+ Trả lời
Trang 1 / 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 25

Đề mục: Về đăng kí xe mang tên công ty

Mua xe ngày
    14-11-2008
    Động cơ OF
    41 mã lực

Mặc định Về đăng kí xe mang tên công ty

Em muốn hỏi là hiện nay nếu đăng ký ôtô là tên công ty thì được những gì, có lợi hơn đăng ký bằng tên cá nhân hay không ? Vì đây là công ty cổ phần, nhà em chỉ có 1 phần vốn chung với 2 người khác thôi ạ.
    Em đang hơi băn khoăn về vấn đề này, các bác có thể chỉ giúp em được không ạ?

Mua xe ngày
    13-03-2011
    Động cơ OF
    25 mã lực

Cụ phải bàn bạc với 2 người kia để xe mang tên CTy thì các chi phí hoạt động doanh nghiệp sẽ có phần của xe và như vậy trên sổ sách kế toán sẽ giảm đi chút ít lợi nhuận đỡ phần nào thuế TNDN.Hơn nữa,Cty được khấu trừ thuế GTGT của xe.

Mua xe ngày
    23-06-2010
    Động cơ OF
    27 mã lực

Thế này cụ ạ
    Nếu cụ đăng lý tên công ty cụ được 1 số điểm sau:
    - Được khấu trừ VAT hóa đơn đầu vào (cái này là tốt nhất, với điều kiện có xuất VAT hóa đơn đầu ra theo ngành nghề kinh doanh của cụ
    - Được tính khấu hao xe (lấy giá trị xe chia cho số năm tính theo quy định - 3-5năm, và khấu trừ vào lợi nhuận doanh nghiệp)
    - Các chi phí như xăng, bảo dưỡng....cụ được kê khai và khấu trừ VAT(xăng coi như cụ đi lúc nào cũng rẻ hơn tư nhân 10%) và tính vào chi phí của công ty

Bất lợi:
    cụ đăng ký tên công ty, thì xe thuộc quyền sở hữu của công ty, về mặt pháp lý thì chiếc xe đó toàn quyền do công ty sử dụng, sang nhượng và nếu trường hợp có rủi ro thì NH và cơ quan pháp hoàn toàn có qquyền phong tỏa tài sản này.
    Trường hợp công ty CP thì coi như tài sàn chung của các thành viên góp vốn, và nghiễm nhiên được coii là tài sản chung tính theo cp của công ty

Em nói thế cụ tự cân đối và tính toán, e cũng đang sở hữu xe mang tên công ty.

Mua xe ngày
    16-01-2011
    Thường ở
    Bên cạnh mỹ nữ
    Động cơ OF
    24 mã lực

Trương hợp này thì không nên cụ ạ .vì về mặt pháp lí sẽ không có lợi cho cụ. Và sẽ rất phưc tạp. còn công ty tư nhân thì ok
    (^_^). Đời là bể khổ, Tình là dây oan.

Mua xe ngày
    31-08-2009
    Động cơ OF
    37 mã lực

Nên đăng ký công ty theo cụ 2006 phân tích, nếu anh em họ hàng mượn khỏi lo xe chính chủ. Có topic nói lên Thái Nguyên xe không chính chủ không có giấy viết tay cho mượn thì nguy cơ bị xxx TN vặt xèng là 100%

Mua xe ngày
    14-11-2008
    Động cơ OF
    41 mã lực

Vâng, cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Về mặt pháp lý như cụ Kiều Chiến nói thì cũng không lo lắm vì 2 người kia cũng là bạn bè quen biết với nhà em. Em sẽ cân nhắc lại chuyện này ạ.
    Nhân tiện ở đây em cũng muốn hỏi thêm, có bác nào biết các khoản phải nộp bắt buộc sau khi mua xe forte SX MT của Trường Hải là bao nhiêu không ạ?

Mua xe ngày
    17-04-2011
    Thường ở
    Hào Nam
    Động cơ OF
    26 mã lực

Trích dẫn michigan viết Nghía cột cây số
    Vâng, cám ơn các bác đã cho lời khuyên. Về mặt pháp lý như cụ Kiều Chiến nói thì cũng không lo lắm vì 2 người kia cũng là bạn bè quen biết với nhà em. Em sẽ cân nhắc lại chuyện này ạ.
    Nhân tiện ở đây em cũng muốn hỏi thêm, có bác nào biết các khoản phải nộp bắt buộc sau khi mua xe forte SX MT của Trường Hải là bao nhiêu không ạ?
    1. Thuế trước bạ =Giá trị theo định giá của cơ quan thuế x 12% (nếu ở HN, còn ở SG thì 10%)
    2. Đăng kí= 2 triệu
    3. Đăng kiểm = 200 K
    4. Bảo hiểm bắt buộc = 800 K (tùy từng đơn vị bảo hiểm)
    5. Lệ phí bôi trơn cho các công đoạn: khoảng 1-2 củ (tùy cách chi và tùy từng người)
    Tổng = 1 + 2 + 3+4+5
    Chúc bác thuận lợi và có biển đẹp

Mua xe ngày
    15-02-2011
    Động cơ OF
    24 mã lực

Trích dẫn michigan viết Nghía cột cây số
    Em muốn hỏi là hiện nay nếu đăng ký ôtô là tên công ty thì được những gì, có lợi hơn đăng ký bằng tên cá nhân hay không ? Vì đây là công ty cổ phần, nhà em chỉ có 1 phần vốn chung với 2 người khác thôi ạ.
    Em đang hơi băn khoăn về vấn đề này, các bác có thể chỉ giúp em được không ạ?
    Em cũng đang muốn hỏi vấn đề này. Em mua xe mới khoảng 1 tỷ, đăng ký tên công ty (của ông chú ruột) thì ngoài bản thân công ty có lợi rồi, em có lợi gì ko ạ? Có được giảm trừ cái gì ko?
    Phải nói thật với bác là trong diễn đàn này em quý bác Chưa đăng ký nhất.

Mua xe ngày
    21-07-2010
    Động cơ OF
    46 mã lực

Trích dẫn hieutaihai viết Nghía cột cây số
    Em cũng đang muốn hỏi vấn đề này. Em mua xe mới khoảng 1 tỷ, đăng ký tên công ty (của ông chú ruột) thì ngoài bản thân công ty có lợi rồi, em có lợi gì ko ạ? Có được giảm trừ cái gì ko?
    Lợi cực kỳ luôn, sau này bán xe đảm bảo luôn được giảm trừ tầm dăm bảy chục triệu so với tên tư nhân!

Mua xe ngày
    14-11-2008
    Động cơ OF
    41 mã lực

Trích dẫn anhdm.kh viết Nghía cột cây số
    1. Thuế trước bạ =Giá trị theo định giá của cơ quan thuế x 12% (nếu ở HN, còn ở SG thì 10%)
    2. Đăng kí= 2 triệu
    3. Đăng kiểm = 200 K
    4. Bảo hiểm bắt buộc = 800 K (tùy từng đơn vị bảo hiểm)
    5. Lệ phí bôi trơn cho các công đoạn: khoảng 1-2 củ (tùy cách chi và tùy từng người)
    Tổng = 1 + 2 + 3+4+5
    Chúc bác thuận lợi và có biển đẹp
    Em cám ơn bác nhé, thông tin của bác rất đầy đủ rồi.

+ Trả lời
Trang 1 / 3 1 2 3 CuốiCuối