Công an xã có quyền kiểm tra giấy tờ xe máy.

_-QT-_

Đi bộ
Hôm nay mình ra tiệm nét gần nhà chơi lúc đó là 22h10,mình đang online thì có 1 đám công an xã và dân quân vào kiểm tra giấy tờ xe.Do mình không mang theo giấy tờ nên tui nó lấy xe đem về xã.Cho mình hỏi là tụi công an xã có quyền kiểm tra giấy tờ minh không khi mà xe đang đậu trong nhà và lúc đó chưa phải là giờ vi phạm gì vì giờ đóng mở cửa của tiệm nét mà nhà nước quy định là từ 6h sáng tới 24h.:-<

4eyes10

Xe buýt
Theo quy định tại NĐ 34 thì C.A cấp xã cũng có quyền xử lý về hành vi vi phạm an toàn giao thông đường bộ. Nhưng trường hợp của cụ xe đang để trong nhà, không tham gia giao thông, do vậy nếu không có bằng chứng chứng minh chiếc xe là tài sản do phạm tội mà có hoặc đang là tang vật của 1 vụ án thì đương nhiên không được quyền hỏi gấy tờ chứ chưa nói đến dong xe về xã.

HUNGSMUN

Xe container

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu thì nghĩ nó được quyền kiểm tra hành chính khi đỗ xe không đúng nơi quy định, khi nghi ngờ chứ ạ. Chức năng của công an xã là giữ gìn an ninh mà.

Còm

Xe tải
Người OF
Hôm nay mình ra tiệm nét gần nhà chơi lúc đó là 22h10,mình đang online thì có 1 đám công an xã và dân quân vào kiểm tra giấy tờ xe.Do mình không mang theo giấy tờ nên tui nó lấy xe đem về xã.Cho mình hỏi là tụi công an xã có quyền kiểm tra giấy tờ minh không khi mà xe đang đậu trong nhà và lúc đó chưa phải là giờ vi phạm gì vì giờ đóng mở cửa của tiệm nét mà nhà nước quy định là từ 6h sáng tới 24h.:-<
Thứ nhất: giờ đóng cửa hàng net là 23h cụ nhé
Thứ hai: Trả lời cụ là công an xã được phép kiểm tra giấy tờ/phương tiện/ thân thể của cụ. Nhiệm vụ Công an xã đảm bảo an ninh trật tự trong địa bàn mình quản lý, trật tự công cộng, kiểm tra hộ khẩu, tạm trú tạm vắng và cả về giao thông nữa. Cụ bị kiểm tra hành chính, phương tiện của cụ không có giấy tờ thì bị lập biên bản tạm giữ và đưa về trụ sở công an xã là điều đương nhiên.

4eyes10

Xe buýt
Thứ hai: Trả lời cụ là công an xã được phép kiểm tra giấy tờ/phương tiện/ thân thể của cụ. Nhiệm vụ Công an xã đảm bảo an ninh trật tự trong địa bàn mình quản lý, trật tự công cộng, kiểm tra hộ khẩu, tạm trú tạm vắng và cả về giao thông nữa. Cụ bị kiểm tra hành chính, phương tiện của cụ không có giấy tờ thì bị lập biên bản tạm giữ và đưa về trụ sở công an xã là điều đương nhiên.
Đồng ý với cụ là xxx xã được quyền kiểm tra hành chính, nhưng chỉ vì em không mang giấy tờ mà dong xe em về đồn trong khi em không lưu thông trên đường gặp em em cho tới bến luôn, trừ phi chứng minh được xe em là xe gian

thuysinh.tl

Xe container
Thì cụ không có giấy tờ thì đương nhiên là người ta mang xe cụ về đồn là đúng rồi còn gì. Cụ có thể bảo họ chờ người nhà mang giấy tờ đến thì thôi. Chứ xe không có giấy tờ thì có khác gì xe gian đâu. Chừng nào cụ chứng minh được thì người ta trả xe. Thế cụ nghĩ là xe cụ không có giấy tờ để nhà mà khi xxx nghi ngờ là xe gian mà người ta kiểm tra hành chính, cụ không chứng minh được thì người ta không mang xe cụ đi được chắc. Xe không có giấy tờ thì dù lưu thông hay không lưu thông mà xxx phát hiện ra vẫn có quyền mang xe cụ đi cho đến khi cụ mang giấy tờ đến chứng minh

huongdt79

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ là xxx xã được quyền kiểm tra hành chính, nhưng chỉ vì em không mang giấy tờ mà dong xe em về đồn trong khi em không lưu thông trên đường gặp em em cho tới bến luôn, trừ phi chứng minh được xe em là xe gian
Công An xã họ còn có quyền bảo vệ trật tự an ninh thôn xóm :D bạn phải là người chứng minh xe không phải đồ ăn cắp tự khắc sẽ phải trả xe. Họ sẽ không có quyền phạt bạn vi phạm giao thông vì xe đâu có tham gia giao thông. Xe của bạn chỉ bị tạm giữ do chưa chứng minh được bạn là người sở hữu thôi

Bây giờ cả tụi dân phòng cũng dc quyền dừng phương tiện giao thông và kiểm tra giấy tờ :( nản toàn tập

Chỉnh sửa cuối:

ngvbang

Xe buýt
Công an xã không có quyền dừng xe đang lưu thông trên đường để kiểm tra giấy tờ nhưng xe bác dừng đỗ rồi thì họ có quyền kiểm tra

_-QT-_

Đi bộ
Mới lấy về xong 70k tiền phạt tức không chịu nổi:o3

123abc

[Tịch thu bằng lái]
Còm ui anh nhất trí với chú như vậy, nhưng khi anh đg lưu hành trên đg ko hề vi phạm giề mà sao cứ cho mấy cu cậu dân phòng ra chặn xe anh lại .

123abc

[Tịch thu bằng lái]
Còm nói vậy thì anh hỏi chú khi anh đang đi đg mấy chú dân phòng phường ra chặn xe anh lại cho mấy anh CA xã kt tuy anh đi đg ko hề có hiện tượng vi phạm thì có đúng ko?

_-QT-_

Đi bộ
Thật ra kiểm tra giấy tờ cũng không sao nhưng phạt tiền là mình không chấp nhận tại vì úc đo xe mình đang đậu chứ không phải đang lưu thông.Không lẽ phạt vì tội xuất trình giấy tờ chậm thật là vớ vẫn.

BUTMAY.com

Xe đạp
Website
www.butmay.com
Thật ra kiểm tra giấy tờ cũng không sao nhưng phạt tiền là mình không chấp nhận tại vì úc đo xe mình đang đậu chứ không phải đang lưu thông.Không lẽ phạt vì tội xuất trình giấy tờ chậm thật là vớ vẫn.
Nhà cháu nhớ không nhầm thì: Đăng ký xe là 1 trong 3 thứ giấy tờ bắt buộc phải mang theo người: Chứng minh thư nhân dân, bằng lái xe và đăng ký phương tiện. Nên nhà kụ không mang giấy tờ xe theo người thì phạt là đương nhiên.

namtuoc0112

Đi bộ
Em vừa bị trường hợp như trên nhưng em khác người bạn trên. Em là chủ tiệm internet. Bây giờ luật quy định hoạt động internet giới hạn từ 8h-22h. Lúc c-a vào kiểm tra là lúc 23h. Họ vào quán yêu cầu tất cả khách đang chơi đứng dậy ra ngoài đi về, khi ra đến sân nhà để lấy xe thì bị yêu cầu xuất trình giấy tờ xe(xe đang dừng) và giấy tờ tuy thân. Anh này ko có giấy tờ xe, thế là công an lập biên bản bắt ký vào với lỗi ko xuất trình được giấy tờ đk xe, và cho một anh dân phòng ngồi lên xe máy bị bắt chạy về trụ sở CA xã. Ngoài ra họ còn yêu cầu xe của chủ quán cũng phải xuất trình giấy tờ xe. Mình có đầy đủ giấy tờ để xuất trình.(Nhưng nếu mình ko xuất trình thì CA sẽ làm gì. Mình có quyền ko cần phải xuất trình giấy tờ ko, vì theo thực tế là xe mình đang để trong nhà mình. Minh là chủ nhà HK thường trú tại đây. Nếu như vậy thì CA có quyền vào nhà bất kỳ người nào để kiểm tra giấy tờ xe à?. Phải có 1 nguyên tắc nào đó mới được kiểm tra chứ). Các anh chị xin tư vấn giúp !! Xin cảm ơn!

Kara_men

Xe buýt
Nhà cháu nhớ không nhầm thì: Đăng ký xe là 1 trong 3 thứ giấy tờ bắt buộc phải mang theo người: Chứng minh thư nhân dân, bằng lái xe và đăng ký phương tiện. Nên nhà kụ không mang giấy tờ xe theo người thì phạt là đương nhiên.
Cụ ơi:

Trích Luật GTĐB:
2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:
a) Đăng ký xe;
b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.
Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
Còn cụ chủ topic là để xe trong nhà ạ. Chưa biết biên bản phạt 70K của cụ ấy được ghi theo lỗi gì đây.

Mr Ngọc

Xe buýt
em là em ghét nhất mấy ông c.a xã tụm 5 tụm 7 rồi thôi còi bắt như đúng rồi . có chuyên môn đâu chứ ........