus-IS

Xe hơi
dong DSLR em chi du dan sam con canon 10D hàng cũ , nghe nói Hà Nội có phố chuyên bán máy ảnh cũ , Phố Vọng Đức thì phải, hôm nào em phải lượn xuống HN 1 phen xem sao, em thì mục đích chính là phục vụ công việc chup ảnh công trình xây dựng là chính, em cũng hay lượn nên chủ yếu là lưu lại những kỉ liệm hay hay mà thôi, chứ nghệ thuật thì chắc em phải phấn đấu dài dài, các bác tư vấn cho em xem mục đích sd như vậy thì nên dùng loại máy gì là hợp ly?
Cụ có muốn quất bộ của em không http://www.otofun.net/threads/448880-em-ban-nguyen-bo-entry-level-canon-eos-kiss-x2-450d-fix-50-1-8-va-qua-ao-da-sport

luuvandung

Xe tăng