+ Trả lời
Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 CuốiCuối
Kết quả: từ 31 đến 40 trong 70

Đề mục: Cành đào có trồng được không nhỉ?

Mua xe ngày
    29-10-2010
    Động cơ OF
    292 mã lực

nhà em cứ sau Tết là đi xin cành đào về trồng, 2 năm sau là có đào bán

Mua xe ngày
    20-03-2007
    Động cơ OF
    61 mã lực

Mấy cái gốc đào đập khô đất trơ rễ ra mà vẫn sống là nhờ thuốc kích thích ra rễ cụ ạ/
    Không biết cành đào cụ nhúng vào thuốc này có sống được không, nhưng trên nguyên tắc là hoàn toàn được, trong điều kiện thí nghiệm.
    Cụ cứ ra chỗ Viện Nông nghiệp ở Văn ĐIển - Ngọc Hồi (đường vào chợ Vĩnh Quỳnh), hỏi mấy ki ốt nó bán toàn thuốc kích thích oái oăm lắm, pha nước nhúng vào thử xem

Mua xe ngày
    06-11-2008
    Thường ở
    xe365vn
    Động cơ OF
    149 mã lực

trồng được chứ
    đất tốt, chịu khó tưới - chăm sóc lên ngay

Mua xe ngày
    14-06-2007
    Động cơ OF
    105 mã lực

Trích dẫn FeRAM viết Nghía cột cây số
    Trồng cành thì cũng gần giống chiết cây mà cụ.
    ....
    Em cũng đến vái cụ Vật Lý này cả nón! Chả nhẽ em lại khai thật ra em là dân làng đào chính gốc! Thôi thì cứ sơ sơ cho cụ cách trồng dư này nhá(Em cũng nghe lỏm các cụ ông cụ bà trong nhà thui ợ): Thông thường đào trồng bằng hạt, hoặc chiết cành, sau 2 năm bắt đầu bán đc, mỗi năm họ cắt cành đi bán rồi năm sau nó lại mọc 1 cái mầm trên chính thân đó và lại đc 1 cành khác.... cắt ra rồi thì chơi xong chỉ có vứt đi cho nhanh ợ... đố cụ nào cắm xuống mờ nó ra được rễ đới! mỗi gốc chỉ dùng được độ 7-8 năm là bỏ hoặc đánh cả gốc bán luôn kiểu cây thế, chứ để nữa cành sẽ không được mập và hoa không nhiều và thắm như mấy năm đầu. Khoảng rằm tháng tám thì dùng dao sắc khoanh xung quanh gốc cắt hết vỏ vừa chạm đến thân để hãm không cho đào phát triển nữa, (dân làng gọi là thiến đào) nếu sau khi cắt mà trời mưa nhiều sẽ phải băng bó lại cho nó, nếu không nhựa cây sẽ chảy hết ra theo vết cắt cây đào cũng sẽ nghẻo ngay sau khi thiến độ 1 tháng! cách tết khoảng 45-60 ngày tuốt hết sạch lá để cho đào ra hoa đúng vào ngày tết. ( cái này rất quan trọng vì nó phụ thuộc nhiều vào tài đoán mò thời tiết tháng tết, nếu đoán nóng thì tuốt muộn, còn đoán thời tiết lạnh sẽ phải tuốt sớm) Các cụ cao niên thường có kinh nghiệm xem thời tiết kiểu dân gian là ngắm trăng hôm rằm trung thu, năm nào trời trong vắt thì năm đó sẽ lạnh nhiều---> tuốt sớm trước tết khoảng >60 ngày, ngược lại nếu trăng đục, do trời nhiều mây thì năm đó sẽ ấm ---> tuốt lá muộn khoảng 40-45 ngày trước tết.... đấy..cứ thế mờ các cụ làm nhá.. thì thoảng chạy ra gốc cây è cho một tý vào gốc cho nó nhanh nhớn, hoa thắm!

Mua xe ngày
    04-08-2008
    Động cơ OF
    68 mã lực

Sao phải trồng cành, ra tết cụ mua/xin cái gốc cây đào của nhà ai đấy mà trồng có phải dễ hơn không???? Trồng thế này xác xuất cây sống rất cao, và nó cũng có thể có hoa đấy.
    Hasta la vista baby!

Mua xe ngày
    07-06-2006
    Thường ở
    Km0 - Việt Nam
    Động cơ OF
    0 mã lực

Trích dẫn libor viết Nghía cột cây số
    Em cũng đến vái cụ Vật Lý này cả nón! Chả nhẽ em lại khai thật ra em là dân làng đào chính gốc! Thôi thì cứ sơ sơ cho cụ cách trồng dư này nhá(Em cũng nghe lỏm các cụ ông cụ bà trong nhà thui ợ): Thông thường đào trồng bằng hạt, hoặc chiết cành, sau 2 năm bắt đầu bán đc, mỗi năm họ cắt cành đi bán rồi năm sau nó lại mọc 1 cái mầm trên chính thân đó và lại đc 1 cành khác.... cắt ra rồi thì chơi xong chỉ có vứt đi cho nhanh ợ... đố cụ nào cắm xuống mờ nó ra được rễ đới! mỗi gốc chỉ dùng được độ 7-8 năm là bỏ hoặc đánh cả gốc bán luôn kiểu cây thế, chứ để nữa cành sẽ không được mập và hoa không nhiều và thắm như mấy năm đầu. Khoảng rằm tháng tám thì dùng dao sắc khoanh xung quanh gốc cắt hết vỏ vừa chạm đến thân để hãm không cho đào phát triển nữa, (dân làng gọi là thiến đào) nếu sau khi cắt mà trời mưa nhiều sẽ phải băng bó lại cho nó, nếu không nhựa cây sẽ chảy hết ra theo vết cắt cây đào cũng sẽ nghẻo ngay sau khi thiến độ 1 tháng! cách tết khoảng 45-60 ngày tuốt hết sạch lá để cho đào ra hoa đúng vào ngày tết. ( cái này rất quan trọng vì nó phụ thuộc nhiều vào tài đoán mò thời tiết tháng tết, nếu đoán nóng thì tuốt muộn, còn đoán thời tiết lạnh sẽ phải tuốt sớm) Các cụ cao niên thường có kinh nghiệm xem thời tiết kiểu dân gian là ngắm trăng hôm rằm trung thu, năm nào trời trong vắt thì năm đó sẽ lạnh nhiều---> tuốt sớm trước tết khoảng >60 ngày, ngược lại nếu trăng đục, do trời nhiều mây thì năm đó sẽ ấm ---> tuốt lá muộn khoảng 40-45 ngày trước tết.... đấy..cứ thế mờ các cụ làm nhá.. thì thoảng chạy ra gốc cây è cho một tý vào gốc cho nó nhanh nhớn, hoa thắm!
    Cụ này sì pam nhé, người ta đang hỏi có trồng được hay không, cụ chỉ cần nói có hay không thôi, cớ gì làm bài dài ngoằng về cách trồng đào thế

Ps : bài hay đấy ạ, em toàn mua mà chả biết tại sao nó thế.

Mua xe ngày
    15-03-2007
    Động cơ OF
    88 mã lực

Trích dẫn libor viết Nghía cột cây số
    Em cũng đến vái cụ Vật Lý này cả nón!
    Em mới phải lạy cụ. Bài của cụ dài quá, em ngại đọc, nhưng chiết cành thì cũng na ná thế (có thêm bước kích thích ra dễ trước nữa thôi.).

Một số cụ không hiểu là đốt gốc để mạch gỗ nó tắc, đỡ bị mất nước, cành tươi lâu hơn. Giờ muốn trồng thì phải lấy dao tiện phần tắc đấy đi.
    Chờ hoài nhau trong mơ,
    Nhưng có bao giờ, thấy nhau lần nữa.

Mua xe ngày
    31-12-2006
    Thường ở
    Loanh quanh Láng Hạ
    Động cơ OF
    73 mã lực

Tranh thủ có hỏi đáp em hỏi luôn với

Em không định trồng đào mà trồng MAI ở ngoài Bắc này thì xác suất sống và ra hoa thế nào ạ

Ra lá xanh thì có 1 năm em thử rồi, ngon nhé
    Chả ký gì cả.

Mua xe ngày
    01-10-2008
    Thường ở
    Hà nội phố
    Động cơ OF
    70 mã lực

Trích dẫn nongdanit viết Nghía cột cây số
    Vâng, đúng là trồng được cụ ạ, nhưng mà phải mang về cho những người trồng chuyên nghiệp và mang về cái là trồng ngay chứ không để lâu được (để bao lâu thì em không nhớ rõ) . Và trồng là trồng trên đất đã được xử lý ( làm tơi ra, phơi khô... trồng xuống thì phải chăm sóc liên tục trong vào bao nhiêu ngày để nó hồi). Trường hợp như cụ với em muốn trồng mà làm vỡ vừng, xử lý không đúng quy trình thì tỉ lệ gốc đào đó ra đi là khá cao cụ ạ.
    Thế cụ cho em hỏi nếu đang trồng cả cây trong chậu giờ muốn trồng xuống vườn thì làm thế nào để k vỡ vừng? Và quan trọng hơn cả là làm thế nào để xuân năm sau nó lại ra hoa?

Mua xe ngày
    04-03-2010
    Động cơ OF
    35 mã lực

đào cành các cụ mua ở vườn thì e ko bít cơ mà đào rừng thì e trồng rùi ạ, sống ngon lành, mỗi tội rất ít hoa vì e ko bít chăm, lá thì lại nhìu vô biên cương,
    BVC_Buồn Vui Chia Sẻ! Cái chính là có muốn hay không, vấn đề còn lại mang tên giải pháp!

+ Trả lời
Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 CuốiCuối