+ Trả lời
Trang 1 / 4 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 35

Đề mục: Bài thuốc hay chữa GAI CỘT SỐNG + THOÁI HÓA ĐĨA ĐỆM...

Mua xe ngày
    10-03-2011
    Động cơ OF
    27 mã lực

Mặc định Bài thuốc hay chữa GAI CỘT SỐNG + THOÁI HÓA ĐĨA ĐỆM...

Em tình cờ đọc được cái bài thuốc nó như này, mong các cụ nào rành về Đông y thẩm định lại cái nhé:

Chữa gai xương bằng y học cổ truyền
    Các phương pháp điều trị như uống thuốc, vật lý trị liệu, đắp thuốc, dán cao... chỉ có thể cải thiện triệu chứng như giảm đau, tê, nhức, mỏi chứ không thể làm tiêu gai xương.

- Bổ một quả đu đủ cỡ vừa đã hơi chín, lấy hạt cho vào rổ, xát mạnh rồi rửa cho sạch màng bọc ngoài, chỉ lấy phần lõi. Giã nát, cho vào một miếng vải mỏng. Đặt lên vùng có hoặc nghi có gai xương trong nửa giờ (không để lâu hơn vì có thể gây rộp da). Mỗi ngày 1 lần, liên tục trong 20-30 ngày.

- Khi đã đặt được 2 tuần thì dùng động tác xoa nắn như sau: Đứng dựa lưng vào sát tường, đặt một quả bóng tennis (hoặc bóng nhựa cùng cỡ) vào giữa tường và vùng đau, rồi từ từ đẩy mình lên xuống nhằm làm cho quả bóng lăn lên chỗ đau, làm khoảng 20-30 lượt, mỗi ngày 1-2 lần.

Cuối đợt chữa, kiểm tra lại bằng X-quang, nếu chưa hết hẳn thì tiến hành thêm đợt nữa.
    Mong bạn tham khảo thêm và có hướng điều trị!

Nguồn ạ: http://dongyvietnam.net/forum/f53/th...-dot-song-654/
    Em là Biên kịch nhé, không phải "Bách khoa" đâu Chưa đăng ký ạ!

Mua xe ngày
    10-06-2010
    Thường ở
    số 09 ngõ 81 láng hạ
    Động cơ OF
    29 mã lực

cảm ơn cụ chủ thớt.em lót dép chờ các chuyên gia xác minh
    Biển quảng cáo-mặt dựng nhôm aluminium-trần nhôm-lam chắn nắng-Mr Hoàng 0917813795

Mua xe ngày
    14-04-2010
    Thường ở
    Gần chỗ Cụ
    Động cơ OF
    102 mã lực

Đúng cái bệnh em bị hơn chục năm nay mà chịu chưa có cách nào điều trị hữu hiệu. Em lót dép chờ các chuyên gia thẩm định.
    Đừng để một tranh chấp nhỏ làm tổn hại những quan hệ lớn cụ/mợ Chưa đăng ký nhỉ!

Mua xe ngày
    11-02-2011
    Thường ở
    Đền chùa
    Động cơ OF
    253 mã lực

Trích dẫn Tribute viết Nghía cột cây số
    Đúng cái bệnh em bị hơn chục năm nay mà chịu chưa có cách nào điều trị hữu hiệu. Em lót dép chờ các chuyên gia thẩm định.
    Chào bác Tribute,

Bệnh đau cột sống rất thường gặp và nó là một trong những nguyên nhân làm giảm năng suất lao động và chất lượng cuộc sống. Vấn đề quan trọng là làm thế nào để giảm đau, hạn chế sự tiến triển của bệnh, dự phòng và giải quyết những nguy cơ biến chứng và biến chứng nặng nề như hạn chế vận động, teo cơ và liệt tủy...
    Trước tiên, cần phải xác định được nguyên nhân gây đau cột sống (có rất nhiều nguyên nhân) từ đó mới có được hướng xử trí phù hợp.
    Theo em, bác nào bị đau cột sống thì cần đi khám và chụp phim cột sông (XQ, CT, MRI...) nếu cần để ít nhất ta có thể xác định được nguyên nhân gây đau cột sống này có cần phải can thiệp bằng ngoại khoa không vì nếu có chỉ định can thiệp ngoại khoa mà để muộn thì sẽ rất khó khắc phục và nguy cơ để lại di chứng cao. Nếu thực sự chưa có, em nói là chưa có, hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì ta sẽ tính tới các biện pháp điều trị nội khoa bảo tồn: thuốc tây y, thuốc YHDT, phục hồi chức năng, xoa bóp bấm huyệt... và vẫn phải thăm khám, chụp chiếu lại cột sống để đánh giá tìn trạng cột sống và tìm kiếm chỉ định ngoại khoa định kỳ.

Mua xe ngày
    14-04-2010
    Thường ở
    Gần chỗ Cụ
    Động cơ OF
    102 mã lực

Trích dẫn drchinh viết Nghía cột cây số
    Chào bác Tribute,

Bệnh đau cột sống rất thường gặp và nó là một trong những nguyên nhân làm giảm năng suất lao động và chất lượng cuộc sống. Vấn đề quan trọng là làm thế nào để giảm đau, hạn chế sự tiến triển của bệnh, dự phòng và giải quyết những nguy cơ biến chứng và biến chứng nặng nề như hạn chế vận động, teo cơ và liệt tủy...
    Trước tiên, cần phải xác định được nguyên nhân gây đau cột sống (có rất nhiều nguyên nhân) từ đó mới có được hướng xử trí phù hợp.
    Theo em, bác nào bị đau cột sống thì cần đi khám và chụp phim cột sông (XQ, CT, MRI...) nếu cần để ít nhất ta có thể xác định được nguyên nhân gây đau cột sống này có cần phải can thiệp bằng ngoại khoa không vì nếu có chỉ định can thiệp ngoại khoa mà để muộn thì sẽ rất khó khắc phục và nguy cơ để lại di chứng cao. Nếu thực sự chưa có, em nói là chưa có, hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì ta sẽ tính tới các biện pháp điều trị nội khoa bảo tồn: thuốc tây y, thuốc YHDT, phục hồi chức năng, xoa bóp bấm huyệt... và vẫn phải thăm khám, chụp chiếu lại cột sống để đánh giá tình trạng cột sống và tìm kiếm chỉ định ngoại khoa định kỳ.
    Cảm ơn Dr Chinh. Quả thực em đã khám, chụp chiếu không biết bao nhiêu lần nhưng nói chung chưa có một kết luận nào về nguyên nhân gốc của căn bệnh (khá phổ biến hiện nay). Các kết luận chỉ là "triệu chứng đau vai gáy, vôi hóa đốt sống, gai đôi cột sống..." Mức độ bệnh của em thì chưa phải can thiệp ngoại khoa, đã điều trị cả Đông, Tây y như bác nói nhưng chỉ đạt mức giảm đau 1 thời gian ngắn chứ chưa bao giờ cảm thấy thực sự hết đau, mỏi. Cuối cùng e đành "sống chung với lũ" vậy.
    Đừng để một tranh chấp nhỏ làm tổn hại những quan hệ lớn cụ/mợ Chưa đăng ký nhỉ!

Mua xe ngày
    11-02-2011
    Thường ở
    Đền chùa
    Động cơ OF
    253 mã lực

Trích dẫn Tribute viết Nghía cột cây số
    Cảm ơn Dr Chinh. Quả thực em đã khám, chụp chiếu không biết bao nhiêu lần nhưng nói chung chưa có một kết luận nào về nguyên nhân gốc của căn bệnh (khá phổ biến hiện nay). Các kết luận chỉ là "triệu chứng đau vai gáy, vôi hóa đốt sống, gai đôi cột sống..." Mức độ bệnh của em thì chưa phải can thiệp ngoại khoa, đã điều trị cả Đông, Tây y như bác nói nhưng chỉ đạt mức giảm đau 1 thời gian ngắn chứ chưa bao giờ cảm thấy thực sự hết đau, mỏi. Cuối cùng e đành "sống chung với lũ" vậy.
    Em không biết công việc, luyện tập thể thao, sinh hoạt hàng ngày của bác như thế nào.
    Tuy nhiên, nếu bác hay phải "ngồi nhiều, ngồi một tư thế, nằm đầu cao, nằm một tư thế ...", "bê vác nặng", "luyện tập thể thao quá mức" ... thì bác cần thay đổi một chút như "ngồi 45 phút thì phải đứng dậy thư giãn 10 - 15 phút, ...", "hạn chế bê vác nặng", "không chơi các môn thể thao khiến cột sống phải xoay vặn hay chịu lực quá mức", "thỉnh thoảng bác cần một chút massage thư giãn"... thì em nghĩ cũng đã hạn chế được sự tiến triển và làm thưa các đợt đau cột sống của bác.
    drchinh đã sửa : 04-04-2011 lúc 22:11

Mua xe ngày
    10-03-2011
    Động cơ OF
    27 mã lực

Em cám ơn tất cả các cụ đã đóng gốp ý kiến, dưng mà em còn muốn hỏi thêm câu nữa (vì em chẳng phải là thầy thuốc gì gì nên mù tịt ráo) bởi vì em cũng bị cái bệnh này, nên em khẩn khoản kính nhờ các vị có chuyên môn giúp chúng em với:
    -cái bài thuốc này có tý công dụng nào không ạ? (1 tí thôi em cũng chơi)
    -nó có tác dụng phụ gì không? hay có hại gì không ạ?
    Vì nói chung là em thấy nó cũng đơn giản, dễ làm, dễ sử dụng....cơ mà chưa biết hiệu quả đến đâu thôi, mong các cụ góp ý cho em với...
    Em là Biên kịch nhé, không phải "Bách khoa" đâu Chưa đăng ký ạ!

Mua xe ngày
    16-06-2006
    Thường ở
    Under ground
    Động cơ OF
    60 mã lực

Em cũng mới bị thoái hóa 4 đốt sống lưng. Các bác có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cách chữa bệnh đi.

Mua xe ngày
    11-02-2011
    Thường ở
    Đền chùa
    Động cơ OF
    253 mã lực

Trích dẫn nguyendiepbk27 viết Nghía cột cây số
    Em tình cờ đọc được cái bài thuốc nó như này, mong các cụ nào rành về Đông y thẩm định lại cái nhé:

Chữa gai xương bằng y học cổ truyền
    Các phương pháp điều trị như uống thuốc, vật lý trị liệu, đắp thuốc, dán cao... chỉ có thể cải thiện triệu chứng như giảm đau, tê, nhức, mỏi chứ không thể làm tiêu gai xương.

- Bổ một quả đu đủ cỡ vừa đã hơi chín, lấy hạt cho vào rổ, xát mạnh rồi rửa cho sạch màng bọc ngoài, chỉ lấy phần lõi. Giã nát, cho vào một miếng vải mỏng. Đặt lên vùng có hoặc nghi có gai xương trong nửa giờ (không để lâu hơn vì có thể gây rộp da). Mỗi ngày 1 lần, liên tục trong 20-30 ngày.

- Khi đã đặt được 2 tuần thì dùng động tác xoa nắn như sau: Đứng dựa lưng vào sát tường, đặt một quả bóng tennis (hoặc bóng nhựa cùng cỡ) vào giữa tường và vùng đau, rồi từ từ đẩy mình lên xuống nhằm làm cho quả bóng lăn lên chỗ đau, làm khoảng 20-30 lượt, mỗi ngày 1-2 lần.

Cuối đợt chữa, kiểm tra lại bằng X-quang, nếu chưa hết hẳn thì tiến hành thêm đợt nữa.
    Mong bạn tham khảo thêm và có hướng điều trị!

Nguồn ạ: http://dongyvietnam.net/forum/f53/th...-dot-song-654/
    Chào các bác,

Mục đích của bài thuốc trên cũng chỉ nhằm giảm đau trong đợt cấp thôi, bản chất đây là một biện pháp massage thư giãn.
    Điều quan trọng là:
    - Có chỉ định điều trị ngoại khoa không?
    - Điều trị bảo tồn nội khoa như thế nào?

Chào bác Tribute,

Theo em, bác nào bị đau cột sống thì cần đi khám và chụp phim cột sông (XQ, CT, MRI...) nếu cần để ít nhất ta có thể xác định được nguyên nhân gây đau cột sống này có cần phải can thiệp bằng ngoại khoa không vì nếu có chỉ định can thiệp ngoại khoa mà để muộn thì sẽ rất khó khắc phục và nguy cơ để lại di chứng cao. Nếu thực sự chưa có, em nói là chưa có, hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì ta sẽ tính tới các biện pháp điều trị nội khoa bảo tồn: thuốc tây y, thuốc YHDT, phục hồi chức năng, xoa bóp bấm huyệt... và vẫn phải thăm khám, chụp chiếu lại cột sống để đánh giá tìn trạng cột sống và tìm kiếm chỉ định ngoại khoa định kỳ.
    Nếu chưa có hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì điều trị nội khoa bảo tồn và dự phòng đợt tiến triển hay đợt đau mới là chính:

Em không biết công việc, luyện tập thể thao, sinh hoạt hàng ngày của bác như thế nào.
    Tuy nhiên, nếu bác hay phải "ngồi nhiều, ngồi một tư thế, nằm đầu cao, nằm một tư thế ...", "bê vác nặng", "luyện tập thể thao quá mức" ... thì bác cần thay đổi một chút như "ngồi 45 phút thì phải đứng dậy thư giãn 10 - 15 phút, ...", "hạn chế bê vác nặng", "không chơi các môn thể thao khiến cột sống phải xoay vặn hay chịu lực quá mức", "thỉnh thoảng bác cần một chút massage thư giãn"... thì em nghĩ cũng đã hạn chế được sự tiến triển và làm thưa các đợt đau cột sống của bác.
    Trích dẫn nguyendiepbk27 viết Nghía cột cây số
    Em cám ơn tất cả các cụ đã đóng gốp ý kiến, dưng mà em còn muốn hỏi thêm câu nữa (vì em chẳng phải là thầy thuốc gì gì nên mù tịt ráo) bởi vì em cũng bị cái bệnh này, nên em khẩn khoản kính nhờ các vị có chuyên môn giúp chúng em với:
    -cái bài thuốc này có tý công dụng nào không ạ? (1 tí thôi em cũng chơi)
    -nó có tác dụng phụ gì không? hay có hại gì không ạ?
    Vì nói chung là em thấy nó cũng đơn giản, dễ làm, dễ sử dụng....cơ mà chưa biết hiệu quả đến đâu thôi, mong các cụ góp ý cho em với...

Mua xe ngày
    28-08-2009
    Thường ở
    Số 1 ngõ 151A Tháihà
    Động cơ OF
    103 mã lực

Giờ nhiều người bị bệnh này nhỉ, theo nhà cháu thì nên châm cứu + bấm huyệt và luyện tập thể thao đều đặn. Nếu không có thời gian nhiều thì sắm cái ghế mát xa đỡ đau mỏi nằm cho nó xoa bóp mà xem tivi, đọc sách báo vô tư
    Kụ Chưa đăng ký đi uống bia ới nhà cháu nhá www.TLVietnam.com Số 1 ngõ 151A Thái Hà 2245 2020 - 2242 2020

+ Trả lời
Trang 1 / 4 1 2 3 4 CuốiCuối