Trung tâm Hội nghị Quốc gia của Chi hội Kia Carens Club

Orient Sea

Xe điện
Nơi tổ chức Hội nghị trao đổi thông tin mọi mặt về Kia Carens. (Trung tâm cũ được chuyển dùng làm bảo tàng).

Trụ sở chính của Chi hội Kia Carens Club đã được xây dựng mới trong thung lũng các hiệp hội ở đây. Kính mời các cụ đăng ký tham gia.

Hội kem đang mời cụ Jungle từ Tp. Hồ Chí Minh ra Hà Nội chơi, giao lưu với anh em và lắp đặt các đồ chơi. Dưới đây là danh sách các cụ đã đăng ký nhờ cụ Jungle.

Auto lock: là một hộp chứa bảng mạch và linh kiện. Khi lắp đặt kết nối với MCU của xe sẽ nhận được những thông tin cần thiết để: khóa cửa khi xe chạy đến 20 km/g, cảnh báo bằng âm thanh khi xe chạy tới 52 km/g và 82 km/g.

Sound making when remote lock/unlock: là chíp cắm thêm vào MCU, kích hoạt còi báo động của xe phát ra tiếng kêu tin tin khi bấm khóa / mở khóa cửa: 100k. Muốn có tiếng kêu choách choách thì phải lắp thêm còi Siren horn, còi này báo giá của cụ Rừng là 200k.

Auto light dimmer: là hộp lắp thêm để làm cho đèn trần khi tắt sẽ tối đi từ từ đến tắt hẳn một cách tuyến tính.

Tablo led replation: là việc thay đèn led tablo bằng loại đèn led màu sắc khác.

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Carens có 3 chỗ cắm lấy nguồn điện kiểu ổ mồi thuốc lá và thú vị là mỗi cái có một cầu chì riêng các cụ ạ. Em dùng phía trước quá tải, bị cháy mất cầu chì, cắm sang phía sau lại Ok. Mà hình như cầu chì cho ổ cắm ở phía cốp sau xe cao hơn hay sao í.

hieuhic

Xe điện
Em vừa mua cái sạc pin trên xe của Nokia, mang về cắm vào dùng không được, tưởng xe mình hỏng chạy sang xe bên cạnh cắm thử thì vẫn vậy.
Mở bộ sạc ra kiểm tra thấy chân cuộn cảm bị đứt, hàn lại thì OK. Tí mất 120 ngàn.

huycm

Xe tăng
Carens có 3 chỗ cắm lấy nguồn điện kiểu ổ mồi thuốc lá và thú vị là mỗi cái có một cầu chì riêng các cụ ạ. Em dùng phía trước quá tải, bị cháy mất cầu chì, cắm sang phía sau lại Ok. Mà hình như cầu chì cho ổ cắm ở phía cốp sau xe cao hơn hay sao í.
Cái này chuẩn đấy cụ Xi ạ.

Orient Sea

Xe điện
Em vừa mua cái sạc pin trên xe của Nokia, mang về cắm vào dùng không được, tưởng xe mình hỏng chạy sang xe bên cạnh cắm thử thì vẫn vậy.
Mở bộ sạc ra kiểm tra thấy chân cuộn cảm bị đứt, hàn lại thì OK. Tí mất 120 ngàn.
Nếu Nô kìa của cụ có cổng mini/micro USB thì cụ không cần mua bộ xạc, chỉ cần cắm vào cổng USB trên xe là okia cụ ợ!

hieuhic

Xe điện
Nếu Nô kìa của cụ có cổng mini/micro USB thì cụ không cần mua bộ xạc, chỉ cần cắm vào cổng USB trên xe là okia cụ ợ!
Có cả chức năng này nữa à cụ. Nhưng em tìm trên ĐT của em mãi chẳng thấy cái cổng mini/micro USB nó nằm đâu ~X(, em dùng nokia 1209 ạ .

Carens_SX

Xe buýt
Carens chỉ nhận Ipod thôi cụ ơi, mấy cái kia nó không nhận đâu

nothinghd

Xe điện
Cụ hiếu hic nếu cần vá đèn hậu mà lười ra Đồng Nhân - NCT thì ra Nguyễn Trãi nhá, cho ló gần. Hình như là số 623 thì phải, e ko nhớ lắm, chỗ lày hình như đã có bài viết trên autopro thì phải.
Vỡ kiểu của cụ thì vá tốt, đỡ tốn xèng và thời gian...

trungvna

Xe tải
Khoe với các cụ tí, em hôm nay tranh thủ rảnh rỗi được 1 tí nên mò theo bài của cụ 4runner bên OS em đã chế được chế độ mở cốp sau thì đèn trần sau xe sáng, tổng thiệt hại là 60cm dây điện 2,5mm và 10cm băng dính điện + 20 phút thi công là xong. chỉ nối dây và luồn dây, không phải thêm thao tác gì khác. quá dễ các cụ ạ.​

Orient Sea

Xe điện
Khoe với các cụ tí, em hôm nay tranh thủ rảnh rỗi được 1 tí nên mò theo bài của cụ 4runner bên OS em đã chế được chế độ mở cốp sau thì đèn trần sau xe sáng, tổng thiệt hại là 60cm dây điện 2,5mm và 10cm băng dính điện + 20 phút thi công là xong. chỉ nối dây và luồn dây, không phải thêm thao tác gì khác. quá dễ các cụ ạ.
Cái này rất hay, cụ phọt cho cái hướng dẫn chi tiết lên để anh em bắt chước cái. Dễ thế mà nhà anh Hải không làm luôn cho dân nhể!

trungvna

Xe tải
để mai em xuống chụp lại rồi post lên cho các cụ. lần đầu chưa có kinh nghiệm nên làm mất 20phút chứ lần sau chắc chỉ mất 10phútt là cùng.

Orient Sea

Xe điện
Hì, em không chờ được cụ Trungvna, tìm vào đọc được bài của cụ 4runner bên OS rồi định làm luôn, nhưng lại bị gọi đi họp tổ dân phố nên nghĩ bụng thôi mai sẽ làm. Đi họp về đã 21g30, vẫn thấy máu quá nên quyết định giở ra làm luôn. Lúc làm, loay hoay luồn cái dây một lúc chẳng được, phải gọi cho cụ Trungvna, nhưng rồi cũng không làm theo cách của cụ ấy được... cuối cùng thì cũng xong, thấy thật là dễ đúng như cụ 4runner và cụ Trungvna nói, lại lẩm bẩm trách nhà anh Hải...

Bài của cụ 4runner hơi vắn tắt nên em viết lại cụ thể dư lày ạ. Trước hết là dụng cụ của em: 1 đoạn dây điện quãng 60 cm như cụ Trungvna nói, 1 đoạn dây thép (loại vẫn dùng buộc cốt thép đổ bê tông), chút băng dính điện, 1 tuốc nơ vít dẹt mỏng, 1 tuốc nơ vít 4 cạnh và cái đèn pin.

1. Trước tiên là tháo cái chụp nhựa trong ở đèn trền sau, dùng tuốc nơ vít dẹt mỏng cậy nhẹ ở điểm mũi tên:

2. Tháo 2 con ốc để dỡ bộ đế đèn ra:

3. Bấm nhẹ vào cái lẫy (chỗ mũi tên) để tháo giắc nối ra:

Chú ý cái giắc nối, còn một lỗ cắm dây để trống, sau khi luồn dây xong sẽ cắm 1 đầu dây vào lỗ này:

Orient Sea

Xe điện
4. Mở cửa sau, tháo đế cao su của cái ruột gà:

5. Luồn dây. Mới đầu em luồn dây thép vào cái lỗ chỗ đế cao su vừa tháo ra đó nhưng không được. Gỡ cái gioăng cao su ra ngõ nghiêng nhưng cũng không dám chắc phải luồn dây thép thế nào. Phải gọi điện hỏi cụ Trungvna, cụ ấy bẩu, đúng là phải gỡ gioăng cao su ra một chút rồi luồn dây từ lỗ đèn ra phía sau (chẳng biết em nghe qua điện thoại có hiểu được đúng ý cụ ấy không). Nhưng em làm thế cũng không được. Nên làm chiều ngược lại: luồn dây thép giữa mép nỉ và trần tôn (chỗ tháo gioăng cao su ra) về phía lỗ đèn, thì được ngay. Xoắn giây thép với giây điện kéo ngược lại về phía sau. Sau đó luồn dây thép qua cái lỗ chỗ đế cao su ruột gà:

6. Nối dây: Gỡ vải bọc cuộn dây

Rồi chọn sợi dây màu đỏ, có sọc vàng cam. Có 2 sợi như vậy, chọn sợi nhỏ hơn. Cái này phải cẩn thận, chọn nhầm là đèn luôn luôn sáng! :( (như một hai cụ trong OS đã bị). Bóc đi chút vỏ và nối một đầu dây vào đây:

Chưa vội quấn băng dính, phải thử cái đã. Tuốt đầu dây điện còn lại, cắm vào cái lỗ trống ở giắc cắm nhựa (như ảnh cuối bào trước). Cắm giắc vào đế đèn. Sáng liền, nhưng phải đóng cửa thử xem đèn có tắt không? Tắt ! Ơ rê ca ! :D

Quấn băng dính chỗ nối dây, rồi quấn cả bó lại, lắp đế cao su ruột gà - cẩn thận để nước không thể vào được. Dùng lạt nhựa bó mấy dây phía ổ đèn lại cho ra vẻ chuyên nghiệp tí:

7. Lắp đế đèn lên, lắp chụp nhựa. Và thử lại:

Đóng cửa sau:

Mở cửa sau:

Ok rồi. Cám ơn cụ Trungvna và cụ 4runner.

trungvna

Xe tải
cụ mua cái đèn Led trần ở đâu vậy? có sáng hơn đèn cũ theo xe nhiều không cụ? để em thay luôn.

trungvna

Xe tải
em nhòm thấy xe cụ Sea hình như chưa có cái lót lưng ghế sau khi gập xuống, cụ nên mua miếng lót giả da này, khi gập xuống chở đồ sẽ rất tiện, ko lo bị bẩn lưng ghế cụ ạ.

Orient Sea

Xe điện
cụ mua cái đèn Led trần ở đâu vậy? có sáng hơn đèn cũ theo xe nhiều không cụ? để em thay luôn.
Có cảm giác sáng hơn nhưng cái chính là để đèn sáng lâu không nóng cụ ạ. Em mua chỗ lão Đai lận đấy.

Orient Sea

Xe điện
em nhòm thấy xe cụ Sea hình như chưa có cái lót lưng ghế sau khi gập xuống, cụ nên mua miếng lót giả da này, khi gập xuống chở đồ sẽ rất tiện, ko lo bị bẩn lưng ghế cụ ạ.
Mọi người đã chỉ chỗ mua ở đâu đó trên đường LVL, định bụng lúc nào đi tiện đi qua thì mua dưng mà mãi vẫn chưa tiện đường cụ ạ :)

nothinghd

Xe điện
Lại hết r để mời cụ chủ tịt ồi. Bài quá chi tiết, quá đơn giản. Em lại phải phá xe em ồi :D
Cái lót lưng ghế khá lợi hại.
1. để chống bẩn lưng ghế khi chở đồ, chở lốp bị thủng đi vá :D
2. Lót nóc xe khi các cụ có nhu cầu chất thêm đồ lên nóc

Em thấy cụ nào trong hội mình tự cắt luôn thảm lót sàn nhà làm một miếng, nếu có dư thì cái nì cũng hay.