Cruise Control là cái gì

xdvn

Xe tải
Em thấy trên nhiều xe nó có cái nút Cruise Control, thế là cái gì đấy hả các bác?

Cruise control là cái chức năng dành cho các ông tổ lười biếng, đã không đạp chân côn roài lại còn muốn không đạp nốt chân ga :) Nút này duy trì xe ở tốc độ nào đó mà bác set (tối thiểu 40km/h) mà không cần đạp ga bác ạ.

hachi

Xe tăng
Bác chạy ra pháp vân, đạp lên 100km/h, ấn cái nút này xong rồi bỏ chân ga ra, nó sẽ giữ đều cho bác lúc nào cũng 100km/h kể cả lên dốc hay xuống dốc.
ưu điểm: Rất tiết kiệm xăng. Chân phải có thể gãi chân trái một cách thoải mái.
Nhược điểm: Rất ít khi dùng được ở VN

smoking

Xe đạp
Đề nghị bác hachi thay đổi chữ ký nha, phạm luật vu khống đấy :^) *-)

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Em chạy xe Honda Accord đời 93, số sàn mà cũng có cruise control đấy, cái này ra đường cao tốc sử dụng hay phết đấy, thỉnh thoảng cũng phải cho chân phải nghỉ tí các bác nhể

xdvn

Xe tải
Hóa ra là thế,
thế nhưng giả dụ đang đặt ở 100km/h chẳng hạn có sự cố cần phanh gấp thì tèo hả các bác? ai mà thò tay bấm nút tắt + đạp phanh kịp được; chắc nó phải có cơ chế tự động gì nữa khi mình đạp phanh các bác nhể?

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Xe e có cả nút Drive Control, bứm cái tay phải gãi chân trái, tay trái gãi chân phải sướng thì thôi :)

hachi

Xe tăng
Khi bác đạp phanh thì hệ thống tự ngắt. Khi bác muốn vượt thì cứ đạp ga để vượt, khi vượt xong nhả chân ga thì nó lại trở về tốc độ mà bác đã set. Nói chung là còn nhiều chức năng phụ nữa nhưng tùy từng xe. Ví dụ như Cruise Control của Lexus GS còn có thêm chức năng khi đang dùng Cruise Control mà gặp xe trước chạy chậm thì nó sẽ tự động chạy chậm theo, khi xe trước đi nhanh lên thì nó lại chạy nhanh lên(y)

chanhhung

Xe hơi
Bác hachi vi pham nội quy của diễn đàn :bôi nhọ OFer. Đề nghị Mod ban nick. :101:

Chỉnh sửa cuối:
Ví dụ như Cruise Control của Lexus GS còn có thêm chức năng khi đang dùng Cruise Control mà gặp xe trước chạy chậm thì nó sẽ tự động chạy chậm theo, khi xe trước đi nhanh lên thì nó lại chạy nhanh lên(y)
Bác Hachi bảo trọng nhé, vì xe trước mà nó phanh thì GS không phanh kịp đâu ạ (b)

hachi

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

BIC.Vietnam

Xe tải
Website
www.bicvietnam.com
Bác chạy ra pháp vân, đạp lên 100km/h, ấn cái nút này xong rồi bỏ chân ga ra, nó sẽ giữ đều cho bác lúc nào cũng 100km/h kể cả lên dốc hay xuống dốc.
ưu điểm: Rất tiết kiệm xăng. Chân phải có thể gãi chân trái một cách thoải mái.
Nhược điểm: Rất ít khi dùng được ở VN
Bác nói thế nào chứ cứ ra đường trường là em xài món này, ăn ít xăng kinh khủng bác ạ ( 5,5L/100Km cho xe 1.8 AT) nhưng ở VN thì em lúc nào cũng phải rình sẵn chân phanh không thì :77:

Nhưng có 1 điều là chỉ đi đường bằng phẳng thích thôi bác ạ, đi đèo nó tốn xăng hơn đấy ạ ... Hôm trước em đi Sơn la, leo đèo dùng Cruise control nó tốn xăng như tắc đường ở Hà nội.

Tóm lại là có thêm chức năng thì tính thêm xiền ạ, mà bác nào mua xe chẳng thích Full Option ???

hachi

Xe tăng
Bác nói thế nào chứ cứ ra đường trường là em xài món này, ăn ít xăng kinh khủng bác ạ ( 5,5L/100Km cho xe 1.8 AT) nhưng ở VN thì em lúc nào cũng phải rình sẵn chân phanh không thì :77:

Nhưng có 1 điều là chỉ đi đường bằng phẳng thích thôi bác ạ, đi đèo nó tốn xăng hơn đấy ạ ... Hôm trước em đi Sơn la, leo đèo dùng Cruise control nó tốn xăng như tắc đường ở Hà nội.

Tóm lại là có thêm chức năng thì tính thêm xiền ạ, mà bác nào mua xe chẳng thích Full Option ???
Em nói lên dốc xuống dốc là ở đường bằng lên xuống một tí thôi, chứ em chưa dùng Cruise control leo đèo bao giờ cả. Leo đèo Hải vân mà dùng chức năng này thì em nghĩ khả năng bị ban nick là rất cao:21:

vauhoi

Xe container
Bác hachi nói rõ cho em với ợ, làm sao để tránh ban nick?
Em là lính mới chưa biết hết luật

vauhoi

Xe container
Chào bác Gli, em lính mới chưa biết Vodka như thế nào, bác chỉ bảo em với,

Nguyen_Vu

Đi bộ
Trả lời về cách dùng Cruise Control!

Cruise Control là chức đăng điều khiển ga tự động trên đường trường. CHức năng chính của chế độ này là duy trì xe ở tốc độ do người lái ấn định mà không phải đạp ga. Một khi các bác đã xác định được tốc độ mình cần đi và bấm nút Set thì lúc bấy giờ chương trình máy tính trong ô tô sẽ tự động điều chỉnh ga, các bác có thể bỏ hẳn chân ra khỏi chân ga mà xe vẫn tiếp tục đi tại tốc độ mà bác đã cài đặt không cần biết lúc đó là đường thẳng, lên dốc hay xuống dốc, bác chỉ tập trung vào lái mà thôi, tốc độ luôn được duy trì tại con số các bác đã cài đặt. Khi gặp chướng ngại vật, bác dạp phanh, chế độ cruise control tự động tắt, khi bác muốn về lại tốc độ như trước khi phanh, tuỳ từng xe, có xe gạt cần cruise control lên phía trên là xe tự động về đúng tốc độ đã cài đặt trước khi phanh, có xe thì phải cài lại từ đầu tức là đạp ga lên tốc độ cần đặt và bấm nút Set. Còn khi đã đặt cruise control rồi mà muốn vượt xe khác thì chỉ việc đạp ga, xe sẽ tăng tốc vượt như bình thường rồi khi nhả ga, xe sẽ tự động điều chỉnh về tốc độ đã cài đặt. Khi xe đang ở tốc độ ví dụ 50km/h mà muốn tăng thành 80km /h thì có hai cách cách thứ nhất là đẩy cần cruise control lên phía trên và giữ liên tục cho đến khi xe đạt tốc độ 80km rồi bỏ tay khỏi cần xe sẽ giữ tốc độ 80km cho đến khi các bác đạp phanh hoặc hạ tốc độ xuống. Cách thứ hai là bác tắt cruise control, tì ga đến 80km /h rồi bất nút set tại cần cruise control. Nhiều loại xe cao cấp bố trí nút cruise control ngay trên vô lăng rất tiên. Nhiều xe đặt ở bảng taplo, nhiều xe dặt cạnh cần điều khiển gạt nước.

Chức năng này rất hiệu dụng tại các đoạn đường có hạn chế tốc đô. Rất nhiều người cũng để ý tốc độ, nhưng trong khi đi đường ngồi nói chuyện với người bên cạnh thì việc tốc độ thỉnh thoảng bị tăng lên 10-15km nữa là chuyện hết sức bình thường, nhất là các đoạn lên dốc và xuống dốc và xe các bác toàn là V6 hoặc 2.2 trở lên. Khi lên dốc đa số chúng ta đều hơi tì ga thêm một chút để giữ tốc độ và khi xuống dốc, chắc chắn tốc độ sẽ tăng lên. Lúc bấy giờ XXX cứ đứng bên kia dốc mà bắn tốc độ thì 99% các chú lái xe là chết. Do đó, cruise control hết sức hiệu quả tại các đoạn đường hạn chế tốc độ , có hơi lên dốc và hơi xuống dốc, xe sẽ tự động mồi thêm ga khi lên dốc để giữ tốc độ và tự động giảm ga khi xuống dốc để xe không vượt quá tốc độ khi xuống dốc.

Nhược điểm của phương pháp này điều đầu tiên là tốn tăng hơn so với chế độ không dùng cruise control. Tuy nhiên nếu so sánh với việc bị XXX phang vài triệu tiền phạt thì tốn thêm 5-10% xăng/100km chả có ý nghĩa gì phỏng các bác. Nhược điểm thứ hai là dễ làm các bác mới lái bị cuống khi có chướng ngại vât.

Còn hỏi ý kiến cá nhân của tôi khi mua xe có chọn option này không thì tôi trả lời nếu có diều kiẹn nên chon. Phải dùng mới thấy tiện dụng. Chưa dùng chưa biết, dùng rồi sẽ nghiện.

Chúc các bác sử dụng nó hiệu quả.

huyenlexus

Xe đạp
Chức năng này xài khi đi với tốc độ 100k à , sao em đặt 50km mà không có được nhỉ . Hồi mới tập lái xe ấn mãi mà không đc . Giờ chân ga quen rồi cũng chả cần nữa . Còn nữa trên vô lăng có mấy nút như là Ace... với ON/OFF là gì nữa nhỉ :(

ketoi12345678

Xe máy
chức năng ko cần đạp ga mà xe vẫn chạy :P.Cái này đi đường cao tốc thì .... đỡ mỏi giò :D