Chi hội [Lưu trữ] Linh kiện, phụ tùng (chuyển chìa zin sang Flip Key)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Libor

Xe điện
[Flip Key] Hướng dẫn sơ bộ cho các cụ tự làm chìa khóa rút gọn!

Chiểu theo ý kiến của một vài cụ trong hội Kem, là lấy luôn chìa zin theo xe để ghép vào cái bộ chìa rút gọn, tối nay chả có việc gì làm nên em loay hoay lôi đám đồ nghề ra vừa ngồi tess thử xem nó thế nào, tiện thể post lên đây quy trình để các cụ ngắm nghía ạ! (Em cứ để thớt riêng vài hôm để các cụ ngâm cứu, sau này Cụ Xi thấy nếu cần ghép vào thớt linh kiện phụ tùng cho nó đỡ dài dòng thì cụ giúp em với nhá, ) :)

2 chìa trước khi thi công đây ạ: (các cụ chú ý, chìa zin bên trên có dập chữ N đấy ạ)

Làm cái bật lửa đốt luôn vỏ nhựa của chìa zin, đây là nhựa PE nên cháy hơi bị nhanh ạ, nó chảy như khi các cụ đốt túi ni-long ạ, sau khi đốt hết phần nhựa nó lòi ra cái phôi dư này: cái chìa bị khuýet giữa chính là chìa zin theo xe ạ

Lấy thước đo độ dày thì cả 2 chìa đều cùng độ dày ạ, loại trước đây các cụ mua chắc có thể mỏng hơn tí ti

Sau một hồi ngồi giũa và mài thì em nó dư này ạ:

CẮm vào ổ chính ngon choét, gập ra gập vào nhẹ nhàng ngay ạ, nom cũng xịn ra phết, oách hơn mang ra hiệu cho thợ làm... tổng thời gian ngồi giũa miệt mài khoảng 15 phút!

Yêu cầu dụng cụ: Dũa mỹ nghệ dẹt có độ dày 1mm, 1 cái đột để đóng chốt chìa khóa ra, thước cặp nếu có càng tốt.... quan trong nhất là cụ nào phải có 10 cái hoa tay dạng hoa dây, xoắn lên tận nách thì làm sẽ như ý ngay ạ.... em làm vẫn hơi lem nhem vì mới có 10 cái hoa tay bé tý ở đủ 10 ngón...:)) Nếu các cụ định tự làm thật thì để em đưa đầy đủ kích thước yêu cầu lên ngay nhá!

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Cụ lày nhiều mẹo hay thiệt. Em bất ngờ nhất là đốt cái nhựa của chìa chính! Thank cụ!

Beck

Xe điện
Àh, cụ Lý ở nhà có đồ nghề như khoan, mài không để mai em nhờ xử lý mấy cái gương ạ.

tuan508

Xe tải
Thanks cụ Lí :) e chịu thua tính tỉ mẩn của cụ, nếu làm chắc phải nhờ đến cụ thoai :)

Vẫn liên quan tới flip key, cụ có sáng kiến nào cải thiện cái lò xo ko ạ ??? Của e mở ra đến nửa chừng là hết , muốn tiếp phải dùng cơm ợ :(

Libor

Xe điện
Àh, cụ Lý ở nhà có đồ nghề như khoan, mài không để mai em nhờ xử lý mấy cái gương ạ.
Tầng 1 nhà em chả thiếu thứ rì cụ nhá, em để nguyên 1 tầng (120m2) dành để đồ chơi của em ạ...:P

Thanks cụ Lí :) e chịu thua tính tỉ mẩn của cụ, nếu làm chắc phải nhờ đến cụ thoai :)

Vẫn liên quan tới flip key, cụ có sáng kiến nào cải thiện cái lò xo ko ạ ??? Của e mở ra đến nửa chừng là hết , muốn tiếp phải dùng cơm ợ :(
Cái này đơn giản, nhưng tả bằng mồm thì khó cực,:)) chủ nhật ra 3B em mang theo đồ nghề đi nhá, cái bệnh này của cụ em làm trong 1 phút là bật tanh tách, các cụ khác nhìn xong thì cũng chỉ 1 phút sau là tự làm đc ạ! :)

Beck

Xe điện
Tốt quá rồi, vậy để mai em xem hỏi các cụ lại qua chỗ cụ cùng nhau chiến mới vui đây, mai em sẽ gọi cụ.
Thanks cụ.

haivd

Xe buýt
Cụ Lý cho hỏi, xe em mấy hôm nay phải gí sát chìa vào của mới khóa/mở được. Cách xa 3m là chịu, như thế có phải là yếu pin k ? nếu thế thì thay pin ở đâu Cụ ? Tks cụ nhé

Libor

Xe điện
Cụ Lý cho hỏi, xe em mấy hôm nay phải gí sát chìa vào của mới khóa/mở được. Cách xa 3m là chịu, như thế có phải là yếu pin k ? nếu thế thì thay pin ở đâu Cụ ? Tks cụ nhé
Chính xác là hết pin cụ ạ! Cụ ra hàng đồng hồ hoặc cửa hàng máy tính mua pin nhá! ký hiệu pin CR2032 loại này 3V và hay dùng trong bo mạch chủ để nuôi CMOD trong máy tính để bàn ợ! đắt lắm cũng chỉ 10-15k/viên

Carens_SX

Xe buýt
Em cũng đã chế chìa gin gắn vào vỏ chìa trước đây cụ Lí đặt hàng cho anh em Carens, nhưng em không dùng cách đốt vỏ nhựa vì gây ô nhiễm môi trường mà dùng kìm bẻ vỏ nhựa của chìa ah :D.

Cảm ơn thông tin chia sẻ của cụ Lí, hôm nào off cụ chia sẻ thêm về cái đệm cao su gắn vào lò xo của Carens nhá, em cũng đang ngâm cứu cái món đấy :)

metalvn

Xe máy
Khi lắp cái nắp vỏ của phần trên thân khóa, thay vì xoay 1 vòng thì cụ làm 2 vòng là bật choanh choách, có khi tung cả chìa ý chứ.
Công nhận cụ Lý tỉ mẩn, em chỉ đủ thời gian tháo phôi từ flip key cũ lắp sang flip key mới cho đỡ phải ngồi dũa :))

Hindu

Xe tải
Cảm ơn cụ Lý đã chia sẻ kinh nghiệm, chiều nay về em sẽ tự chiến mặc dù ít hoa tay và báo cáo kết quả với các cụ,...hixxx..hixxxx.......

Seafood

Xe tải
Cụ Lí khéo tay thật, chắc bà Mụ nặn nhầm thành con zai?

civic

Xe hơi
Em cũng định dũa mấy cái hoa tay nhưng sau khi bẻ khóa zin ra thì thấy không cần hoa tay nữa, em đem chìa ra đầu đường hết 10K và 10 giây, bỏ vào làm 1 phát ăn ngay. Không biết sao chìa zin của em lại kết cấu khác cụ Lí nhỉ.
Cám ơn cụ Na và các cụ HN đã lấy hộ Flip Key lại còn đưa đón cafe nữa. Chúc các cụ một năm mới thành công, an toàn trên mọi nẻo đường

laodatma

Xe điện
Em cũng định dũa mấy cái hoa tay nhưng sau khi bẻ khóa zin ra thì thấy không cần hoa tay nữa, em đem chìa ra đầu đường hết 10K và 10 giây, bỏ vào làm 1 phát ăn ngay. Không biết sao chìa zin của em lại kết cấu khác cụ Lí nhỉ.
Cám ơn cụ Na và các cụ HN đã lấy hộ Flip Key lại còn đưa đón cafe nữa. Chúc các cụ một năm mới thành công, an toàn trên mọi nẻo đường
Cụ cẩn thận thía! Bao gói cẩn thận mấy nút bấm vậy chắc bán xe hình trên phím vưỡn còn zin :D Vụ duôi chìa zin của cụ # của cụ Lí chắc là xe cụ là xe nhập còn xe cụ Lí là xe a Hải lắp đới!

civic

Xe hơi
Cụ cẩn thận thía! Bao gói cẩn thận mấy nút bấm vậy chắc bán xe hình trên phím vưỡn còn zin :D Vụ duôi chìa zin của cụ # của cụ Lí chắc là xe cụ là xe nhập còn xe cụ Lí là xe a Hải lắp đới!
Hihi... tại em đọc thấy các cụ bảo cái hình in trên phím dễ bị phai... cứ dán miếng keo vào xem thế nào, chìa zin đem bỏ vô bóp, nếu cần xài được luôn, chứ cái chuôi nhỏ như cụ Lí không biết làm sao mà xoay được chìa khóa :)

phaibx

Xe hơi
Các cụ ơi vậy phần điều khiển lắp kiểu gì? em chưa thấy các cụ phọt ảnh lên chưa rõ lắm...

babyhood

Xe tăng
nể cụ quá tỉ mỉ ạ

nikexpress

Xe tăng
cụ nào có cái ảnh so sánh độ TO giữa chìa cũ và flipkey thì post lên cho em nghía với nhé, ko bít có quá cộm khi cho vào túi ko nhỉ

nothinghd

Xe điện
cụ nào có cái ảnh so sánh độ TO giữa chìa cũ và flipkey thì post lên cho em nghía với nhé, ko bít có quá cộm khi cho vào túi ko nhỉ
đời 2010 trở về trước, sang chìa flip key thì chìa mới to hơn là chắc rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng