Khám phá tính năng HOLD của hộp số AT xe Maz Pre!

Entikei

Xe buýt
Kính chào các Kụ, mặc dù đi xe Maz Pre đã khá lâu, vậy mà hôm rồi nhà cháu mới khám phá ra tính năng HOLD của hộp số AT. Sau khi đã đọc thêm cả User Manual, nhà cháu xin bố cáo với các Kụ, nếu nhà cháu... ngu, xin các Kụ đừng... ném đá.3:-O
1. Để kích hoạt chế độ HOLD, bấm vào nút công tắc phía dưới nút Shift của cần số, đèn báo trên bảng Table sẽ sáng, nút này dạng On/Off. Chế độ này sẽ hết khi tắt khóa điện.
2. Khi không dùng chế độ này (Off), vòng tua máy > 2000 hộp số mới chịu chuyển số, tiếng máy hơi gằn và xe thường bị "rùng mình" rồi mới "dzọt":
- Ở số D (chạy bình thường), hộp số sẽ nhảy 1 -> 2 -> 3 -> 4 -> 3 -> 2 -> 1
- Ở số S (chạy chậm, leo dốc thấp), hộp số sẽ nhảy 1 -> 2 -> 3 -> 2 -> 1
- Ở số L (chạy tải nặng, leo dốc cao), hộp số sẽ nhảy 1 -> 2 -> 1
3. Khi dùng chế độ này (On), vòng tua máy khoảng 1200 ~ 1500 hộp số sẽ chuyển số nhưng rất êm, như hộp số CVT vậy:
- Ở số D, hộp số sẽ nhảy 1 -> 2 -> 3 -> 2 -> 1
- Ở số S, hộp số sẽ nhảy 1 -> 2 -> 1 (không được phép chạy > 100 km/h)
- Ở số L, hộp số chỉ ở 1 (không được phép chạy > 50 km/h)
4. Với tính năng HOLD, nhà sản xuất đưa ra 3 mẹo nhỏ khi lái xe (Driving Tips) khá hay, cụ thể:
a) Vượt xe hoặc leo dốc: Để tăng sức mạnh khi vượt xe hoặc leo dốc cao, đạp lút chân ga, tùy theo tốc độ của xe hộp số sẽ chuyển về 1 số thấp hơn để lấy đà rồi "dzọt".
b) Hỗ trợ dừng xe trên dốc: Khi phải dừng xe trên đỉnh dốc (như ở ~4 Hoàng Cầu - Đê La Thành), chỉ cần đạp phanh cho xe từ từ rồi dừng hẳn, sau đó bỏ luôn chân phanh cho đỡ mỏi, xe sẽ được giữ ở trạng thái cân bằng trên đỉnh dốc, máy nổ rất êm do ECU tự tính toán cân bằng tải trọng. Khi vượt dốc, chỉ cần đạp ga là okie. Quá nhàn!!! Rõ ràng nếu k0 có nó, sẽ phải làm khá nhiều thao tác khác...
c) Khi xuống dốc liên tục: Sử dụng số S hoặc L kết hợp tính năng này, khi đổ dốc liên tục xe sẽ chạy với tốc độ ổn định, dễ được kiểm soát mà chẳng mấy khi phải dùng đến phanh.
5. Hệ quả thực nghiệm đi trong phố:
- Khi chạy trong phố HN, tốc độ k0 thể > 50 km. Vì vậy, sử dụng tính năng này sẽ thấy máy chạy êm, xe chuyển số nhẹ nhàng, vòng tua máy k0 bao giờ > 1500, tiết kiệm nhiên liệu đáng kể.
- Dừng xe trên dốc Thái Hà - Láng Hạ hoặc Hoàng Cầu - Đê La Thành cực nhàn.
- Tuy nhiên tính năng này sẽ mang lại cảm giác là xe bị "lì", khởi hành chậm, mớm ga xe mới chịu suất phát, chân ga có độ chễ. Tuy nhiên, điều này là rất cần thiết khi đi trong phố. Đặc biệt, xe sẽ khó có khả năng bị... "điên".
6. Vĩ thanh:
- Rõ ràng tính năng HOLD chỉ nên áp dụng khi đi đường đèo dốc hoặc đi trong phố (k0 cần đi nhanh). Từ hôm sử dụng tính năng này, đi Maz Pre ghẻ mà nhà cháu cứ như thể đang cưỡi Mer S class vậyX_X.
- Ra quốc lộ thì k0 bàn, mời các Kụ cứ đá số D, đạp lút ga mà... lướt!!!:P
7. Cuối cùng, mời các Kụ trải nghiệm và cho ý kiến... chỉ đạo!!!

lopa

Xe tải
Hehe thank cụ ah,ấn mỗi 1 nút mà Pre đxa thành S rùi ,mặc dù vậy nhà cháu vẫn cứ đễ D chạy cho tiện vì ngồi tren Pre ma-nhan kinh khủng khiếp(may laan nhầm vào nhà cháu lại tất đi luôn owj...!!!)

Chỉnh sửa cuối:

bố_songhye

Xe buýt
Cảm ơn bác nhiu nhiu về kiến thức nút HOLD. Nhưng bác cho em hỏi đi trong phố dùng HOLD như bác nói có đỡ tốn xăng không vây?

Tourcare

Xe tăng
Em nghĩ là không, nút hold này có tác dụng chính khi tăng tốc vượt, cụ bấm nút thì nó không chuyển số,nhấn ga thì nó tăng vòng tua để vượt, hoặc khi leo đèo dốc cũng vậy, bấm nút hold để giữ nguyên số khi lên dốc.
Em nghĩ không thể tiết kiệm xăng khi dùng hold, giả sử cụ tăng tốc để số chuyển lên số 4, bấm hold thì về nguyên tắc là khi chạy chậm lại vẫn giữ số 4, nghe thì có vẻ tiết kiệm, nhưng như thế là ép số, giống như ổ số sàn ép số ép côn ý mà
Cảm ơn bác nhiu nhiu về kiến thức nút HOLD. Nhưng bác cho em hỏi đi trong phố dùng HOLD như bác nói có đỡ tốn xăng không vây?

Entikei

Xe buýt
@ bố_songhye: Theo thực nghiệm của nhà cháu thì tiết kiệm được khoảng 10% cụ ợ, từ 14l/100km giảm xuống còn khoảng 12,5l/100km. Thế là quý rồi!!!:D

@ Tourcare: Liên quan đến vấn đề kỹ thuật thì xin cụ phán cái cụ biết, đừng nói cái cụ... nghĩ. Nhà cháu đã ngâm cứu User Manual kỹ rồi, chắc nhà cháu "thông ngôn" không sai vì có đoạn viết dư lày...
When the hold mode is on
D (Drive)
The transaxle is held in third. It automatically downshifts to a lower gear at a stop, however, and returns to third for smoother acceleration.

bố_songhye

Xe buýt
Em vodka các cụ rồi nhé, em đang mới lái nên còn phải hỏi các cụ nhiều

Ducwagon

Xe tăng
Có ai có ý kiến thư 3 về cái nút Hold này không ạ, ngày trước em đi Premacy mãi, thỉnh thoảng ra đường trường cũng ấn nút này, đạp ga, thấy máy êm hơn, vọt lẹ hơn. Tuy nhiên, có tiết kiếm xăng hay không thì em chệu :D

Tourcare

Xe tăng
Gớm em chẳng lượn pre cách đây cả vài năm, cụ có thể tiết kiệm được 1.5lit xăng, dưng ép côn ép máy như thế có lợi hay có hại thì vài tháng sau biết ngay ý mà
@ bố_songhye: Theo thực nghiệm của nhà cháu thì tiết kiệm được khoảng 10% cụ ợ, từ 14l/100km giảm xuống còn khoảng 12,5l/100km. Thế là quý rồi!!!:D

@ Tourcare: Liên quan đến vấn đề kỹ thuật thì xin cụ phán cái cụ biết, đừng nói cái cụ... nghĩ. Nhà cháu đã ngâm cứu User Manual kỹ rồi, chắc nhà cháu "thông ngôn" không sai vì có đoạn viết dư lày...
When the hold mode is on
D (Drive)
The transaxle is held in third. It automatically downshifts to a lower gear at a stop, however, and returns to third for smoother acceleration.

bố_songhye

Xe buýt
Cụ nói thế vậy nhà sx họ để nút HOLD cho nó đẹp cái cần số hả cụ????:D sori nếu em nói nhầm cụ nhé

lopa

Xe tải
hehe...sắp cãi nhau rùi............

Tourcare

Xe tăng
Nó có tính năng giữ số để khi vượt và leo giốc còn gì ?? thế cụ muốn nó tiết kiệm xăng nữa à. Bravo cái nút hold =))

Cụ nói thế vậy nhà sx họ để nút HOLD cho nó đẹp cái cần số hả cụ????:D sori nếu em nói nhầm cụ nhé

bố_songhye

Xe buýt
Cụ nói vâỵ là ném đá hội nghị đấy nhé, phạt cụ 1 ly vodka...hihi

hadang

Xe hơi
Em nghĩ nút hold khi đang ở D thì xe sẽ ở số 3 và giảm xuống số 2 khi dừng. Như vậy khởi động ở số 2 thì cũng hại máy nhỉ? Công nhận là đỡ xăng và đi xe trong phố sướng hơn.

quytrong

Xe đạp
chức năng HOLD của xe Pre

tôi xin góp ý:1/Xin các cụ đọc kỹ phần "CAUTION" tại trang 5-15 của sách hướng dẫn xử dụng xe PRE. Nó sẽ không lợi cho transaxle của xe.
2/ Xe của tôi khi bâm nút HOLD nhưng không hiện đèn báo, không biết xe có được kích hoạtcchhees độ HOLD không ? Có bác nào biết không ? Xin chỉ giáo !

Minju

Xe hơi
Bác nào có kinh nghiệm vào giúp anh em cái, nhà e cũng có con này mà h mới nghe thấy chế độ Hold~X(

lopa

Xe tải
tôi xin góp ý:1/Xin các cụ đọc kỹ phần "CAUTION" tại trang 5-15 của sách hướng dẫn xử dụng xe PRE. Nó sẽ không lợi cho transaxle của xe.
2/ Xe của tôi khi bâm nút HOLD nhưng không hiện đèn báo, không biết xe có được kích hoạtcchhees độ HOLD không ? Có bác nào biết không ? Xin chỉ giáo !
Dạ mời cụ xuống Vinamazda luôn đi ah,Km kiểm tra xe mp mà co mất mát j đâu...hỏi thợ xem sao,chứ chăc các cụ ko ai bit đâu ợ...hi

lopa

Xe tải
Bác nào có kinh nghiệm vào giúp anh em cái, nhà e cũng có con này mà h mới nghe thấy chế độ Hold~X(
ô hay...cụ ko đọc bài ah,mất công cụ chủ thớt viết bài ghê ....!!! hahaha

DungTri

Xe hơi
Ngay trên bề mặt chỗ cần gạt số xe Pre có ghi các ký hiệu P, N, D, S, L và ngay bên cạnh có ghi HOLD và các số từ 3-1. ===> cụ nào tinh ý hiểu ngay nếu chạy để D xe tự động chuyển số từ 1-4 (xe Pre hộp số 4 cấp) nhưng nếu bấm HOLD xe tự động chuyển số từ 1-3 (tùy theo tốc độ). Số cao nhất xe tự động chuyển khi bấm thêm HOLD tương đương chữ số ghi bên cạnh ví dụ: D + HOLD ===> số cao nhất xe chạy đến 3. Như vậy, hiểu nôm na cứ thêm HOLD xe tự động giảm 1 số (mức số tối đa tương ứng vị trí cần số).
Em nghĩ, nút HOLD các cụ chỉ nên dùng khi vượt xe hoặc xuống dốc thôi ạ. Còn bình thường chạy D xe tự động chuyển số tùy theo tốc độ và tải trọng rồi. Về việc tiết kiệm xăng cá nhân nhà em nghĩ là không ạ (có khi còn tốn xăng hơn do cưỡng bức xe chạy số thấp hơn tính toán)

Chỉnh sửa cuối:

vcbhanoi

Xe máy
cám ơn các cụ,bài viết hữu ích quá

kiailovey

Xe tải
Hi, Xin chào cả nhà
Chuyên mục nay bổ ích thật nhưng cuối cùng thì kết luận là dư thế nào hả các Cụ? Có tiết kiệm được xăng khi chạy trong thành phố hay là lại ....khấu hao dần vào hộp số vậy~X(. Đề nghị các Chuyên gia Lên tiếng đi nào để nhiều lính trẻ còn theo với. xin cảm ơn cả nhà\m/