Honda CRV trong nước hay Subaru Forester 2.0 AT 2010?

OTO-BEN

Xe tải
Nhờ các cụ tư vấn giúp vì đều là dòng xe của nhật cả, nhưng CRV là lắp ráp trong nước. Vừa rồi cũng có nhiều thông tin về các dòng xe lắp ráp trong nước như vụ Mec hay Toy ko bung túi khí? Em muốn nhờ các cụ tư vấn giúp giữa 2 dòng xe trên thì nên chọn dòng nào? Subaru thì là hàng nhập (có yên tâm hơn hàng trong nước :D) nhưng ở việt mình ít người dùng quá thành ra không biết tính năng vận hành thế nào, rồi các dịch vụ kèm theo nữa? Các cụ làm em sáng mắt ra với? Em vodka nhiệt tình

Tien Trinh

Xe hơi
Website
toyotahoankiemhanoi.vn
CR-V đi bác

Theo em thì bác nên quất con CR-V trong nước cho lành, vì dịch vụ giá cả phụ tùng đều tốt, sau này có bán xe cũng dễ. Chứ bác Forester xe nhập đi thì thích thật đấy nhưng đồ đạc khó kiếm lắm nó mà trở chứng thì lại chỉ có nước đi bộ

OTO-BEN

Xe tải
Đã vodka cho cụ. Các cụ khác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp với ~X(

cucho

Xe tăng
Em chỉ góp ý về Subaru thôi nhé
- Kiểu dáng: Rất nuột nà, bắt mắt và đôc đáo tại thị trường VN. Đến đâu cũng có nhiều ánh mắt nhìn theo (cả khen +chê).
- Vận hành: tuyệt hảo, êm ái, mạnh mẽ(so với cùng phân khúc). Đặc biệt rất bốc, bám đường tốt
- Option: tùy theo gói, cơ bản, bình dân hay cao cấp.

Tóm lại, rất nhiều điểm mạnh, rất ít điểm yếu(xe nào chẳng có điểm yếu). Nhưng có 1 điểm yếu chí tử mà ta cần cân nhắc thật kỹ. Lý do tại sao Subaru có nhiều ưu thế về vận hành so với nhiều dòng xe khác là do dùng động cơ Boxer (kiểu đấm bốc ý - còn gọi là quyền Anh) tức là pittong chạy trong xilanh nằm ngang - đối xứng ( thông dụng là chạy đứng lên -xuống hoặc chếch kiểu V6, V8, V12 ). Choáng về công nghệ chưa.

Điều này dẫn đến 2 trong nhiều ưu điểm lớn là: động cơ êm hơn do xilanh nằm đối xứng (có thể tính toán cho triệt tiêu rung động), động cơ mỏng hơn loại máy đứng thông thường do đó xe có thể hạ thấp trọng tâm mà không cần hạ thấp gầm xe ......Mà thôi cái đó để các chuyên gia phân tích.

Em chỉ lưu ý 1 điều là hiện nay ở Vn mình cơ sở nào có đủ kiến thức và phương tiện duy tu bảo dưỡng cho loại công nghệ này ???. Thưc ra người say mê họ vẫn mua đấy. Porsche Cayenne cũng dùng máy Boxer đấy có sao đâu ?

Bác cân nhắc nhé

OTO-BEN

Xe tải
Cảm ơn cụ, bài viết rất nhiều thông tin hữu ích. Chúc cụ một li nào \m/

OmegaO9

Xe container
Người OF
Ở phương diện sử dụng,cả 2 xe đều ở chung phân khúc,CRV thiên về một chiếc SUV lai với sedan(2.4 lít, 170 mã lực,mâm 17) ,có tính thời trang và thích hợp sử dụng trong phố và dã ngoại,còn Forester thiên về SUV thực thụ ,kiểu dáng đơn giản hơn,có nhiều tùy chọn về hệ dẫn động. :D
Hiện CRV thì chắc phải tầm 4 tháng nữa mới có xe và cũng đã dừng nhận đặt hàng vì tình hình Thái Lan,trong khi Subaru có sẵn và đã có đại lý mới cả công ty Hình Tượng tại Trần Quang Đạo,Mỹ Đình.

thanhxuan21

Xe buýt
Mỗi xe hay 1 kiểu. Quả là khó chọn thật, bác mà thích thể thao thì chọn SUBARU. Còn cuối tháng này SUBARU mở đại lý chính thức ở Mỹ Đình roài (đâu đó gần Honda Mỹ Đình thì phải). Bác mà mua SUBARU thì ới cho anh em ra ngắm & viết vài cảm nhận nhé. Khai trương showroom SUBARU mới, em cũng phải chạy ra ngắm mới được

tungkhuyen

Xe điện
Subaru thôi cụ. CRV thì chỉ được mỗi cái an toàn khi bán. Cụ nào phân vân về chuyện phụ tùng thay thế thì cũng sắp có showroom rồi. Mà xe lắp trong nước hay hỏng vặt+dễ thay đồ thì cũng chỉ tương đương xe nhập đi lành lặn.
PS: cụ chủ có quan hệ với ai tên là Chiến ko ạ???:-/

OTO-BEN

Xe tải
gửi các cụ thông tin về subaru vừa search được :D
Subaru là chi nhánh sản xuất ô tô và tên nhãn hiệu xe hơi của Tập đoàn công nghiệp nặng Fuji (FHI) Nhật Bản.

Subaru được biết đến trên thị trường quốc tế với ứng dụng động cơ dạng boxer trong hầu hết những chiếc ô tô dung tích xylanh trên 1500 cc cũng như cách bố trí hệ thống truyền động bốn bánh, được giới thiệu lần đầu tiên vào năm 1972, đã trở thành thiết bị chuẩn cho các xe cỡ trung và nhỏ trong đa số các hội chợ quốc tế từ năm 1996. Họ cũng bán nhiều phiên bản turbocharged của các xe con, như chiếc Impreza WRX.

Tập đoàn công nghiệp nặng Fuji, công ty mẹ của Subaru, hiện có quan hệ hợp tác với Toyota Motor Corporation, công ty sở hữu 16.5% cổ phần trong FHI.

Subaru là tên tiếng Nhật của chòm sao Pleiades, hình ảnh này được thể hiện trên logo Subaru và biểu tượng cho 6 công ty thành viên của FHI.
Chi tiết tại đây http://caronline.com.vn/Desktop.aspx/Tieu-diem/Tieu-diem/Subaru/
http://choxe.net/tin-tuc/diem-mat-xe-hop-giu-gia-nhat-8457.html --> subaru dẫn đầu các cụ ạ [-O<
http://tapchixehoi.com.vn/ArticlesDetail/960/992/545/thi-truong/subaru-audi-cua-nguoi-ngheo.aspx ---> subaru là audi của em các cụ ạ X_X

OTO-BEN

Xe tải
Subaru thôi cụ. CRV thì chỉ được mỗi cái an toàn khi bán. Cụ nào phân vân về chuyện phụ tùng thay thế thì cũng sắp có showroom rồi. Mà xe lắp trong nước hay hỏng vặt+dễ thay đồ thì cũng chỉ tương đương xe nhập đi lành lặn.
PS: cụ chủ có quan hệ với ai tên là Chiến ko ạ???:-/
em có quan hệ với khoảng 3 ông Chiến cụ ạ b-(

dungcarnival

Xe tăng
Subaru đi kụ, cho nó lạ mắt.

Nếu kụ mua xe để đi, phục vụ mình và gia đình, không lăn tăn về rớt giá khi bán thì múc Subaru là ngon, hoặc Renault ( ở Lê Văn Lương)

OTO-BEN

Xe tải
Dạ, cụ Chiến nào đấy có số đuôi xx1118 cũng hỏi e về vụ so sánh này ạ!!
cụ này thì biết <:-P

Đang lăn tăn quá nên phải hỏi các cụ góp ý giúp. Xe nhập thì chắc cụ nào cũng thích rồi, chỉ có điều con subaru này lại quá mới ở Hà nội, ko biết sau này bảo dưỡng thay đồ dịch vụ thế nào?

OTO-BEN

Xe tải
Subaru đi kụ, cho nó lạ mắt.

Nếu kụ mua xe để đi, phục vụ mình và gia đình, không lăn tăn về rớt giá khi bán thì múc Subaru là ngon, hoặc Renault ( ở Lê Văn Lương)
Cảm ơn cụ, mời cụ li cafe buổi sáng ~o)
khoản rớt giá cũng là điều đáng để nghĩ đấy ạ, nếu ko em đã cố lên hẳn con VW tiguan :D.
Nhưng em có gửi các cụ một bài nói về giữ giá của các dòng xe, con subaru lại nằm trong top đầu về giữ giá, hơn cả toy và honda mới lạ chứ, thành ra em băn khoăn quá, băn khoăn quá ~X(

elegantteam

Xe tăng
nếu kết crv thì cụ cố chờ xem bản mới thế nào

tungkhuyen

Xe điện
Cảm ơn cụ, mời cụ li cafe buổi sáng ~o)
khoản rớt giá cũng là điều đáng để nghĩ đấy ạ, nếu ko em đã cố lên hẳn con VW tiguan :D.
Nhưng em có gửi các cụ một bài nói về giữ giá của các dòng xe, con subaru lại nằm trong top đầu về giữ giá, hơn cả toy và honda mới lạ chứ, thành ra em băn khoăn quá, băn khoăn quá ~X(
Nếu cụ ko quá quan trọng nội thất thì con 2.0 là ngon lành. Còn phụ tùng thì ko có vấn đề j phải lo, vì sắp có hãng, hơn nữa là nó quá lành, ko phải lăn tăn. Vụ giữ giá thì nươc ngoài thôi, chứ ở VN các cụ khác ném đá cho bẹp ruột.

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Cụ không lên lo về đồ cụ nhé. Xe này Tàu khựa nó chạy nhiều lắm => đồ mua từ china không sợ đắt :))

LongHip

Xe buýt
Subaru ở SG có rồi mà bác, cần đồ gì alo bảo SG gửi ra cũng nhanh mà.

OTO-BEN

Xe tải
Cụ không lên lo về đồ cụ nhé. Xe này Tàu khựa nó chạy nhiều lắm => đồ mua từ china không sợ đắt :))
Sao bảo bên Tàu khựa nó chạy VW nhiều như Toy, Honda ở Việt Nam. Em chưa thấy nói Subaru ở tàu khựa nhiều bao giờ cả :-"

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Sao bảo bên Tàu khựa nó chạy VW nhiều như Toy, Honda ở Việt Nam. Em chưa thấy nói Subaru ở tàu khựa nhiều bao giờ cả :-"
Cụ chưa nghe nói thì bây giờ nghe . Còn em thấy nó chạy nhiều