[Funland] Tuyên Quang - Miền gái đẹp - Huyền thoại và sự thật ?

Haiau

Xe tăng
Người ta thường truyền miệng nhau rằng: "Chè Thái - Gái Tuyên"!
Vậy người con gái Tuyên Quang có xinh đẹp thật hay không?
Và tại sao Tuyên Quang lại được mệnh danh là tiểu vương quốc Venezuela?

Mình cũng không rõ lắm về sự xuất hiện của câu: "Chè Thái gái Tuyên".
Nhưng nói chung ở đâu cũng có người quá xinh đẹp và người không nhiều nhan sắc.
Là người TQ mình khẳng định như vậy.
Không phải tất cả các cô gái ở Tuyên Quang đều xinh đẹp, nhưng phần lớn đều rất dễ thương, số người xinh đẹp chiếm tỷ lệ ưu thế hơn những người không nhiều nhan sắc và đó là điểm làm TQ nổi lên là miền gái đẹp.
Đó là sự thực!
Vì mỗi lần được về TQ, mặc dù là con gái nhưng mình cũng không khỏi ngỡ ngàng trước vẻ đẹp của các em tuổi mới lớn.
Cái nét xinh đẹp đằm thắm ấy làm sao mà không làm say lòng các chàng trai cho được!
Mình có đọc bài báo viết giải thích vì sao TQ có nhiều người đẹp như thế này này:
"... Ở thị xã Tuyên Quang, nhà nhiếp ảnh già Hồ Thăng nghe tôi nhắc chuyện này cười khà khà, ngâm nga: “Người đẹp chớp mắt về cõi mộng. Trăm năm ngơ ngẩn khách tình si”. Người nghệ sĩ già tự nhận mình may mắn được chiêm ngưỡng nhan sắc nhiều thế hệ người đẹp Tuyên Quang. Ngoài những người tên tuổi, ông biết cả những mỹ nhân mai danh ẩn tích ở rừng sâu, núi cao. Thời trẻ của ông, một cửa hàng Bảo Khuê bán dao rựa, cuốc xẻng, có tiếng là “máy cắt” vì giá cả đắt đỏ nhưng vẫn đông khách hàng mà đặc biệt là trai trẻ. Họ tìm đến để nhìn ngắm mấy chị em bán hàng. Trong đó xinh nhất là cô út đã làm mê mệt cả trái tim lãng tử Hồ Thăng. Về sau cửa hàng đóng cửa, gia đình Bảo Khuê ly tán, không ai biết các mỹ nhân đã trao thân gửi phận nơi đâu.

Những ngày lang thang đôi bờ sông Lô, tôi bới tung cả kho sử liệu, rồi hầu chuyện các học giả hòng tìm giải đáp vì sao “chè Thái, gái Tuyên”. Nhiều người đồng ý kiến nơi này xưa là thành trì của vua tôi nhà Mạc nên cũng lắm mỹ nhân tụ hội làm thê thiếp. Vương triều sụp đổ, hậu nhân họ đã dần sinh sôi bao thế hệ người đẹp. Thêm nữa, đây là vùng đất trung du - miền núi có sông Lô, hồ Na Hang, núi Bạch Mã, Cham Chu... hội đủ linh khí hiền hòa lẫn hoang dã dữ dội của trời và đất để con người sống khỏe mạnh, yêu đời.

Nhà văn Nguyễn Văn Mạch - nguyên giám đốc Sở Văn hóa thông tin, nguyên tổng biên tập báo Tuyên Quang - cũng đồng tình hai ý kiến trên. Nhưng theo nhà văn, có một nguyên nhân khác lớn hơn thuộc về yếu tố nhân chủng. Ngoài người Kinh, địa phương này còn 21 dân tộc đông người khác như Tày, Dao, Cao Lan, Mông, Thái..., kể cả nhóm người Thủy bí ẩn và ít người nhất Việt Nam. Đặc điểm sinh sống của các dân tộc ở Tuyên Quang là ít co cụm mà thường phân tán, đan xen nhau. Sự giao thoa lối sống, văn hóa và hôn nhân đa tộc đã sinh ra nhiều người đẹp cho xứ Tuyên Quang. Một chi tiết đặc biệt khác mà nhà văn Nguyễn Văn Mạch tâm đắc cho rằng xứ Tuyên thời kháng chiến chống Pháp vốn là vùng sơ tán của rất nhiều cán bộ, trí thức, kiều nữ Hà Nội. Nhiều người trong họ về sau ở lại lập gia đình với người bản địa. Vì thế, xứ Tuyên không chỉ có người đẹp về nhan sắc mà còn về trí thức. "

Đó, đại loại là nhà Mạc mang theo rất nhiều cung tần mỹ nữ lên đất Tuyên Quang nên TQ có nhiều người đẹp ;) ....

Các bác đọc nhé : http://www8.ttvnol.com/forum/tuyenquang/Tuyen-Quang-Mien-gai-dep-huyen-thoai-va-su-that/924503/trang-1.ttvn

Đó là lý do tại sao Cụ kiamoningfun lại lên thăm Tuyên quang OF đầu năm...he he..:P :P :P :P :P ...

Sam

Xe buýt
Cái này đã từng bàn rồi cụ ạ ! Cuối cùng kết luận gái xinh dạt hết xuống dưới đồng bằng rồi :P

Dzon

Xe điện
hih

Nơi có nhiều kon gái xinh nhất ở TQ là thị xã, CHiêm Hoá và Na Hang phải ko các pác! Nhìn nước da của mấy em TQ mà em cũng thấy phê quá, ngất ngây!:ohmy:. Hồi còn trẻ em về Thái Nguyên đi qua cái trường cấp 3 gì đấy gần cầu qua sô Lô đúng giờ tan trường mà ko đi nổi! Vãi! Phải dừng lại làm cốc trà đá ở cổng roài mới đi được tiếp:P

kenu97

Xe container
Cái này đã từng bàn rồi cụ ạ ! Cuối cùng kết luận gái xinh dạt hết xuống dưới đồng bằng rồi :P
E đồng ý như cụ sam :D, e đi đâu cũng chỉ thấy ở HN có nhiều con gái xinh hơn (cái tỷ lệ nhiều hơn còn gốc gác các cô ý ởđâu thì e ứ biết)

kiamorningfun

Xe tăng
Công nhận bác ạ, đẹp quá! Tối qua em tý ngất trước cô bé chủ nhà hàng Cà phê, may mà có bác Hải Âu đỡ kịp.

FeRAM

Xe điện
Các cụ chỉ nói suông thôi à? Chả có minh họa thì làm sao mà sinh động được.

Civic2306

Xe điện
Em cứ tưởng vào được ngó tý hình nghệ thuật giống như của bác Thái Phiên :)

_Lex_

Xe buýt
em cũng có đứa cháu ở Tuyên quang ,trông xinh phết (= tuổi em )

Dzon

Xe điện
Cháu nuôi bác à? Nuôi để thịt hả bác ? :21:

B&O

Xe tăng
Ước gì được gặp cụ HaiAu nhỉ ,càng nghĩ càng acay cụ Phá

B&O

Xe tăng
Nơi có nhiều kon gái xinh nhất ở TQ là thị xã, CHiêm Hoá và Na Hang phải ko các pác! Nhìn nước da của mấy em TQ mà em cũng thấy phê quá, ngất ngây!:ohmy:. Hồi còn trẻ em về Thái Nguyên đi qua cái trường cấp 3 gì đấy gần cầu qua sô Lô đúng giờ tan trường mà ko đi nổi! Vãi! Phải dừng lại làm cốc trà đá ở cổng roài mới đi được tiếp:P
Bác Vai gì thế ,hy vọng không giống như em nghĩ nhá :21: :21: :21:

Haiau

Xe tăng
ôi.... em kết con gái Tuyên quang lém... em đang ước ao lấy vợ Tuyên quang đây
Hôm nào mời bác lên quê hương em chơi ...em còn mấy đứa em cô cũng từng đi thi người đẹp thành tuyên rồi đấy :P để em làm ông mối cho bác .....:) ...

QUOCBAO

Xe buýt
Website
www.vnvista.com
Năm mới gửi tặng tác giả thớt này
và các bác Tuyên Quang

Nguyễn Quốc Bảo

Một chút Tuyên Quang

Lên Tuyên Quang ngất ngây tình sơn cước
Nghe tiếng rừng vang chim bắt cô kêu
Hồn như suối duyềnh lên theo mỗi bước
Bóng ai kia, sim tím ngát lưng đèo

Chiều phố núi loanh quanh đường bụi đỏ
Khèn lá môi da diết khúc nhạc rừng
Chén rượu hoẵng say ngút ngàn nắng gió
Sương giăng mờ êm dịu dưới lòng thung

Con gái bản đẹp như mùa nếp mới
Vồng ngực tròn tựa núi thở nghìn năm
Tiếng em hát kéo rừng xa gần lại
Nên thân thương mùi xôi chõ thơm nồng

Mây chạm mắt cảnh tiên hay cõi thực
Bầu trời xanh vẫn dài rộng nhường kia
Từng mỏm đá triệu năm rồi vẫn thức
Mưa mù bay làm ướt áo người về

Lên Tuyên Quang ngất ngây tình sơn cước
Trăng trong sông Lô sóng sánh như mời
Đêm thác dội nhập vào hồn non nước
Có tình em nên đỡ nhớ miền xuôi...

Đêm thành Tuyên 1/9/2007

(f) (f) (f) (f) (f)

Haiau

Xe tăng
Các cụ chỉ nói suông thôi à? Chả có minh họa thì làm sao mà sinh động được.
Có ngay ba đứa em cô của em đây ...Các cụ xem xong mời em riệu nhé :P :P :P ...

Cô út Chào các bác trên OF ....(k) ....

Cô hai nè .....

Còn đây cô cả .đang học Y Hà Nội ...

:) :) :) :) :) .....

Chỉnh sửa cuối:

Casa

Xe hơi
Website
www.casa.ru
Hôm nào mời bác lên quê hương em chơi ...em còn mấy đứa em cô cũng từng đi thi người đẹp thành tuyên rồi đấy :P để em làm ông mối cho bác .....:) ...
bác nói thế... là khi nào em về... em không ngại phiền bác đâu nhé.... 2 cô đầu em thấy được đấy... mỗi cô thứ 3 hình như hơi bị zừ

Haiau

Xe tăng
bác nói thế... là khi nào em về... em không ngại phiền bác đâu nhé.... 2 cô đầu em thấy được đấy... mỗi cô thứ 3 hình như hơi bị zừ
Đấy là cô chị cả sinh năm 1984 ...
Có gì đâu bác cứ lên em .quê em mến khách lắm :) hẹn gặp bác một ngày ở tuyên quang (b) nhé ..

Dzon

Xe điện
quê em mến khách lắm
Em bít rùi!(b) Mấy tháng trước qua nhà thằng bạn ở Hàm Yên chơi, định chiều về luôn. Chiều về được thật nhưng là chiều hum sau!:21: Các bác TQ uống riệu khoẻ quá :'( Làm em phê vật!:P