Ký sự Tết Âm lịch trên 1,700km chặng đường

HorsePower

Xe container
Chào các bác, Hẳn công việc bận rộn đã quay trở về với mọi người, Tết tuy mới qua mấy ngày nhưng có vẻ đã lùi xa, nhưng riêng với mình kỷ niệm chuyến đi chơi Tết trên đường vẫn còn rất rõ ràng, cảm xúc những cung đường, những tình cảm gặp gỡ bạn bè người quen xưa, người mới quen...vẫn còn nguyên.
Sau đây là lịch trình:
Mồng 1 Tết:
Xuất phat lúc 8g sáng. Đại lộ Thăng Long hướng thẳng Đường HCM.
Mồng 2 Tết:
Xuất phát Lak Sao, Lào. Vieng chan thảng tiến.
Mồng 3 Tết:
Dự đám cưới anh Bạn Lào.
Mồng 4 Tết:
Đi Udon Thani
Mồng 5 Tết:
8g sáng xuất phát trở về Vinh, Việt nam.
Mồng 6 Tết:
7g30 Sáng xuất phát trở về Hanội. Về đến Home lúc 2g chiều.
Kết thúc chuyến đi an toàn, cả nhà khỏe mạnh.

Trích lời gấu con khi vừa bước xuống xe:
"Đi Lào nữa đi, con chẳng thấy mệt, cứ như vừa đi ông bà ngoại về
(Nhà 2 cụ nhạc ở Đường Tàu bay ạ)".

Hành trình như sau:
Việc trước tiên là đi kiểm tra xe. Thay dầu, kiểm tra phanh và cân 4 lốp. Trước Tết các Gara đông quá nhưng cũng đành kiên nhẫn đời chờ rồi cũng đến lượt.
Vậy là tạm yên tâm những gì mình có thể làm được, còn những gì ngoài chủ quan thì chỉ biết cầu Giời.
Ngày Mồng 1 Tết:
Sau đêm giao thừa phải nói năm nào cũng như năm nào, với cúng giao thừa, mừng tuổi cả nhà, xem pháo hoa...nhưng hình như ai cũng thấy hồi hộp vì sớm mai cả nhà còn cả chặng đường đầy thú vị trước mặt. Chẳng phải nói, cả nhà sau giao thừa đi ngủ sớm, chuẩn bị sức khỏe cho ngày mai.
Và Đổ xăng cho chiến Mã thân yêu:

Và đại Lộ Thăng Long lúc 8g15 mồng 1 Tết:

Không 1 bóng xe. Nhưng cũng 100km/h thôi nhé. Mình luôn tâm niệm cả chuyến đi sẽ hết sức cẩn thận. Cả nhà trên đôi tay gánh vác. Xe chở đủ 4 người, đồ đạc, đồ ăn, bánh chưng, mứt,lủng củng...đủ hết. cái xe đầm hơn mọi ngày chạy vu vu.
Và hầm chui đường tàu hỏa cũng vậy, không 1 bóng xe, hun hút.

Và đường HCM đây rồi, chỉ một loáng. xe cộ và người kể cả ngã 3 Xuân Mai cung rất thưa thới. chi có mấy đôi Thanh niên đi chúc tết sớm.

Vắng kinh khủng, tuy mới qua Xuân mai 1 lúc.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Getz

Xe tải
Tiếp đi cụ ơi.

supra

Xe container
Phóng sự đi nước ngoài ăn Tết thì hay rồi, em cũng kê dép hóng chuyện của cụ :-bd

xedieu

Xe cút kít
Em cũng xin hóng 1 chân ạ!

hoangsonbs

Xe tải
Chờ tiếp ảnh du xuân của cụ

F.I.A.T

Xe điện
Xe cụ đẹp thía, con sonata này chấm mấy hả cụ

joyride

Xe điện
Hầy dà! Em nhớ Lào quá! Cụ chủ đến Vientiane có chốn Gấu vào KS Laongdao không thế?

HorsePower

Xe container
Vâng em tiếp đây. Tranh thủ tí giờ nghỉ trưa.
Đường HCM thi các Bác đi đã nhiều nên em không dám sa đà. Vẫn những cảnh quen thuộc từ Cúc Phương Ninh bình, rồi Thanh Hóa Ngọc lặc, cẩm thủy đến Nghệ An. Những đoạn 50km/h trong khu dân cư, và 80km/h trên đường trường mình tuân thủ đủ. Đường HCM đến gần trưa bắt đầu cũng đông vui, xe máy của thanh niên dân cư quanh đường chạy hàng 2,3 đi chúc tết, tuy hơi vướng nhưng ngày Tết nên mình cung thấy vui vui, các bạn mặc quần ao đẹp, trang điểm xinh tươi, nụ cười trên môi, như nâng thêm cảm giác ngày du xuân.
Trời bắt đầu hửng nắng, đủ tan lớp mù buổi sáng:

Và núi non dưới nắng vàng.

Cả nhà đi một mạch qua ngã tư Thái Hòa khoảng 30km thì quyết định hạ trại. May thay 1 quán Cafe mở cửa, vậy là cả nhà vào chúc Tết và bày Bánh chưng rán,giò...ra ăn, mấy món này vừa ,lành, vừa chắc dạ và lạ cái sao ăn trên đường nó ngon thế. đối diện bên kia đường là tổ chức Đoàn đang tổ chức chuac Tết đầu năm, nhạc mở rất to và vui.

Anh chủ quán là bí thư Đoàn xã, tay bắt mặt mừng như người quen mời vào quán, cả nhà vui vẻ noi chuyện. Lúc chào tạm biệt hỏi thanh toán 4 Cốc nước Chanh thì không lấy tiền, nói ngày xuân...vậy là thêm được 1 niềm vui, màn phong bao Mừng tuổi lại rộn ràng hẹn ngày gặp gỡ.
Vì đường vắng, đều ga nên cái đồng hồ nó báo xăng thế này:

Xăng cộ như vậy cũng là 1 kỷ lục của riêng mình.

huytroc_HP

Xe đạp
Hay quá! Tết năm nay em cũng định làm chuyến xiên 1/2 Vịt mà bị vỡ kế hoạch. Tiếc quá.:(
Kê dép hóng bài của cụ cho thèm=P~

HorsePower

Xe container
Bản sonata này cũng cũ rồi, bên Thành công phân phối nên 2.0 thôi cụ ạ. mây em sonata đời mới nhìn thời trang hơn nhiều. Nhưng em vẫn rất thân với em nhà em. Tri kỷ lắm.

HorsePower

Xe container
Xe cụ đẹp thía, con sonata này chấm mấy hả cụ
Bản sonata này cũng cũ rồi, bên Thành công phân phối nên 2.0 thôi cụ ạ. mây em sonata đời mới nhìn thời trang hơn nhiều. Nhưng em vẫn rất thân với em nhà em. Tri kỷ lắm.

HorsePower

Xe container
Hầy dà! Em nhớ Lào quá! Cụ chủ đến Vientiane có chốn Gấu vào KS Laongdao không thế?
Người ta goi là Kẹp Kem cụ a. Nửa bước không rời. Nhưng em thấy thế làm vui. Hay là em "Thoát Xác...."rồi.hehe....

sirocco

[Tịch thu bằng lái]
bác vừa đi vừa chụp ảnh à

HorsePower

Xe container
Cả nhà quyết định đến Phố Châu hoặc tới Sơn Kim gần cửa Khẩu Cầu treo nghỉ lại qua đêm, nhưng xe cứ bon bon...nên Quốc hội họp biểu quyết lại: Sang Lào ngủ, làm thủ tục xuất cảnh luôn. Vậy là xe ta lại bon bon.
Đây là lần 2 mình sang Lào. Lần trước đi Tầu bay nên cảm nhận cung khác nhiều, lần này lên đường cũng chuẩn bị dăm ba câu ngoại ngữ:
Bo hụ: Không biết.
Pay: đi.
Ngân: Tiền.
Săm bai đi: Chào.
Khọp chay lai lai: cám ơn lắm lắm
Nưng:1
Xỏng:2
Xảm:3
....
Nhưng vỡ bụng cười khi sang Lào đi chợ võ vẽ tí tiếng Lào:
Sau khi chọn hàng hỏi giá rất to: Tho đẩy: Bao nhiêu?
Bị cô chủ tuôn cho 1 tràng Thọc cà lec.....chả hiểu gì nên lại dung máy tính Bấm bấm, xóa xóa...Xã đàn 1 lúc rồi cùng nhau cười như nắc nẻ ra về.
Thôi lại lan man.
Minh tiếp chặng lên CK Cầu Treo:
Càng gần của Khẩu đường càng xấu. mà cung có vẻ không có dự án nâng cấp nào. Em 4 chỗ nhà mình vẫn kiên trì cõng cả nhà tuy leo đèo tầm quan sát cung hạn chế. Xe Lào sang VN chơi Tết cung nhiều hơn.
Xăng xe tuy chưa vơi lám nhưng đoán giá Xăng mình tuy cao so voi mặt bằng dân sinh nhưng là của nhà trồng được chắc chắn rẻ hơn Lào (Có cái phóng sự lâu lâu dân ta chở xăng bằng đường bộ sang Lào bán), thể là làm bình đầy có ngọn. (Thât sang suốt, chut nữa em cho các cụ biết bên Lào giá xăng no dư lào)
Trên đèo gặp cái Thác nhỏ mùa khô. nếu mùa mưa nó chẳng hiên lành thế nay đâu các bác nhỉ.

Cửa Khẩu đây rồi. Giờ thiên nhiên đã thay đổi, gió rừng trên cao thôi theo mây ẩm lành lành, các bức tường kia chắc quét vôi hay sơn lại không xuể nên Rêu phong cũ nát. sàn nhà thì như đổ nước. Mấy bạn Biên phòng nói quanh năm nó như vậy, hiếm ngày kho rao.con nguoi cung vì thế có vẻ trâm tư hơn hay tai mình thây mấy bạn phải trực Tết xa nhà trên cảnh heo hút nay nên cảm giác vây.

Thủ tục rất nhanh gọn, các bạn Biên phòng Hải quan thân thiện nên cũng thuận lợi.
Chỉ hỏi: "Anh chị đi sang Lào có ai đón chưa?"
Trả lời cụt lủn: "Chưa!"
Hỏi: " Thế đường xá biet hết, và nói dc tiếng Lào chứ?"
Trả lời: "Không có và không biết gì cả"
Hỏi: "Ối giời! Thế định đi đứng thế nào cả trăm cây số toàn đường lạ?"
Trả lời: "Mình với Lào anh em nên như lên Tây bắc thôi. Hỏi Pay Viengchan là người ta chỉ về hướng Tây là ta lại đi thôi"
Nói vậy thôi mình cũng chuẩn bị sẵn cai GPS cho Ipad trên xe, nó chỉ rõ lắm, chẳng phải hỏi ai cả, vả lại tính sang Lào mua Sim card dt online với cậu em bên đó thì lạc lam sao được.
Xe mình tiến qua cửa khẩu, chào tạm biệt anh em Biên phòng Tốt bụng và chào Việt nam.

Zoom cái cửa thông quan 2 nước:

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
bác vừa đi vừa chụp ảnh à
Vâng! Nhưng dừng lại hẳn hoi nhé...còn cái máy tự động thì Gấu con ngồi quản lý bấm lia lịa nên cũng có ảnh này ảnh nọ tuy không dc pro lắm các Bác thông cảm.

Ducwagon

Xe tăng
Bác horse cho tui hỏi tý, hình như xe phải chính chủ mới được làm thủ tục xuất cảnh phải ko bác ?

HorsePower

Xe container
Cả nhà chụp ảnh kỷ niệm trước đồn biên phòng. Công việc của đồn cũng vất vả khi quản ly cả trăm 100km đường biên giới, và quản ly con người theo luật pháp. noi chung biên phòng kiêm hết.

Đây rồi cột mốc Tổ quốc. Tuy đơn giản nhưng rất thiêng liêng.

Và đây, chưa nhìn thấy đã nghe thấy là âm nhạc Lào văng vẳng, các bạn Lào luôn hiền hòa nhưng rất sôi nổi với văn hóa lễ hội. Ở đâu có nhạc là ở đó có Lăm vông, điệu gì Cha cha cha, Rumba gì đó có thể chơi hết đêm và các vòng Lăm vông cũng quay hết đêm, và ngày này tháng khác không bao giờ chán.
Đây là cửa khẩu NamPhao:

Xe mình dạt sang bên phải chờ mấy anh bạn Tây Balo đi Min khù khờ làm thủ tục sang Lào.
Hơi rượu phảng phất từ cử sổ làm thủ tục, nhưng mọi chuyện diễn ra tốt đẹp nên xe ta chả mấy chốc đã lăn bánh sang bên kia dãy Trường sơn, nối tiếp đường 8 của Vn cũng là Đường 8 của Lào (Do Việtnnam mình làm).
Câu chúc của các bạn Lào ở cửa khẩu:

Vâng, cám ơn. Chúng tôi thực sự cần câu chúc đó.
Hẹn các Bác tiếp sau.

buffalo car

Xe điện
Đầu xuân cứ xuất ngoại là oách rồi bác Horse ạ :-bd. Em mơ có một chuyến đi như bác ạ. \:D/

nhq73

Xe tải
Chiến du xuân của bác hay quá. Tiếp đi bác.