+ Trả lời
Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả: từ 11 đến 20 trong 35

Đề mục: Bài thuốc hay chữa GAI CỘT SỐNG + THOÁI HÓA ĐĨA ĐỆM...

Mua xe ngày
    01-12-2010
    Thường ở
    Kim Mã
    Động cơ OF
    29 mã lực

E cũng bị gai đôi cột sống, hic... Nếu bài thuốc đấy có tý hiệu nghiệm thì e sẽ cho gấu và F1 ăn đu đủ cả ngày, hê hê
    Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An cụ Chưa đăng ký nhỉ!

Mua xe ngày
    11-02-2011
    Thường ở
    Đền chùa
    Động cơ OF
    254 mã lực

Trích dẫn drchinh viết Nghía cột cây số
    Chào bác Tribute,

Bệnh đau cột sống rất thường gặp và nó là một trong những nguyên nhân làm giảm năng suất lao động và chất lượng cuộc sống. Vấn đề quan trọng là làm thế nào để giảm đau, hạn chế sự tiến triển của bệnh, dự phòng và giải quyết những nguy cơ biến chứng và biến chứng nặng nề như hạn chế vận động, teo cơ và liệt tủy...
    Trước tiên, cần phải xác định được nguyên nhân gây đau cột sống (có rất nhiều nguyên nhân) từ đó mới có được hướng xử trí phù hợp.
    Theo em, bác nào bị đau cột sống thì cần đi khám và chụp phim cột sông (XQ, CT, MRI...) nếu cần để ít nhất ta có thể xác định được nguyên nhân gây đau cột sống này có cần phải can thiệp bằng ngoại khoa không vì nếu có chỉ định can thiệp ngoại khoa mà để muộn thì sẽ rất khó khắc phục và nguy cơ để lại di chứng cao. Nếu thực sự chưa có, em nói là chưa có, hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì ta sẽ tính tới các biện pháp điều trị nội khoa bảo tồn: thuốc tây y, thuốc YHDT, phục hồi chức năng, xoa bóp bấm huyệt... và vẫn phải thăm khám, chụp chiếu lại cột sống để đánh giá tìn trạng cột sống và tìm kiếm chỉ định ngoại khoa định kỳ.
    Em chào các bác,

Vẫn là chủ đề đau cột sống
    Các bác tham khảo bài của bác Hai Vu ở THỚT NÀY nhé

Mua xe ngày
    10-03-2011
    Thường ở
    Linh Club 24/91 Trần Duy Hưng
    Động cơ OF
    29 mã lực

Em chào các bác,

Vẫn là chủ đề đau cột sống
    Các bác tham khảo bài của bác Hai Vu ở THỚT NÀY nhé
    Cám ơn cụ rất là nhiều, nhưng nói đi thì cũng nói lại:
    -đã đi đến viện thì không nói làm gì, mà đôi khi họ (bs) cũng có chỉ định mổ đâu ạ, cho mấy liều thuốc, tiêm dăm ba mũi (mà có khi còn chứa cả corticot gây giòn xương nữa) rồi...trả về nghỉ ngơi thêm...Chứ em cũng đi khám rồi. họ (bs) chả bảo là "có phải ai cũng đè ra mà mổ được đâu" cho nên là trong giai đoạn "nghỉ ngơi" mình cứ chữa chạy, biết đâu nó khỏi, không phải mổ...
    -cái bài thuốc trên là em "mót" được bên dongyvietnam.net. cơ mà mod min bên ấy trốn tiệt đâu cả, chả hỏi han được gì, nên em mới để sang đây nhờ cụ nào có chuyên môn "thẩm" lại để anh em cùng dùng...dĩ nhiên là quá dễ làm và dễ dùng, chả tốn gì
    E cũng bị gai đôi cột sống, hic... Nếu bài thuốc đấy có tý hiệu nghiệm thì e sẽ cho gấu và F1 ăn đu đủ cả ngày, hê hê
    có thì tốn mỗi như trên...
    -Còn một cái đặc biệt quan trọng là nếu bài thuốc có công dụng, ta làm ở nhà, nhờ gấu làm. Thế là vc nó thêm tình cảm...
    Em là Biên kịch nhé, không phải "Bách khoa" đâu Chưa đăng ký ạ!

Mua xe ngày
    11-02-2011
    Thường ở
    Đền chùa
    Động cơ OF
    254 mã lực

Chào bác Tribute,

Bệnh đau cột sống rất thường gặp và nó là một trong những nguyên nhân làm giảm năng suất lao động và chất lượng cuộc sống. Vấn đề quan trọng là làm thế nào để giảm đau, hạn chế sự tiến triển của bệnh, dự phòng và giải quyết những nguy cơ biến chứng và biến chứng nặng nề như hạn chế vận động, teo cơ và liệt tủy...
    Trước tiên, cần phải xác định được nguyên nhân gây đau cột sống (có rất nhiều nguyên nhân) từ đó mới có được hướng xử trí phù hợp.
    Theo em, bác nào bị đau cột sống thì cần đi khám và chụp phim cột sông (XQ, CT, MRI...) nếu cần để ít nhất ta có thể xác định được nguyên nhân gây đau cột sống này có cần phải can thiệp bằng ngoại khoa không vì nếu có chỉ định can thiệp ngoại khoa mà để muộn thì sẽ rất khó khắc phục và nguy cơ để lại di chứng cao. Nếu thực sự chưa có, em nói là chưa có, hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì ta sẽ tính tới các biện pháp điều trị nội khoa bảo tồn: thuốc tây y, thuốc YHDT, phục hồi chức năng, xoa bóp bấm huyệt... và vẫn phải thăm khám, chụp chiếu lại cột sống để đánh giá tìn trạng cột sống và tìm kiếm chỉ định ngoại khoa định kỳ.
    Em không biết công việc, luyện tập thể thao, sinh hoạt hàng ngày của bác như thế nào.
    Tuy nhiên, nếu bác hay phải "ngồi nhiều, ngồi một tư thế, nằm đầu cao, nằm một tư thế ...", "bê vác nặng", "luyện tập thể thao quá mức" ... thì bác cần thay đổi một chút như "ngồi 45 phút thì phải đứng dậy thư giãn 10 - 15 phút, ...", "hạn chế bê vác nặng", "không chơi các môn thể thao khiến cột sống phải xoay vặn hay chịu lực quá mức", "thỉnh thoảng bác cần một chút massage thư giãn"... thì em nghĩ cũng đã hạn chế được sự tiến triển và làm thưa các đợt đau cột sống của bác.
    Chào các bác,

Mục đích của bài thuốc trên cũng chỉ nhằm giảm đau trong đợt cấp thôi, bản chất đây là một biện pháp massage thư giãn.
    Điều quan trọng là:
    - Có chỉ định điều trị ngoại khoa không?
    - Điều trị bảo tồn nội khoa như thế nào?

Nếu chưa có hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì điều trị nội khoa bảo tồn và dự phòng đợt tiến triển hay đợt đau mới là chính:
    Trích dẫn nguyendiepbk27 viết Nghía cột cây số
    Cám ơn cụ rất là nhiều, nhưng nói đi thì cũng nói lại:
    -đã đi đến viện thì không nói làm gì, mà đôi khi họ (bs) cũng có chỉ định mổ đâu ạ, cho mấy liều thuốc, tiêm dăm ba mũi (mà có khi còn chứa cả corticot gây giòn xương nữa) rồi...trả về nghỉ ngơi thêm...Chứ em cũng đi khám rồi. họ (bs) chả bảo là "có phải ai cũng đè ra mà mổ được đâu" cho nên là trong giai đoạn "nghỉ ngơi" mình cứ chữa chạy, biết đâu nó khỏi, không phải mổ...
    -cái bài thuốc trên là em "mót" được bên dongyvietnam.net. cơ mà mod min bên ấy trốn tiệt đâu cả, chả hỏi han được gì, nên em mới để sang đây nhờ cụ nào có chuyên môn "thẩm" lại để anh em cùng dùng...dĩ nhiên là quá dễ làm và dễ dùng, chả tốn gì
    có thì tốn mỗi như trên...
    -Còn một cái đặc biệt quan trọng là nếu bài thuốc có công dụng, ta làm ở nhà, nhờ gấu làm. Thế là vc nó thêm tình cảm...
    Em chào bác nguyendiepbk27,

Bác lại không hiểu ý em rồi.
    Điều quan trọng là dù đang điều trị đau cột sống bằng bất cứ biện pháp gì thì cũng không nên quên rằng cần đi khám định kỳ (hoặc đi khám ngay khi có bất cứ biểu hiện bất thường nào: đau bất thường, tê bì, rối loạn tiểu tiện ...) để xác định xem có chỉ định can thiệp ngoại khoa hay không.

Mua xe ngày
    28-02-2011
    Động cơ OF
    24 mã lực

cụ dr chinh cho em hỏi từ thoát vị đĩa đệm tiếng anh viết dư lào với ?
    St.Andrews Pharmaceutical Jsc

Mua xe ngày
    11-02-2011
    Thường ở
    Đền chùa
    Động cơ OF
    254 mã lực

Trích dẫn St.Andrews viết Nghía cột cây số
    Bác có thể dùng những từ sau:
    Herniated Vertebra Disc
    Vertebral Disc Hernia
    Spinal disc herniation
    drchinh đã sửa : 12-04-2011 lúc 18:25 Lý do: Thêm đường link

Mua xe ngày
    14-06-2007
    Động cơ OF
    65 mã lực

Trích dẫn St.Andrews viết Nghía cột cây số
    Bác hỏi chuẩn đấy. Chúc tìm hiểu thành công
    Aids

Mua xe ngày
    14-11-2008
    Thường ở
    Vũng Tàu
    Động cơ OF
    60 mã lực

Trích dẫn nguyendiepbk27 viết Nghía cột cây số
    Em tình cờ đọc được cái bài thuốc nó như này, mong các cụ nào rành về Đông y thẩm định lại cái nhé:

Chữa gai xương bằng y học cổ truyền
    Các phương pháp điều trị như uống thuốc, vật lý trị liệu, đắp thuốc, dán cao... chỉ có thể cải thiện triệu chứng như giảm đau, tê, nhức, mỏi chứ không thể làm tiêu gai xương.

- Bổ một quả đu đủ cỡ vừa đã hơi chín, lấy hạt cho vào rổ, xát mạnh rồi rửa cho sạch màng bọc ngoài, chỉ lấy phần lõi. Giã nát, cho vào một miếng vải mỏng. Đặt lên vùng có hoặc nghi có gai xương trong nửa giờ (không để lâu hơn vì có thể gây rộp da). Mỗi ngày 1 lần, liên tục trong 20-30 ngày.

- Khi đã đặt được 2 tuần thì dùng động tác xoa nắn như sau: Đứng dựa lưng vào sát tường, đặt một quả bóng tennis (hoặc bóng nhựa cùng cỡ) vào giữa tường và vùng đau, rồi từ từ đẩy mình lên xuống nhằm làm cho quả bóng lăn lên chỗ đau, làm khoảng 20-30 lượt, mỗi ngày 1-2 lần.

Cuối đợt chữa, kiểm tra lại bằng X-quang, nếu chưa hết hẳn thì tiến hành thêm đợt nữa.
    Mong bạn tham khảo thêm và có hướng điều trị!

Nguồn ạ: http://dongyvietnam.net/forum/f53/th...-dot-song-654/
    Hôm qua tình cờ nói chuyện về bài thuốc này. Một bác ở cơ quan em xác nhận, chính bác ý làm cho bố bác ý cách nay 4 năm, giờ bố bác ý đã 88 tuổi và không đau lại từ 3 năm nay.

Có điều bác ấy dùng rượu ngâm với hạt mã tiền.

Một chuyện nữa. Vợ bác ý bị thoái hóa cột sống + thoát vị đĩa đệm thì cũng có khỏi đau, nhưng được 1 năm thì đau trở lại.
    Hôm qua em chộp được ảnh mợ Chưa đăng ký lạng lách, vượt đèn đỏ nhé! Em chuẩn bị đưa lên báo đấy!

Mua xe ngày
    13-03-2011
    Động cơ OF
    27 mã lực

Trích dẫn Tribute viết Nghía cột cây số
    Đúng cái bệnh em bị hơn chục năm nay mà chịu chưa có cách nào điều trị hữu hiệu. Em lót dép chờ các chuyên gia thẩm định.
    Cháu bị gai xương gót chân đã chữa khỏi gần 3 niên rồi,theo BS thì các kiểu gai xương (cột sống,gót chân,đôt sống cổ,các khớp chân,tay...) đều có cùng 1 nguyên nhân là tiếu can xi máu trầm trọng kéo dài.
    Cụ đi BV tét can xi máu xem nó thừa thiếu như nào nha.
    Cháu bổ sung tý:Sau 1 thời gian bị gai,chân đi cà nhắc rất đau,cháu đã vào BV chấn thương chỉnh hình để mổ nhưng vị BS già tư vấn kô nên mổ,vì chỉ khoảng 6 tháng sau nó tái phát.
    Chutich đã sửa : 10-05-2011 lúc 13:14

Mua xe ngày
    12-06-2010
    Động cơ OF
    149 mã lực

Nhựa đu đủ có tác dụng làm tiêu vùng gai cột sống. Em có đọc một số tài liệu, thời trước người ta đã dùng biện phát tiêm nhựa đu đủ vào vùng thoát vị đĩa đệm. Phương pháp này rất tốt vì không phải phẫu thuật nhưng gây biến chứng nên bị cấm. Phương pháp của cụ chủ thớt cũng lấy tác dụng của nhựa quả đu đủ nhưng vào cơ thể bằng đường khác, có biến chứng hay không thì em không biết !

+ Trả lời
Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối