[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

VUQUTU

Xe buýt
Đến mùa táo mèo rồi, thấy mọi người nô nức mua táo ngâm rượu thì em cũng không cưỡng lại được cái vị thơm ngọt, cái mầu cánh gián của rượu táo mèo mà uống vào đứng dậy mới biết mình say. Nhưng đấy là toàn đi ăn trực, giờ đi xa, nhớ nhà tự tay làm bình thì chẳng biết làm thế nào. Em thấy mọi người hay thái lát, phơi khô ngâm rượu, lang thang trên mạng thì thấy ngâm đường 1 thời gian rồi ngâm rượu. Chợt nghĩ các khoản ăn uống trên OF này chẳng thiếu món gì, mạo muội lên đây nhờ các bác chỉ cho em cách nào là chuẩn nhất.
Chưa có rượu táo, em có vodka chờ các bác.>:D<

Dark_KnightTL

Xe máy
Em biết mỗi 2 cách ngâm:
1. Táo mèo về rửa sạch cắt đôi ra xong cứ thế ngâm, lưu ý không bỏ hạt.
2. Táo mèo rửa sạch, bổ đôi xong ngâm với đường (như ngâm mơ), tầm 1 tháng vớt ra 1 rồi đổ rượu vào ngâm. Cái xiro kia để gấu với gấu con thưởng thức còn mình vẫn có 1 hũ rượu táo mèo mà không lo bị hạnh họe :D
Em tuyền ngâm cách thứ 2. Chúc cụ có một hũ rượu vừa ý!

VUQUTU

Xe buýt
Em biết mỗi 2 cách ngâm:
1. Táo mèo về rửa sạch cắt đôi ra xong cứ thế ngâm, lưu ý không bỏ hạt.
2. Táo mèo rửa sạch, bổ đôi xong ngâm với đường (như ngâm mơ), tầm 1 tháng vớt ra 1 rồi đổ rượu vào ngâm. Cái xiro kia để gấu với gấu con thưởng thức còn mình vẫn có 1 hũ rượu táo mèo mà không lo bị hạnh họe :D
Em tuyền ngâm cách thứ 2. Chúc cụ có một hũ rượu vừa ý!
Cách 1 thấy bảo là bị chát đấy cụ ah.
Cách 2 có ngọt quá không cụ, em uống nó chỉ hơi hơi đượm thôi, ngọt quá uống như nước đường thì mất ngon các cụ nhỉ.

wave8398

Xe đạp
thế cụ có uống vodka luôn không, em có rượu rồi, cụ chuẩn bị bún đi nhớ

wave8398

Xe đạp
còn nữa, rượu táo mèo là rất tốt cho sức khỏe ;))

VUQUTU

Xe buýt

dungcarnival

Xe tăng
Cách 1 thấy bảo là bị chát đấy cụ ah.
Cách 2 có ngọt quá không cụ, em uống nó chỉ hơi hơi đượm thôi, ngọt quá uống như nước đường thì mất ngon các cụ nhỉ.
Chuẩn

Bổ đôi thì rượu sẽ chát đấy.

Em hay ngâm như này : Quả tươi, rửa sạch, cắt một chút trên chỗ núm, thả luôn vào bình rượu trắng. Xong đem bình rựou để vào chỗ râm mát, để càng lâu càng ngon. Như này thì rựou sẽ có vị ngọt, không bị chát như bổ đôi ( vì vị chát của hạt thôi ra) .Xong.

Hôm nào xong, có ruou kụ alo mời em là ok.

phutungford

Xe điện
Em toàn rửa sạch bổ đôi (nhưng không bổ đôi hạt), rồi ngâm. Rượu táo mèo phải còn một tí chan chát uống mới khoái

Pet_HUT

Xe container
Các nhà máy rượu chế biến rượu táo mèo theo quy trình: Quả táo mèo - rửa sạch - thái lát mỏng - ngâm đường - lọc lấy nước- lên men đến đủ độ cồn khoảng 12 độ - lọc tinh - rượu thành phẩm
Còn ở nhà, thường thì rửa sạch, thái lát (mỏng thì ngâm nhành, bổ đôi thì ngâm lâu) sau đó ngâm với rượu ngon là ra rượu táo mèo vừa thơm vừa chát rất đặc trưng. :D
(Lưu ý là thái lát xong phải ngâm luôn, để lâu sẽ bị oxi không khí oxi hóa các hợp chất chát trog quả thành nhựa, vừa sẫm màu mà vừa mất vị chát)

Chỉnh sửa cuối:

VUQUTU

Xe buýt
Thank các bác, nhiều kiểu quá, đã có bác nào ngâm táo mèo khô chưa.

TÔN

Xe container
hà nội chỗ nào bán táo mèo các cụ nhỉ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra chợ Bắc qua nha.
Hay ở đầu phố Hàng khoai, ngay chân cầu Đu me em thấy cũng có bán đấy.
Táo trông cũng đẹp phết:)

buffalo car

Xe điện
Cụ ra chợ Bắc Qua nhé! Và lưu ý không chọn những quả quá đẹp vì Táo mèo phải sần sùi, già quả thì mới thơm.

Còn về ngâm rượu táo mèo em ngâm như sau:
Tất nhiên rửa thật sạch và kỹ. Dùng dao khía dọc mấy nhát dọc theo quả rồi đem phơi ngoài nắng độ 3 ngày nắng sau đó pha một bát ăn cơm nước đường, cho táo mèo + bát nước đường cùng cho vào chảo or xong to cho lên bếp xào qua cho thơm thơm. Để nguội cho vào bình đã rửa sạch, khô đổ ngập rượu (rượu 40o càng ngon) buộc thật kín và để quên càng lâu càng tốt. híhi sau 3 tháng là em xơi rồi. :D
Kết quả là: Rượu có vị thơm nồng, hơi ngọt và đương nhiên để lắng sẽ có mầu cánh gián như whisky sịn. Các cụ nhớ luôn để ngập rượu sau mỗi lần rót ra nhé không quả sẽ bị thâm đen không đẹp.

* Thêm nữa, sau Tết khi đã có Mơ xanh (càng xanh càng tốt) em mua khoảng 1 - 2 kg rồi rửa sạch cho tiếp vào bình táo mèo ngâm tiếp các cụ ạ. Đến hè Oh nó có thêm vị thơm của hạt mơ mà lại cứu lại được bình táo mèo sắp nhạt dần :)).

chanthanh_389

Xe tải
Chuẩn

Bổ đôi thì rượu sẽ chát đấy.

Em hay ngâm như này : Quả tươi, rửa sạch, cắt một chút trên chỗ núm, thả luôn vào bình rượu trắng. Xong đem bình rựou để vào chỗ râm mát, để càng lâu càng ngon. Như này thì rựou sẽ có vị ngọt, không bị chát như bổ đôi ( vì vị chát của hạt thôi ra) .Xong.

Hôm nào xong, có ruou kụ alo mời em là ok.
Cách của cụ là chuẩn nhứt đấy.sáng nay em vừa làm một bình ạ

Gamechip

Xe điện
Táo mèo tươi đường Lê Trọng Tấn nhà em bán đầy, năm ngoái em mua là 35k/kg loại đẹp.
Về rửa sạch, để nguyên quả, đổ ngập đường ngâm 1 tháng, sau đó gạn nước đường ra, đổ rượu trắng vô ngâm 2,3 tháng là xơi được ạ :)

vietran

Xe ba gác
Táo mèo có 2 loại, loại táo mèo sa pa nhỏ nhưng ngon hơn
Cụ nào đi sao ba mua téo mèo với em không

vietran

Xe ba gác
Làm rượu táo mèo có 2 kiểu:
Kiểu táo mèo ngâm rượu trắng: nặng
Táo mèo ngâm với đường cho nên men: tức dạng vang, nhẹ nhưng uống say lúc nào không biết

FANCRV

Xe tăng
Bước 1: Chuẩn bị 1 bình rửa sạch, phơi cho thật khô.
Bước 2: Ra hàng mua rượu táo mèo đổ vào đấy.
Bước 3: Uốn

mrkibeo

Xe buýt
Theo ngu ý của e và ở nhà e đã làm thì táo mèo rử sạch,khoét núm cho sạch sẽ,chắt hoặc cắt đôi quả táo ra(Cụ đừng bỏ hạt vì quả táo quý nhất cái đấy).Rồi e ngâm với đường(Tỉ lệ 5caan táo,1 cân đường ợ),Khoảng 1,2 tháng thì cụ chắt nước đường ra và đổ rượu vào ngâm.
Nếu cụ muốn dùng luôn có thể pha nước cốt đường với rượu ạ.rồi đem ngâm đá uống cũng phê lắm
Chúc cụ thành công ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng