Em tự lắp chắn gầm xe Fiesta SD 1.6AT

digger

Xe tăng
Bẩm các cụ, vì Fiesta Sedan 1.6AT của em không có chắn gầm như những xe xịn khác, do vậy, phần vì muốn giữ khoang máy sạch sẽ, phần vì sợ đá văng lên làm vỡ máy. Em đã mua tấm chắn gầm và tự lắp đặt như sau, các bác ném đá nhẹ tay nhé:

Đầu tiên em mua của bác Việt (nick OF: ngafiesta) tấm chắn và phụ kiện giá 900K

Về nhà, em kích xe lên, lắp 2 thanh đỡ vào khung xe:

Thanh đỡ bên phụ

Thanh đỡ bên lái

Và kết quả, sau gần 1 giờ đồng hồ loay hoay thì tấm chắn gầm của em đây ạ:

TSTA

Xe container
loại này là vật liệu gì vậy anh Đức

EZdong

Xe điện
Cụ Đào khéo tay & chịu khó quá!=D>=D>=D>

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Hôm trước e cũng nhờ cụ Việt lắp cho nhưng loay hoay cả buổi chiều cụ kết luận máy của bản hachback khác nên kg lắp được...haizzz

digger

Xe tăng
Cụ Đào khéo tay & chịu khó quá!=D>=D>=D>
Cám ơn cụ, hì hì

Hôm trước e cũng nhờ cụ Việt lắp cho nhưng loay hoay cả buổi chiều cụ kết luận máy của bản hachback khác nên kg lắp được...haizzz
Máy của em cũng khác, phải chế lại cái thanh đỡ cụ ạ, chứ không phải là ấn vào là ăn ngay đâu nhá
Cụ nhìn cái thanh đỡ nhé, không dùng vít của cụ Việt mà phải nới thêm tay đấy.
Thế thì em mới loay hoay hết hơn 1 tiếng đồng hồ, chứ không thì 10 phút là xong ngay.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Dạ cả buổi chiều loay hoay ở Ford GP rồi lại quay ra gara ngoài tìm cách chế cháo nhưng cũng kg có cách nào (À mà hôm đấy là tấm nhôm cụ ợ)

digger

Xe tăng
Dạ cả buổi chiều loay hoay ở Ford GP rồi lại quay ra gara ngoài tìm cách chế cháo nhưng cũng kg có cách nào (À mà hôm đấy là tấm nhôm cụ ợ)
Thì có mỗi 4 cái ốc mà cụ. 2 cái ốc sau thì lắp phát ăn luôn, chỉ có 2 ốc trước là hơi bị khoai.
Lắp cái tay đỡ chả ăn vào cái lỗ nào có sẵn trên khung xe cả.
Em phải nới dài tay đỡ ra thêm 5 cm và uốn vào khoảng 4cm, gò lại cái tay đỡ mới với đến được mấy cái lỗ khoan sẵn ở khung xe.

Để trưa em tháo cái tay đỡ ra, chụp lại cái ảnh cho rõ rồi hầu các cụ nhá

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Bằng Composite TSTA ạ (loại bằng nhựa và bằng kim loại thì rẻ hơn)
Hôm qua phải canh đê hả em
Hôm qua em vướng 1 số việc gia đình nên ko đi được anh à,
Nói composite đắt hơn là ko chuẩn đâu, em đã định nhập loại hợp kim có Titan về, giá nhập đã 75$ rồi :(

digger

Xe tăng
Hôm qua em vướng 1 số việc gia đình nên ko đi được anh à,
Nói composite đắt hơn là ko chuẩn đâu, em đã định nhập loại hợp kim có Titan về, giá nhập đã 75$ rồi :(
Hì hì, thì đắt hơn mấy cái trong kho của cụ Việt cơ mà, chứ anh có bảo là đắt nhất quả đất đâu :P

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Thì có mỗi 4 cái ốc mà cụ. 2 cái ốc sau thì lắp phát ăn luôn, chỉ có 2 ốc trước là hơi bị khoai.
Lắp cái tay đỡ chả ăn vào cái lỗ nào có sẵn trên khung xe cả.
Em phải nới dài tay đỡ ra thêm 5 cm và uốn vào khoảng 4cm, gò lại cái tay đỡ mới với đến được mấy cái lỗ khoan sẵn ở khung xe.

Để trưa em tháo cái tay đỡ ra, chụp lại cái ảnh cho rõ rồi hầu các cụ nhá
Thanks cụ chu đáo quá!

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em thấy bác chém rất đều tay với anh em nhà FFi nhưng bác lại k0 chịu đi off với bọn em nhỉ, chán thế :(
Dạo này ngồi VP nhiều với tối ngồi nhà hầu vợ bầu nên hay lên OF chém ẩu cụ ợ. Các cụ toàn off vào thứ 7, chủ nhật em toàn phải đi đánh bắt xa bờ, e cũng dân kiếm trác sư giống cụ. Sắp tới rảnh roài em nhất định đến xin 1 chân cụ ợ

Chỉnh sửa cuối:

HamLong3.0V

Xe điện
Dạo này ngồi VP nhiều nên chém ẩu cụ ợ. Các cụ toàn off vào thứ 7, chủ nhật em toàn phải đi đánh bắt xa bờ, e cũng dân kiếm trác sư giống cụ. Sắp tới rảnh roài em nhất định đến xin 1 chân cụ ợ
Em nhất định chờ bác tham gia đấy nhé !

huy07-04-07

Xe tải
Em nghĩ dùng tấm chắn kim loại như của xe Đức là hơn mà rẻ

luxury235

Xe buýt
Chắc về sau sẽ có cách chế nhanh hơn, để lắp là vào ngay, nếu k cũng hơi phiền cho dân mới lái như tụi e!

digger

Xe tăng
Dạo này ngồi VP nhiều với tối ngồi nhà hầu vợ bầu nên hay lên OF chém ẩu cụ ợ. Các cụ toàn off vào thứ 7, chủ nhật em toàn phải đi đánh bắt xa bờ, e cũng dân kiếm trác sư giống cụ. Sắp tới rảnh roài em nhất định đến xin 1 chân cụ ợ
Ôi, lại kiến nữa à =D>

Đồng chí Đức khéo tay thật, lắp quả chắn gầm ngon quá, chút nữa mình sang bên Bác ninh gặp Đức chế lại tay đỡ cho anh em lắp sau đỡ vất vả nhé. À Đức hơi nhầm một chút , cái ốp gầm nhựa rẻ hơn nhôm Đức à, ngoài ra còn ốp gầm bằng thép nữa nhưng mình không nhập về. còn loại titan mình không có.
Vâng, đầu tiên là cụ gõ thẳng cái tay ra, sau đó uốn gập vào 1 phát và nhả 1 phát cách chừng 3cm (mục đích là đưa gần cái giá vào nhau)
Ra hàng ốc vít mua một con ốc dài 5cm và một thanh chống

Cụ để ý nhé: cái mũi tên xanh là chỗ phải lắp thanh đỡ vào, nhưng không lắp được. Do vậy em lắp lên phía trên. Vì lắp phía trên nên phải duỗi thẳng thanh đỡ ra, các cụ có thấy vết gõ ở mũi tên đỏ hông (đáng nhẽ nó quặp vào thì phải gõ thẳng ra để bắt vít ngang).
Chỗ mũi tên vàng là chỗ em uốn gập

Cụ có nhìn thấy thanh đỡ bị bẻ quặp về phía trong ở hình dưới không. Do bẻ quặp và bắt vít ở khung trên nên cái thanh đỡ bị hụt so với thiết kế khoảng 5 cm
Em phải mua thêm cái thanh chống, đồng thời dùng vít dài hơn - các cụ có thấy không

Tối em sẽ chụp ảnh rõ hơn và chi tiết hơn, vì buổi trưa không đủ thời gian tháo gầm

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
@digger: cụ chủ tịt chăm chút tìm hiểu nghiên cứu quá, anh em hội FI dc nhờ bác nhiều.
@ ngafiesta: cụ xem bác digger chế chọt thế nào cụ sửa lại tý cho chuẩn theo kiểu lắp của FIesta để anh em mua đỡ nhọc vì phải chế chọt .

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Bác Việt sang BN tầm sư học đạo xong về thí nghiệm luôn trên xe em nhé...he he