Thay dầu máy Lancer Gala AT 1.6

gạch đỏ

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi thay dầu máy của Lancer Gala AT 1.6 là bao nhiêu lít?

GALA2.0

Xe tải
Sách HD nói là 3.3l cụ ah

conco4mat

Xe tăng
Bác ui, thay cần 9-10 lít, dầu riêng của Mit; bác thay nhớt ngoài hay không chuẩn là tiêu cái hộp số nhanh lắm.
Hộp số tự động nói chung rất kén dầu, không phải chỉ Mit mà Toyota, Ford..đều thế.

Lượng dầu thay ngoài hộp số, còn cái ly hợp ( bộ biến momen và két..ống...).

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_tempra

Xe buýt
Dầu máy Mit Gala nếu ko thay lọc dầu là 2,8 lít, nếu thay cả lọc dầu là 3,3 lít các cụ ợ.
Dầu hộp số tự động thì khoảng 4,5 lít nhưng phải chạy tuần hoàn cho dầu cũ ra hết nên gara sẽ tính khoảng 9 lít. (em thay xe em thấy chỉ khoảng 7 lít thôi còn bị ăn mất 2 lít ạ) mà thấy thợ an dân nó xách ra một cái can nhựa 10 lít dầu quái gì đấy màu hồng hồng, em hỏi nó nhe răng ra cười bảo em mới lấy ở phi ra.

htuanbth

Xe máy
Các cụ cho em hỏi ngu tí. Bao nhiêu km thì thay dầu hộp số và thay loại nào tốt nhất ạ ? Em cũng đang đi MIT Gala 1.6.

conco4mat

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngu tí. Bao nhiêu km thì thay dầu hộp số và thay loại nào tốt nhất ạ ? Em cũng đang đi MIT Gala 1.6.
Vấn đề thay dầu tự động của Gala 1.6 cần thay đúng loại ( hơn là Grandis hay Gala 2.0 dù cùng chung loại dầu).
Nếu thay không đúng loại dầu AT thì dây curoa hộp số sẽ bị đứt sớm ( thay đúng loại thì không bao giờ đứt).

Dầu này MITSUBISHI DIA QUEEN ATF SP của Mitsubishi Đóng chai một lít , chỉ định dùng trên xe Mit và Hyundai, giá rất mắc ( hình như 4-5 lần dầu AT bán ngoài cây xăng).
Việc thay dầu AT đúng cách là đội xe lên, tháo ống dầu đến két làm mát nhớt - và cắm ống vào hai thùng, một đầu hút cắm vào thùng chứa đúng 10 lít nhớt sạch (DIA QUEEN ATF SP); ống kia cắm vào thùng dầu xả ra.
Sau đó nổ máy, vào số, cho chạy đến khi 10 lít nhớt sạch được hút vào hết.
Lưu ý là Nhớt đóng trong chai nhựa 1 lít.
Theo chỉ dẩn của Mit thì lượng dầu cần thiết là 9 lít + 1lit nhớt thêm cần để tải hết nhớt cũ đi. Gara họ có thể thay 7 lít..nhưng nếu như thế là chưa đủ.

Mình mô tả để các bác có thẻbiết sơ qua và kiểm tra thợ làm.

Có thể thay nhớt loại khác không? Không thể, vì nhớt lạ sẽ làm đứt dây curoa của hộp số MIVEC III; theo tính toán, dây này không bao giờ đứt; nên khi đứt, các bác chỉ có thể mua nguyên cả cái hộp số hay may mắn hơn là tìm được từ các hôp số Gala 1.6 thay ra do tai nạn.

Nên thay ở đâu. Chỉ nên vào đại lý mà thay. Khi thay dầu ở Đại Lý, Đại Lý sẽ hưỡng được chiết khấu; còn nếu thay ở gara ngoài - ga ra ngoài không thể mua có chiết khấu - nên hoặc là họ sẻ tính giá cao hơn ( hiếm) hoặc là họ sẻ thay nhớt không đúng loại- toi cái hộp số.

Lưu ý là một số đại lý có thể thay không đúng cách , khi đó họ chỉ thay/ tính tiền các bác vài lit thôi.

Nếu bác nào lỡ thay dầu không đúng loại ( nhớt phuy, hay thay ít hơn 10 lít) thì đừng tiếc; nên đến đại lý chuẩn hơn thay lại. Số tiền khá tốn kém , nhưng rẻ hơn nhiều nếu hư cái hộp số.

Hãng ghi 40.k .Mình nên thay khoảng 30k cho chắc ăn, dù sao điểu kiện việt nam căgn hơn những nước khác.

Chỉnh sửa cuối:

htuanbth

Xe máy
Thank sờ cụ, nhưng em vẫn muốn biết là khi nào thì phải thay dầu hộp số ạ ?

tazzan_man

Xe tăng
Thank sờ cụ, nhưng em vẫn muốn biết là khi nào thì phải thay dầu hộp số ạ ?
Xe cụ không có sách hướng dẫn à?
Hềnh như là 5 vạn thì phải. Để mai em xem lại rồi em báo Cụ cho chính xác.

htuanbth

Xe máy
Xe cụ không có sách hướng dẫn à?
Hềnh như là 5 vạn thì phải. Để mai em xem lại rồi em báo Cụ cho chính xác.
Em vứt mất đi đâu rồi ý, tìm không ra. Cụ xem lại giúp em nhá. Xe em đi 7 vạn rồi, không biết chủ trước nó thay chưa.

gạch đỏ

Xe hơi
Vấn đề thay dầu tự động của Gala 1.6 cần thay đúng loại ( hơn là Grandis hay Gala 2.0 dù cùng chung loại dầu).
Nếu thay không đúng loại dầu AT thì dây curoa hộp số sẽ bị đứt sớm ( thay đúng loại thì không bao giờ đứt).

Dầu này MITSUBISHI DIA QUEEN ATF SP của Mitsubishi Đóng chai một lít , chỉ định dùng trên xe Mit và Hyundai, giá rất mắc ( hình như 4-5 lần dầu AT bán ngoài cây xăng).
Việc thay dầu AT đúng cách là đội xe lên, tháo ống dầu đến két làm mát nhớt - và cắm ống vào hai thùng, một đầu hút cắm vào thùng chứa đúng 10 lít nhớt sạch (DIA QUEEN ATF SP); ống kia cắm vào thùng dầu xả ra.
Sau đó nổ máy, vào số, cho chạy đến khi 10 lít nhớt sạch được hút vào hết.
Lưu ý là Nhớt đóng trong chai nhựa 1 lít.
Theo chỉ dẩn của Mit thì lượng dầu cần thiết là 9 lít + 1lit nhớt thêm cần để tải hết nhớt cũ đi. Gara họ có thể thay 7 lít..nhưng nếu như thế là chưa đủ.

Mình mô tả để các bác có thẻbiết sơ qua và kiểm tra thợ làm.

Có thể thay nhớt loại khác không? Không thể, vì nhớt lạ sẽ làm đứt dây curoa của hộp số MIVEC III; theo tính toán, dây này không bao giờ đứt; nên khi đứt, các bác chỉ có thể mua nguyên cả cái hộp số hay may mắn hơn là tìm được từ các hôp số Gala 1.6 thay ra do tai nạn.

Nên thay ở đâu. Chỉ nên vào đại lý mà thay. Khi thay dầu ở Đại Lý, Đại Lý sẽ hưỡng được chiết khấu; còn nếu thay ở gara ngoài - ga ra ngoài không thể mua có chiết khấu - nên hoặc là họ sẻ tính giá cao hơn ( hiếm) hoặc là họ sẻ thay nhớt không đúng loại- toi cái hộp số.

Lưu ý là một số đại lý có thể thay không đúng cách , khi đó họ chỉ thay/ tính tiền các bác vài lit thôi.

Nếu bác nào lỡ thay dầu không đúng loại ( nhớt phuy, hay thay ít hơn 10 lít) thì đừng tiếc; nên đến đại lý chuẩn hơn thay lại. Số tiền khá tốn kém , nhưng rẻ hơn nhiều nếu hư cái hộp số.

Hãng ghi 40.k .Mình nên thay khoảng 30k cho chắc ăn, dù sao điểu kiện việt nam căgn hơn những nước khác.
Địa chỉ thay dầu tin cậy ở đâu bác ;))

black-hn

Đi bộ
Cụ cho em hỏi với xe chay bao lâu nên thay dầu hộp số. Em mua xe cũ ko có sách hướng dẫn, cụ tìm giúp em nhé. Ths

conco4mat

Xe tăng

Cóc tía NA

Đi bộ
Dầu hộp số, dầu máy thì ở trên cccm nói rồi. Các cụ tư vấn cho Lancer 1.6AT có dầu cầu? Dậu trợ lực lái?

Phạm Văn Lâm

Đi bộ
Cho mình hỏi, thay dầu máy chẳng may đổ quá vạch trên khoảng 5mm thì có ảnh hưởng gì đến máy không ạ ?