[Thảo luận] Nhờ các cụ tư vấn: em sai hay CSGT sai?

thanhvd

Xe tăng
Em có việc gấp nhờ các cụ tý!

Số là hôm qua em bị CGGT thổi phạt trên QL5, đoạn từ sau đèn đỏ rẽ đi Bắc Ninh đến trước ngã 4 Trâu Quỳ. Lỗi mà CS quy kết là em đang đi xe sai làn đường. E ko chịu và giải thik là đi trên làn số 2 tức làn giữa (đường 1 chiều, có 3 làn dành cho xe cơ giới) vì vừa mới nhường đường cho xe phía sau vượt, lúc CS ra hiệu dừng xe là lúc em thấy điều kiện giao thông chưa cho phép nên chưa trở lại làn xe phía ngoài cùng bên trái. (Các cụ lưu ý giúp em là các vạch phân làn đoạn đường này đều ko phải vạch liền).

Cãi nhau một hồi, anh CS có bảo lỗi em 1,2tr nhưng anh chỉ phạt có 400k để đi ngay, nhưng em ko đồng ý. Em đã ký biên bản, trong đó có 2 nội dung chính là:
1. Mục ghi lỗi, anh CS ghi: xe em đi sai làn đường.
2. Mục ý kiến người vi phạm, em ghi: xe tôi đang đi trên làn số 2, đoạn từ...đến...., vì nhường đường cho xe sau vượt.
Ngoài ra thì giữ GPLX và hẹn 7 ngày sau đến CSGT làm việc.

Em muốn xin các cụ tư vấn:
1. Em đi như vậy có sai ko, nếu sai lần sau em lưu ý ko tái phạm.
2. Với nội dung BB như trên thì em sẽ phải chịu phạt hay được quyền khiếu nại và đòi các loại bồi thường ạ?

Em xin cảm ơn trước!

nguyenducduy

Xe điện
trên đoạn đường này chỉ có Biển báo phân làn đường ngay cây xăng qua cầu chui một tí , từ đó đến Châu Quỳ có nhiều điểm giao cắt ngã rẽ nhưng không có biển phụ báo tiếp.
Nhưng xxx hay đứng bắt sai làn tại gầm cầu vượt ra cầu vĩnh tuy, xxx hay đứng dưới gầm cầu và xxx hay bắt tiếp ở đoạn từ cầu vượt Thanh trì đi QL1 tới ngã 4 Châu Quỳ, trong số những người bị bắt có một số Cụ đã cãi thắng xxx, còn phần lớn là không.
Trường hợp của cụ đã ký biên bản thì Nộp phạt là chắc rồi, không đỡ được đâu, điển hình như cụ Đông Ky Sốt nhà mình đó

OmegaO9

Xe container

rhydon

Xe tải
Nghe các cụ kể nhiều về khu vực này rồi. Em chưa đi, em ngồi ngóng tin cụ vậy!

phongsiva

Xe buýt
Bác có đúng cũng thành sai thôi. Mất có 4 trăm cũng rẻ mà. Đừng dại dột gây thù với các pác CSGT

Chỉnh sửa cuối:

su30mkk

Xe buýt
Theo quan điểm của em thì đi sang làn thứ 2 đúng là sai thật. Em thấy ở Miền Nam, đặc biệt là SG không thấy xe đi sang làn thứ 2 như ở HN. Sang sẽ bị túm ngay. Nếu bác lý luận là cho xe sau vượt thì ko OK lắm vì Ngã tư là khu vực nguy hiểm không cho phép xe vượt

nghiathang

Xe tăng
Vấn đề này đã có kết luận trên OF rồi mà. Túm lại cụ chỉ cần hỏi 1 vài câu thôi:
Làn này có cấm xe tôi đi vào không, cái biển phân làn đâu, đừng bảo là tôi phải quay về cầu chui xem biển nhé.
Mà không cấm thì tôi được làm

Hùng Pirelli

Xe buýt
Phải hiểu luật mới cãi được xxx. Cụ ký biên bản rồi En nghĩ là Cụ phải lộp phạt và rút kinh nghiệm lần sau thôi.

nghiathang

Xe tăng
Theo quan điểm của em thì đi sang làn thứ 2 đúng là sai thật. Em thấy ở Miền Nam, đặc biệt là SG không thấy xe đi sang làn thứ 2 như ở HN. Sang sẽ bị túm ngay. Nếu bác lý luận là cho xe sau vượt thì ko OK lắm vì Ngã tư là khu vực nguy hiểm không cho phép xe vượt
Thế thì cụ nhường đường kiểu gì ạ.

thanhvd

Xe tăng
Trân trọng cảm ơn các cụ đã cho ý kiến!

Về vụ tương tự thế này em đã trải qua vài lần, và chưa lần nào phải nộp phạt cả. Như vậy có nghĩa là em hoặc là không sai hoặc là các lần trc, các anh CSGT thấy em hiền lành tội nghiệp mà chỉ giáo dục nhẹ nhàng rồi tha cho em đi luôn để lần sau tự rút kinh nghiệm. Em không sure lắm nên mới tham vấn các cụ.

Em thì nghĩ thế này:

1. Em đang đi làn ngoài cùng bên trái (gọi là làn 1 cho dễ hình dung), có xe phía sau đánh tín hiệu xin vượt. Xét thấy đủ điều kiện cho vượt, em xi nhan chuyển làn 2 để xe sau vượt vì em ko muốn mắc lỗi ko cho xe khác vượt. Em đã lưu ý đoạn này ko cấm vượt, các vạch ko liền. Đến đây em thấy mình chưa sai gì.
2. Liên tiếp có đến 3,4 xe khác lần lượt nối tiếp vượt lên qua xe em. Xét thấy chưa đủ điều kiện trở về làn 1 và cũng ko định chuyển sang làn 3 làm gì, em tắt xi nhan rồi giữ cho xe đi thẳng. Đến đây ko biết đã sai chưa?
3. Toét!
4. CSGT yêu cầu trình giấy tờ. OK, em sẵn sàng tạo điều kiện cho các anh ý làm nhiệm vụ nên đưa ngay. Các anh ý bảo đi vào làn xe tải, nên em sai. Em trình bày như ý 1 và 2 ở trên và bảo em ko sai.
Không bên nào chịu bên nào. Các anh ý giữ GPLX của em ko trả. Thế thì phải lập BB thôi. Ko có mẫu BB hiện trường nên dùng tạm BB vi phạm vậy (hơi đen cho em tý, nhưng ko sao).
Các a ý ghi "đi sai làn", em bảo ko ký. Các anh ý bảo đấy là nhận định của các anh, nếu ko đồng ý, em có thể ghi nhận định của mình. OK, thế là fair rồi. Em muốn ghi như ý 1 và 2, nhưng ít "đất" quá nên đành vắn tắt như post1 của thread này.
Đến đây em coi như BB ghi lại các sự kiện đã xảy ra, chưa quyết định ai đúng ai sai, chờ bước ra quyết định xử lý đã. Các anh ý giữ GPLX là để đảm bảo em ko "bùng" cũng là đúng thôi. Em lại ủng hộ.

Vụ việc chỉ thế thôi. Em tự thấy mình đúng nhiều mà sai ít, nên cứ mạnh dạn đưa lên đây nhờ các cụ chỉ giáo.
Nếu CSGT hoặc chính các cụ chỉ ra là em sai 1 cách thuyết phục, thì em xin vui vẻ đi nộp phạt.
Nếu CSGT bảo em sai, nhưng các cụ bảo em đúng thì em phải làm gì? Có nên khiếu nại hoặc kiện cáo tý chăng?
Và nếu điều này xảy ra thì công cụ chiến tranh chỉ là tờ BB và hệ thống quy phạm giao thông "luật ít lệ nhiều" của chúng ta thôi nhỉ!

Em có cửa gì không?

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container
Theo em thì cụ không sai, kể cả là không phải do nhường cho xe khác vượt thì cụ vẫn được đi ở làn 2, vì không có biển nào cấm xe con đi vào làn đó cả.

Còn cụ hỏi có cửa gì không thì em chắc là có (em hiểu là cụ định hỏi nếu cụ đi kiện thì có cửa thắng ko, chứ ko phải là cửa để đi xin xxx tha), tuy nhiên để đến được cửddaayys thì có rất nhiều gian truân, như vụ của cụ Đông là ví dụ cụ nhé :-B

Buồn cho cái xã hội này, giờ làm xxx cũng chỉ là một nghề để kiếm tiền, cũng giống như bọn buôn gian bán lận, bảo kê, cave .... nên các xxx cũng phải mánh khóe lọc lừa... cốt sao kiếm được nhiều tiền nhất!

nhurua

Xe hơi
Chung qui là luật GTĐB quá lạc hậu và xxx quá chuối!

thanhvd

Xe tăng
Theo em thì cụ không sai, kể cả là không phải do nhường cho xe khác vượt thì cụ vẫn được đi ở làn 2, vì không có biển nào cấm xe con đi vào làn đó cả.

Còn cụ hỏi có cửa gì không thì em chắc là có (em hiểu là cụ định hỏi nếu cụ đi kiện thì có cửa thắng ko, chứ ko phải là cửa để đi xin xxx tha), tuy nhiên để đến được cửddaayys thì có rất nhiều gian truân, như vụ của cụ Đông là ví dụ cụ nhé :-B

Buồn cho cái xã hội này, giờ làm xxx cũng chỉ là một nghề để kiếm tiền, cũng giống như bọn buôn gian bán lận, bảo kê, cave .... nên các xxx cũng phải mánh khóe lọc lừa... cốt sao kiếm được nhiều tiền nhất!
Cảm ơn cụ hiểu ý em!

Em muốn làm 1 phép thử nhỏ xem nếu mình chỉ là 1 công dân bình thường tôn trọng pháp luật thì liệu mình có buộc được PL phải tôn trọng mình không thôi. Tất nhiên em cũng hiểu việc này ko dễ.
Còn thì ngay tại hiện trường, a CSGT có nói chỉ cần xin a một câu là a ý tha cho, em còn ko xin cơ mà.

linkng

Xe tăng
E cũng bị xxx bắt lỗi như cụ nhg không bị phạt vì lí luận là cao tốc không phân làn theo loại xe mà phân làn theo tốc độ.

bmw1226

Xe tải
CSGT sai khi khép bạn vào lỗi mà bạn không vi phạm.

Bạn sai khi tạo điều kiện cho CSGT lập biên bản lỗi mà bạn không vi phạm!

Em có việc gấp nhờ các cụ tý!

Số là hôm qua em bị CGGT thổi phạt trên QL5, đoạn từ sau đèn đỏ rẽ đi Bắc Ninh đến trước ngã 4 Trâu Quỳ. Lỗi mà CS quy kết là em đang đi xe sai làn đường. E ko chịu và giải thik là đi trên làn số 2 tức làn giữa (đường 1 chiều, có 3 làn dành cho xe cơ giới) vì vừa mới nhường đường cho xe phía sau vượt, lúc CS ra hiệu dừng xe là lúc em thấy điều kiện giao thông chưa cho phép nên chưa trở lại làn xe phía ngoài cùng bên trái. (Các cụ lưu ý giúp em là các vạch phân làn đoạn đường này đều ko phải vạch liền).

Cãi nhau một hồi, anh CS có bảo lỗi em 1,2tr nhưng anh chỉ phạt có 400k để đi ngay, nhưng em ko đồng ý. Em đã ký biên bản, trong đó có 2 nội dung chính là:
1. Mục ghi lỗi, anh CS ghi: xe em đi sai làn đường.
2. Mục ý kiến người vi phạm, em ghi: xe tôi đang đi trên làn số 2, đoạn từ...đến...., vì nhường đường cho xe sau vượt.
Ngoài ra thì giữ GPLX và hẹn 7 ngày sau đến CSGT làm việc.

Em muốn xin các cụ tư vấn:
1. Em đi như vậy có sai ko, nếu sai lần sau em lưu ý ko tái phạm.
2. Với nội dung BB như trên thì em sẽ phải chịu phạt hay được quyền khiếu nại và đòi các loại bồi thường ạ?

Em xin cảm ơn trước!

Lungcu

Xe điện
Theo em nếu nó phạt thì kiện luôn , bây giờ không phải khiếu nại gì nữa . Bác nghiên cứu kỹ luật GT trước khi đến làm việc với trương tuần in vài cái ảnh hiện trường nữa .

NGUYEN T

Xe máy
Theo em,sau khi xxx đã lập BB và cụ đã ký và có ghi rõ ý kiến của mình rồi.Thì vụ việc đã được xác định tại thời điểm đó cụ đang lưu thông ở làn thứ 2.
Nếu ở giao lộ trước đó có biển phân làn,thì cụ sai và vui lòng đi nộp phạt để lấy bằng lái về.
Tuy nhiên,nếu cụ chứng minh được ở giao lộ trước đó không có biển phân làn.Thì trên tinh thần đó,cụ đã lưu thông đúng,mặc dù cụ đã ký vào BB.Nhưng,việc cụ ký BB không phải là dấu chấm hết,cụ vẫn có quyền khiếu nại.
Đầu tiên,cụ nên kiểm tra lại xem tại giao lộ gần nhất trước đó có biển phân làn hay không.Nếu không có.Cụ viết đơn khiếu nại gửi Đội trường đội CSGT có chú xxxx lập BB.Trình bày rõ lý do,tường thuật đầy đủ quá trình xảy ra vụ việc.Và cuối cùng,cụ chiểu theo Luật GTĐB ở mấy điều sau:

Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. ……………………..
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Điều 14. Vượt xe
1. …………….
2. ……………….
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
Và khẳng đinh: "Tôi thấy mình khôg vi phạm" và yêu cầu hủy BB.
Cụ tiến hành như vậy.Em nghĩ là cụ sẽ không bị phạt.Tất nhiên,phải đọc lại luật cho vững trước khi Khiếu nại.
Mong cụ thahf công.

ngthenam

Xe buýt
3 bước đầu nhà cháu thấy cụ không sai. Nhưng bước 4 là cụ sai ngay ở chỗ đỏ đỏ rồi :D.
Trân trọng cảm ơn các cụ đã cho ý kiến!

Về vụ tương tự thế này em đã trải qua vài lần, và chưa lần nào phải nộp phạt cả. Như vậy có nghĩa là em hoặc là không sai hoặc là các lần trc, các anh CSGT thấy em hiền lành tội nghiệp mà chỉ giáo dục nhẹ nhàng rồi tha cho em đi luôn để lần sau tự rút kinh nghiệm. Em không sure lắm nên mới tham vấn các cụ.

Em thì nghĩ thế này:

1. Em đang đi làn ngoài cùng bên trái (gọi là làn 1 cho dễ hình dung), có xe phía sau đánh tín hiệu xin vượt. Xét thấy đủ điều kiện cho vượt, em xi nhan chuyển làn 2 để xe sau vượt vì em ko muốn mắc lỗi ko cho xe khác vượt. Em đã lưu ý đoạn này ko cấm vượt, các vạch ko liền. Đến đây em thấy mình chưa sai gì.
2. Liên tiếp có đến 3,4 xe khác lần lượt nối tiếp vượt lên qua xe em. Xét thấy chưa đủ điều kiện trở về làn 1 và cũng ko định chuyển sang làn 3 làm gì, em tắt xi nhan rồi giữ cho xe đi thẳng. Đến đây ko biết đã sai chưa?
3. Toét!
4. CSGT yêu cầu trình giấy tờ. OK, em sẵn sàng tạo điều kiện cho các anh ý làm nhiệm vụ nên đưa ngay. Các anh ý bảo đi vào làn xe tải, nên em sai. Em trình bày như ý 1 và 2 ở trên và bảo em ko sai.
Không bên nào chịu bên nào. Các anh ý giữ GPLX của em ko trả. Thế thì phải lập BB thôi. Ko có mẫu BB hiện trường nên dùng tạm BB vi phạm vậy (hơi đen cho em tý, nhưng ko sao).
Các a ý ghi "đi sai làn", em bảo ko ký. Các anh ý bảo đấy là nhận định của các anh, nếu ko đồng ý, em có thể ghi nhận định của mình. OK, thế là fair rồi. Em muốn ghi như ý 1 và 2, nhưng ít "đất" quá nên đành vắn tắt như post1 của thread này.
Đến đây em coi như BB ghi lại các sự kiện đã xảy ra, chưa quyết định ai đúng ai sai, chờ bước ra quyết định xử lý đã. Các anh ý giữ GPLX là để đảm bảo em ko "bùng" cũng là đúng thôi. Em lại ủng hộ.

Vụ việc chỉ thế thôi. Em tự thấy mình đúng nhiều mà sai ít, nên cứ mạnh dạn đưa lên đây nhờ các cụ chỉ giáo.
Nếu CSGT hoặc chính các cụ chỉ ra là em sai 1 cách thuyết phục, thì em xin vui vẻ đi nộp phạt.
Nếu CSGT bảo em sai, nhưng các cụ bảo em đúng thì em phải làm gì? Có nên khiếu nại hoặc kiện cáo tý chăng?
Và nếu điều này xảy ra thì công cụ chiến tranh chỉ là tờ BB và hệ thống quy phạm giao thông "luật ít lệ nhiều" của chúng ta thôi nhỉ!

Em có cửa gì không?

thanhvd

Xe tăng
CSGT sai khi khép bạn vào lỗi mà bạn không vi phạm.

Bạn sai khi tạo điều kiện cho CSGT lập biên bản lỗi mà bạn không vi phạm!
Nếu em không muốn sai như cụ nói thì phải làm thế nào trong trường hợp này ạ?