Số lượng tối đa máy truy cập vào 1 điểm Wifi ????

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
Các cụ cho em hỏi tý , ở CQ em đang có hiện tượng các máy Laptop vào wifi của công ty bị giới hạn số lượng thì phải . Cụ nào đến sớm vào trước thì còn Slot , các cụ vào sau là không vào được ,mà cụ nào đã vào trước thì cả ngày thoát ra vào lại vẫn Ok còn cụ nào đã không vào được thì cả ngày không thể vào được kể cả khi các máy khác đã thoát ra , muốn vào được là phải reset cái modem . Hiện tượng này là sao vậy ,có cách nào giải quyết không - Bên em dùng cable quang Viettel

SPL

Xe container
Không hiểu cụ dùng bộ wifi phát riêng hay là modem có wifi nhưng cụ nên vào cái phát wifi đó config lại đi.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
e vừa hỏi thằng đệ hộ cụ , nó bảo là có 2 thông số cụ phải tự chỉnh lại
1 là số địa chỉ IP cấp đc cho vùng DHCP , cái này tương ứng với số máy có thể truy nhập cùng lúc
2 là thời gian refresh DNS , cái này để nó nhớ máy nào dùng IP nào , tên nào lần sau vào lại đỡ tốn tài nguyên cấp trùng , lúc cụ reset modem là xóa cái này đi đấy ợ
e chỉ biết thế , còn cụ tỷ thì e chiệu :))

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
1 là số địa chỉ IP cấp đc cho vùng DHCP , cái này tương ứng với số máy có thể truy nhập cùng lúc
2 là thời gian refresh DNS , cái này để nó nhớ máy nào dùng IP nào , tên nào lần sau vào lại đỡ tốn tài nguyên cấp trùng , lúc cụ reset modem là xóa cái này đi đấy ợ
Em đã cóp bết và gửi cho văn phòng giải quyết .. cám ơn cụ ..kính cụ 1 ly

Mr.Alo

Xe lăn
cái nì là do cty cụ xài ap đểu thôi , đổi cái ap khác là ok ( hoặc khi nào cụ không vào được ra rút điện cắm lại là vào ầm ầm )

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
:) Nếu bị limited thì chủ yếu do đông người vào quá :D, cũng gần giống bên em, trung bình 1 AP for Home chỉ đáp ứng được 10-15 connection thôi ợ. Ở ta các doanh nghiệp nhỏ và vừa toàn sài AP 4 Home hết thì phải ;))

present

Xe điện
Em ứ biết cụ này tư véo hiểm hay nhầm nữa. Cái thứ 2 cụ tư véo phải là DHCP chứ nhỉ??? :D

tetevn

Xe hơi
Cái này do AP chỗ cụ giới hạn số client thông qua số địa chỉ IP mà nó cấp phát. Để khắc phục tình trạng chỗ cụ cần:
- mở tối đa số IP mà modem có thể cấp (thông thường modem sẽ cấp max là 255 , vd : 192.168.0.1->192.168.0.255)
- Giảm tgian release IP xuống. Đây chính là nguyên nhân dẫn đến nhiều máy ko kết nối đc do hết IP, mặc dù số lượng máy thực tế < số IP có thể cấp, do 1 số IP đã đc dky cho các máy khác (nhưng các máy này hiện ko connect vào mạng). Do vậy để sử dụng tối ưu tài nguyên IP, cụ cứ đặt tgian release ngắn thôi, vd cỡ 2h là OK.

tranhainam

Xe điện
Em nghĩ là đuổi mệ thằng it bên cụ đi. Con 0 đuổi đc thì cụ nghỉ đi, tìm cty khác vào wifi thoải mái mà làm

present

Xe điện
Cái này do AP chỗ cụ giới hạn số client thông qua số địa chỉ IP mà nó cấp phát. Để khắc phục tình trạng chỗ cụ cần:
- mở tối đa số IP mà modem có thể cấp (thông thường modem sẽ cấp max là 255 , vd : 192.168.0.1->192.168.0.255)
- Giảm tgian release IP xuống. Đây chính là nguyên nhân dẫn đến nhiều máy ko kết nối đc do hết IP, mặc dù số lượng máy thực tế < số IP có thể cấp, do 1 số IP đã đc dky cho các máy khác (nhưng các máy này hiện ko connect vào mạng). Do vậy để sử dụng tối ưu tài nguyên IP, cụ cứ đặt tgian release ngắn thôi, vd cỡ 2h là OK.
Không phải rồi, mặc định DHCP của các AP đều cấp tối thiểu được 50 IP trong pool.
Theo em được biết thì AP thông thường (không phải loại chuyên dụng) chỉ phục vụ được cho khoảng 20 client đồng thời thôi.
Trường hợp cụ chủ gặp phải là do:
- DHCP có tần suất làm tươi lớn nên khi có máy tính ko kết nối nữa mà nó vẫn chưa giải phóng kết nối.
- Khả năng xử lý của AP kém (có thể do nóng quá) --> AP bị treo.

tetevn

Xe hơi
Không phải rồi, mặc định DHCP của các AP đều cấp tối thiểu được 50 IP trong pool.
Theo em được biết thì AP thông thường (không phải loại chuyên dụng) chỉ phục vụ được cho khoảng 20 client đồng thời thôi.
Trường hợp cụ chủ gặp phải là do:
- DHCP có tần suất làm tươi lớn nên khi có máy tính ko kết nối nữa mà nó vẫn chưa giải phóng kết nối.
- Khả năng xử lý của AP kém (có thể do nóng quá) --> AP bị treo.
Chả nhẽ AP kém thế hở cụ, chỗ cty em gần 700 users, chiếm hết 4 tầng tòa nhà, mỗi tầng em chỉ cấu hình có 1 modem ADSL có wifi mà chưa bao giờ biết đến quá tải cả (tất nhiên ngoài ADSL ra còn mạng khác nữa, nhưng em check statistic thì thời điểm max của 1 cái modem là gần 130 clients cùng kết nối chứ ko fai chỉ 20 như cụ bẩu ), nên em e là cái AP thông thường của cụ là quá lởm, hoặc cụ coi thường em nó quá hi hi;))

Mr.Alo

Xe lăn
Chả nhẽ AP kém thế hở cụ, chỗ cty em gần 700 users, chiếm hết 4 tầng tòa nhà, mỗi tầng em chỉ cấu hình có 1 modem ADSL có wifi mà chưa bao giờ biết đến quá tải cả (tất nhiên ngoài ADSL ra còn mạng khác nữa, nhưng em check statistic thì thời điểm max của 1 cái modem là gần 130 clients cùng kết nối chứ ko fai chỉ 20 như cụ bẩu ), nên em e là cái AP thông thường của cụ là quá lởm, hoặc cụ coi thường em nó quá hi hi;))
chuẩn đó cụ , cái ap ko giới hạn số người truy cập , nó bị đầy là do ap chất lượng kém , ko tự f5 lại lượng truy cập mà cứ lưu liên tục nó mới thế

present

Xe điện
Ý cụ là một thời điểm một con AP chỗ cụ cung cấp đồng thời được trên 100 kết nối client ấy ạ???
Cụ có thể cho biết tên và chủng loại AP cụ đang dùng không?

Em vừa mới bon chen đc vào đây thôi ak. Mong các bác cho ít gạch đá thôi nhé. Em chưa mua đc đất nên chưa nghĩ đến chuyện xây nhà đâu :D:D
Cả là cái cục wf cty e cũng giống bác kia. Mà e nghi có ai đặt giới hạn cho modem nhà e rồi. Mà e mày mò trên mạng mãi k thấy phần í vào ntn. Các bác chỉ giúp e cách vào phần giới hạn số người truy cập WF vs ak !
Em cảm ơn.

luannissan

Xe tăng
cái này là do access point thôi cụ.Trường hợp của cụ có báo limited không?Nếu báo thì cụ cấu hình như các cụ trên tư vấn là được
Thông thường mỗi cái access point cùng 1 lúc được khoảng 20 máy cụ ạ

IC Solutions

Xe hơi
Vấn đề này phải vào xem lại cấu hình mới biết được là do thiết bị hay là do cấu hình nhé. Các cụ cứ bảo là AP không giới hạn người truy cập.Có nhưng AP cấu hình chỉ có 1 người truy cập thôi cũng được các cụ nhé. Bên cụ có IT không? Cụ phải nêu rõ cụ đang dùng thiết bị nào , nếu được cụ đang nhập vào thiết bị chụp màn hình đăng lên đây mọi người biết chỗ nào mọi người chỉ giúp chứ thế này khó biết là do thiết bị hay do cấu hình lắm :D

pica

Xe máy
Theo em biết thì trên AP đều có chức năng cho phép tối đa bao nhiều người truy cập cùng lúc, với mỗi loại AP chắc giao diện cấu hình sẽ khác nhau

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
onthi247.vn
cái này là do access point thôi cụ.Trường hợp của cụ có báo limited không?Nếu báo thì cụ cấu hình như các cụ trên tư vấn là được
Thông thường mỗi cái access point cùng 1 lúc được khoảng 20 máy cụ ạ
thế mà em thấy có mấy bạn khoe là wifi kéo 200 client

1508

Xe hơi
Những AP thông thường trên thị trường thì thường chịu tải khoảng 20 client truy cập cùng lúc. Một số loại cao cấp hơn có thể chịu tải đến trên 200. Nguyên nhân cụ không truy cập được thì có thể do các nguyên nhân sau:
- Dải địa chỉ IP bị hết
- AP bị quá tải số lượng client truy cập cùng lúc