+ Trả lời
Trang 1 / 4 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 32

Đề mục: Hộp số tự động KIAMORNING

Mua xe ngày
    04-08-2008
    Động cơ OF
    45 mã lực

Mặc định Hộp số tự động KIAMORNING

Kính các bác cao trình, con Kia AT của em có vấn đề hộp số. thợ nói chảy dầu nên hỏng hộp số, thay cái phớt mới chạy ít hôm lại chưa ổn. Họ nói phải mua hộp số mới. Kính các cụ hộp số mới (nhập) rổ rá thế nào và nếu mua hàng secondand thì khoảng nào? Các cụ giúp với ạ.
    nguyên tắc đầu tiên là không có nguyên tắc nào cả

Mua xe ngày
    14-08-2007
    Thường ở
    +21.03216 +105.86850
    Động cơ OF
    142 mã lực

Cứ mua mới thôi bác ơi, đặt hàng chỗ bác Hùng cò ngon bổ rẻ, mua si cần hen chả biết thế nào
    Bác nào cần gì gọi em ở đây Facebook/vietvoiz

Mua xe ngày
    04-08-2008
    Động cơ OF
    45 mã lực

Trích dẫn vietvoiz viết Nghía cột cây số
    Cứ mua mới thôi bác ơi, đặt hàng chỗ bác Hùng cò ngon bổ rẻ, mua si cần hen chả biết thế nào
    cụ cho cái địa chỉ được khong ạ. cám ơn cụ
    nguyên tắc đầu tiên là không có nguyên tắc nào cả

Mua xe ngày
    21-11-2010
    Động cơ OF
    25 mã lực

Cụ vào Box sửa chữa, bảo dưỡng trao đổi nhé để các cụ có kinh nghiệm giúp cho. Cụ tham khảo thêm bài này xem thế nào:

Bệnh hộp số tự động của Kia Morning

Em có một điều cần thông báo cho toàn thể các bác sử dụng Kia Morning AT để tránh tiền mất tật mang.

Cách đây 3 tuần, một anh bạn của em và cũng là bạn của mấy cụ trên OTOFUN, đi chiếc Morning AT đời 2007, run rủi thế nào sự cố ngay ở cửa của Kia Trường Hải chỗ vòng xoay đầu đường 5. Bệnh của nó là vào số không chạy, để chán chê nguội máy lại chạy nhưng chỉ 10 phút sau lại không chạy nữa. Anh bạn tiện thể chạy vào Kia Trường Hải nhờ chữa.

Không cần khám xét gì, Kia Trường Hải bảo "xe bị hỏng bộ côn" chữa hết 15 triệu, chắc như đinh đóng cột. Anh bạn choáng quá gọi điện cho nhà em, em mới bảo kéo về gara Thành Tâm xem, nhưng thợ ở Thành Tâm cũng không dám sờ vào số AT mới gọi đi đầu đó và cũng nhận được câu trả lời "hỏng bộ côn" lần này rẻ hơn 13,5 triệu.

Em thấy nghi hoặc làm sao mấy thợ sửa đó chẳng khám xét gì mà khẳng định 100% như thế, chắc hẳn đây là một cái lỗi gì đó phổ thông lắm, nghi lắm. Vừa hay cậu lái xe nhà em nó đến làm gì đó chỗ em… Lại nói thêm cậu lái xe của em là thợ máy gầm cứng ở gara bị em câu đi lái xe cho tây, cậu này đi chữa ôtô từ năm 19 tuổi, chẳng có bằng cấp gì nhưng sáng dạ và ham học hỏi.

Cậu lái xe động viên em, hộp số AT thì cũng là cơ khí chứ là gì mà sợ, cùng lắm thì tháo ra cẩn thận chụp ảnh, đánh dấu… không chữa được thì lắp vào như cũ. Nghe có lý, em ừ (nhưng trong bụng thì vẫn sợ).

Sau khi tháo ra thì phát hiện dầu hộp số bị thừa là một, lọc dầu trong hộp số bẩn là hai, cực bẩn, không hiểu cái lá côn AT này làm sao mà nó mài ra lắm thế, mấy anh em lại ăn ốc nói mò phán là do lọc dầu bẩn nên cung ứng dầu không đủ cho các van thủy lực làm việc, mức dầu thừa nên có thể tràn vào một số lỗ nào đó khiến cho hoạt động của hộp số sai đi…

Rửa - Vệ sinh… thật sạch, lắp vào và đổ dầu số mới cực cẩn thận, không thừa không thiếu một ly và kết quả là xe chạy vèo vèo đến hôm nay, không lỗi gì nữa. Mất mỗi hộp dầu và tuýp keo dán nắp máy.

Đôi dòng kết luận

Về mặt xã hội thì Kia Trường Hải… (tùy các bác điền vào). Em cam đoan là họ biết thừa cái bệnh này, về sau em hỏi nhiều nơi thì biết là có khá nhiều Morning AT bị như thế này. Và cứ mỗi lần thế này là các thợ ăn chắc 14,5 triệu (em trừ 500k tiền mua keo và công thợ).

Có bác nào bị thế này xin lưu ý, và khi thay dầu AT phải hết mực cẩn thận về mức dầu, không thiếu và cũng không được thừa.

Mua xe ngày
    06-11-2008
    Thường ở
    xe365vn
    Động cơ OF
    159 mã lực

Trích dẫn pham ngoc chau viết Nghía cột cây số
    Kính các bác cao trình, con Kia AT của em có vấn đề hộp số. thợ nói chảy dầu nên hỏng hộp số, thay cái phớt mới chạy ít hôm lại chưa ổn. Họ nói phải mua hộp số mới. Kính các cụ hộp số mới (nhập) rổ rá thế nào và nếu mua hàng secondand thì khoảng nào? Các cụ giúp với ạ.
    xe cụ đi đc bao lâu rồi cụ ơi? đời bn?

Trích dẫn beverlyvn viết Nghía cột cây số
    Cụ vào Box sửa chữa, bảo dưỡng trao đổi nhé để các cụ có kinh nghiệm giúp cho. Cụ tham khảo thêm bài này xem thế nào:

Bệnh hộp số tự động của Kia Morning

Em có một điều cần thông báo cho toàn thể các bác sử dụng Kia Morning AT để tránh tiền mất tật mang.

Cách đây 3 tuần, một anh bạn của em và cũng là bạn của mấy cụ trên OTOFUN, đi chiếc Morning AT đời 2007, run rủi thế nào sự cố ngay ở cửa của Kia Trường Hải chỗ vòng xoay đầu đường 5. Bệnh của nó là vào số không chạy, để chán chê nguội máy lại chạy nhưng chỉ 10 phút sau lại không chạy nữa. Anh bạn tiện thể chạy vào Kia Trường Hải nhờ chữa.

Không cần khám xét gì, Kia Trường Hải bảo "xe bị hỏng bộ côn" chữa hết 15 triệu, chắc như đinh đóng cột. Anh bạn choáng quá gọi điện cho nhà em, em mới bảo kéo về gara Thành Tâm xem, nhưng thợ ở Thành Tâm cũng không dám sờ vào số AT mới gọi đi đầu đó và cũng nhận được câu trả lời "hỏng bộ côn" lần này rẻ hơn 13,5 triệu.

Em thấy nghi hoặc làm sao mấy thợ sửa đó chẳng khám xét gì mà khẳng định 100% như thế, chắc hẳn đây là một cái lỗi gì đó phổ thông lắm, nghi lắm. Vừa hay cậu lái xe nhà em nó đến làm gì đó chỗ em… Lại nói thêm cậu lái xe của em là thợ máy gầm cứng ở gara bị em câu đi lái xe cho tây, cậu này đi chữa ôtô từ năm 19 tuổi, chẳng có bằng cấp gì nhưng sáng dạ và ham học hỏi.

Cậu lái xe động viên em, hộp số AT thì cũng là cơ khí chứ là gì mà sợ, cùng lắm thì tháo ra cẩn thận chụp ảnh, đánh dấu… không chữa được thì lắp vào như cũ. Nghe có lý, em ừ (nhưng trong bụng thì vẫn sợ).

Sau khi tháo ra thì phát hiện dầu hộp số bị thừa là một, lọc dầu trong hộp số bẩn là hai, cực bẩn, không hiểu cái lá côn AT này làm sao mà nó mài ra lắm thế, mấy anh em lại ăn ốc nói mò phán là do lọc dầu bẩn nên cung ứng dầu không đủ cho các van thủy lực làm việc, mức dầu thừa nên có thể tràn vào một số lỗ nào đó khiến cho hoạt động của hộp số sai đi…

Rửa - Vệ sinh… thật sạch, lắp vào và đổ dầu số mới cực cẩn thận, không thừa không thiếu một ly và kết quả là xe chạy vèo vèo đến hôm nay, không lỗi gì nữa. Mất mỗi hộp dầu và tuýp keo dán nắp máy.

Đôi dòng kết luận

Về mặt xã hội thì Kia Trường Hải… (tùy các bác điền vào). Em cam đoan là họ biết thừa cái bệnh này, về sau em hỏi nhiều nơi thì biết là có khá nhiều Morning AT bị như thế này. Và cứ mỗi lần thế này là các thợ ăn chắc 14,5 triệu (em trừ 500k tiền mua keo và công thợ).

Có bác nào bị thế này xin lưu ý, và khi thay dầu AT phải hết mực cẩn thận về mức dầu, không thiếu và cũng không được thừa.
    cụ may mắn quá
    bây giờ kiếm đc thợ sửa khó lắm. thợ toàn thay và thay thôi. thay vừa nhanh lại vừa lộc lá

Mua xe ngày
    24-06-2009
    Động cơ OF
    64 mã lực

thông tin của cụ quá bổ cho mọi người, thanks cụ chủ thớt quá nhiều
    Cuộc sống không giống như cuộc đời...

Mua xe ngày
    16-09-2010
    Thường ở
    .......khắp nơi .......
    Động cơ OF
    34 mã lực

cho em hỏi
    Morning AT đời 2007 dung tích 999cc
    khi thay dầu AT phải hết mực cẩn thận về mức dầu, không thiếu và cũng không được thừa.

vậy nó là bn lít chuẩn vậy bác?

em xem I040000ASA 2008 báo hộp số tự động máy xăng 6,1L Diamond ATF SP-III

nhưng ở truonghaiauto,com báo hộp số tự động máy xăng 7,8L

sai số quá lớn biết hiểu thế nào đây các bác?
    hattrick đã sửa : 05-01-2011 lúc 00:06

Mua xe ngày
    14-06-2010
    Động cơ OF
    34 mã lực

Kính thưa các bác!
    Quả này đúng là chọc vào nỗi đau của em đây.
    Em đi KM 2004 AT bị lỗi AT, sau khi khám chỗ bác Vòi đọc máy báo lỗi, bác Vòi cho thay dầu hộp số + vệ sinh lọc ... ko cải thiện, sau đó bác Vòi tham khảo ý kiến bác Top thì có nói là phải bổ ra kiểm tra mới biết đc nhưng hiềm 1 nỗi là bác Vòi bảo nằm viện ít nhất 1 tuần mà dạo đó em lại bận quá nên cứ lừng khừng.
    Bệnh của em là số 1 số 2 tậm tịt nhiều lúc đạp ga mà xe ì ra, đạp ga lên cầu vượt đường 5 sang cầu Thanh trì mà tí thì trôi lùi, số 3 số 4 bình thường.
    Sau đó em vào Nam trường thành chứ ko quay lại chỗ bác Vòi vì gara đó ngay cạnh chỗ bãi em gửi xe, xe em nằm đó 4 ngày ko bắt đc bệnh ( sau này em mới biết là gara ày mời mấy bác sĩ ở ngoài vào khám nhưng họ đều nói hạ hộp số ), lấy xe về đi tạm hơi tức tí hơi tốn xăng tí nhưng kệ vì rét.
    Sau đó ít hôm có vc bên Sài đồng nên rẽ vào Kia Ngô gia Tự, cắm máy đọc lỗi = 250k vẫn ra lỗi như chỗ bác Vòi + Nam trường thành đọc = phí tiền, sau khi đến phần hội chẩn bên đó họ nói bây h bên em hạ hộp số xuống công hạ hộp số + khám + lắp lên là 3củ5 chưa tính tiền nếu hỏng j` thì thay + công thay. Em chán quá đi về vì nghĩ bụng: nó mổ bụng mình ra nói có sỏi thận sỏi mật sỏi tim trong khi đếu có cũng mất tiền khâu bụng + tiền mổ sỏi, mà sỏi bàng quang vẫn đếu lấy ra đc.
    May quá ( nói may cho oai ạ) ông anh rể em hay sửa xe ở gara Quang Quế ở Phạm văn đồng hôm đó đến sửa thấy 1 em KM cùng đời của em nằm trên cầu bị hạ hộp số AT, thế là em phi đến luôn, khám + hội chẩn mất 1,5 ngày thì quyết định hạ hộp số( khám bao gồm kiểm tra tất cả đường điện, giắc cắm, hộp đen, hộp đỏ, hộp linh tinh ..). Hạ xưống mới thấy 12 lá côn của số 1, 2 mòn tới cốt sắt. Thay mới 12 lá cho rẻ vì thay cả bộ côn 4 số chắc em mua muối về xát vào người cho đỡ xót ruột quá. H đi ngon rồi. Cậu chủ Gara nói sau khi làm xong 2 con KM này thì lần sau anh vào em dễ làm hơn rồi. Lưu ý là quá trình làm hộp số của em phải hạ xuống, tháo ra, lắp lại, lắp lên tất cả là 7 lần. Hôm qua đi Thái bình đóng thử Pháp vân 1 lít ngon ơ
    Trong quá trình sửa em có hỏi bác Màu vụ hộp số, bác ấy nói bên đó ko nhập lên ko biết, hỏi 1 số nơi cũng vậy cả. Nhưng em hỏi qua YM nên có thể các bác ấy sẽ ko nhiệt tình.
    Hơi lan man, bác nào đọc ko hiểu thì ném cho em hòn gạch nhé.
    Em xin lỗi bác Vòi vì hẹn qua rồi lại ko qua, sau này em vẫn phải nhờ bác đấy ạ.
    Ti_Teo đã sửa : 06-01-2011 lúc 01:13
    Ký mà ko có dấu thì ko nên ký đúng ko cả nhà!!!

Mua xe ngày
    30-11-2010
    Thường ở
    Cầu Diễn - Từ Liêm
    Động cơ OF
    25 mã lực

Vợ 2 của e cũng bị thợ phán hỏng hộp số
    Chẳng là cách đây vài tháng e thấy hiện tượng là đạp ga nhưng máy k bốc, leo dốc thì chỉ 1minh e cưỡi thui chứ đủ 5 người thì chệu k lên đc (vợ 2 của e là morning 2007 AT nhập) đưa vào gara thì thợ phán là bơm xăng và lọc gió có vấn đề, thay bơm xăng lọc gió mới xong thì lại "nguyễn y vân", thợ kiểm tra xong thì lại phán dầu hộp số mất tác dụng(xe e mới di đc 3,8 vạn) e lại đồng ý thay dầu hộp số loại hịn nhưng đi thử thì vẫn k thấy khác lúc chưa sửa tẹo nào, thợ bảo để xe lại để kiểm tra thêm, e bực mình quá trả xiền rùi lấy xe về (tổng cộng hết 1,3 củ). Hôm sau e mang vợ 2 sang nhà a Hải ở Văn Điển (Kia Giải Phóng) khám xong thì thợ bảo xe e bị mòn trục cơ, hix hix...e sock quá, bọn thợ giải thích cho e là lỗi này bị khi xe chay đc 30 vạn và hay chở nặng thì mới bị, thông thường chỉ có xe taxi là hay bị lỗi này, còn vợ 2 của e chúng nó bảo là lỗi do nhà sản xuất, thế mới đau chứ. E lại phải đồng ý thay trục cơ (tổng xỉ vả hết 5,8 củ). thay xong đi từ đó đến giờ lại ngon choét, đi cao tốc Pháp Vân đóng 1 lít và leo dốc ầm ầm.
    E nêu ra lỗi của vợ 2 của e cho các bác tham khảo nếu chẳng may vợ 2 các bác bị lỗi như trên thì bắt đúng bệnh.kính các kụ 1ly!!!!!!!!!

Mua xe ngày
    06-11-2010
    Động cơ OF
    44 mã lực

Lỗi của cụ manhha091 hiểm nhỉ, xe mới đi có 3.8 vạn mà bị phán là mòn trục cơ, là em thì em còn sock ko nói nên lời ấy chứ cụ.

+ Trả lời
Trang 1 / 4 1 2 3 4 CuốiCuối