Fiesta Hatchback - Lập trình điều khiển từ xa và khóa cửa xe tự động

sqlserver2k

Xe máy
Hi các bác,

Em có 2 câu hỏi, nhờ các bác giúp đỡ.
1. Em đọc trong hướng dẫn sử dụng của Fiesta thì thấy ở trang 27, có nói tới môn Lập trình điều khiển từ xa. Đã thử theo hướng dẫn nhưng kô được?

Không biết đã có bác nào thử món này chưa? Ích lợi là gì? Fiesta Hatchback có làm món này được kô?

Em đã thử mang câu hỏi này hỏi 1 số bác Sales Ford thì cũng lắc đầu kô biết.

2. Không biết Fiesta có tính năng tự động khóa cửa sau 1 khoảng thời gian nào kô? Em đọc thì chỉ có tự động khóa cửa chỉ khi trước đó mình mở cửa bằng nút trên khóa điện tử, còn nếu mở cửa bằng tay thì kô tự động khóa. Em cần tính năng này vì dạo gần đây hay quên khóa cửa quá, nếu mà xe tự động đóng cửa thì an toàn hơn.

Cảm ơn các bác đã đọc,

sqlserver2k

Xe máy
Đã cụ nào đi hatchback thắc mắc như em chưa? Các cụ test thử nhé.

TSTA

Xe container
Hi các bác,

Em có 2 câu hỏi, nhờ các bác giúp đỡ.
1. Em đọc trong hướng dẫn sử dụng của Fiesta thì thấy ở trang 27, có nói tới môn Lập trình điều khiển từ xa. Đã thử theo hướng dẫn nhưng kô được?

Không biết đã có bác nào thử món này chưa? Ích lợi là gì? Fiesta Hatchback có làm món này được kô?

Em đã thử mang câu hỏi này hỏi 1 số bác Sales Ford thì cũng lắc đầu kô biết.

2. Không biết Fiesta có tính năng tự động khóa cửa sau 1 khoảng thời gian nào kô? Em đọc thì chỉ có tự động khóa cửa chỉ khi trước đó mình mở cửa bằng nút trên khóa điện tử, còn nếu mở cửa bằng tay thì kô tự động khóa. Em cần tính năng này vì dạo gần đây hay quên khóa cửa quá, nếu mà xe tự động đóng cửa thì an toàn hơn.

Cảm ơn các bác đã đọc,
1. Chế độ khóa ở trang 27 nói tới là như này cụ à:
Fiesta có 2 chế độ mở khóa khi ấn unlock: mở 1 lúc tất cả các cửa, hoặc mở cửa lái và cốp trước, mở các cửa còn lại sau.
xe mặc định thường là ở chế độ 1.

Nếu cụ thấy chế độ 2 hay hơn, thì cụ chuyển chế độ 1 sang 2 (và ngc lại) bằng cách:
Giữ đồng thời cả lock và unlock trên remote trong vòng 4s, khi nào đèn xinhan nháy nháy là ok. Yêu cầu đã được accept.

Việc mở như này là khá cẩn thận, tuy nhiên mang lại phiền phức mỗi khi óc nhiều người cùng lên xe. Cụ phải ấn double unlock thì họ mới unlock cửa được.

2. Việc tự lock sau khi unlock là có trên các xe.
Tuy nhiên nó chỉ tự lock lại trong trường hợp cụ ấn nút unlock mà ko ra mở cửa, thì sau khoảng 45s (em đã tested) xe tự lock lại cho cụ.
Tính năng này nhằm khắc phục trường hợp cụ vô tình ấn nút unlock khi cất chìa khóa.

Còn nếu cụ khóa xe lại rồi có người bên trong mở cửa xe bằng tay ra thì xe sẽ để nguyên chế độ unlock đó. Vì đây là trường hợp chủ động.

Có gì em nói ko rõ, cụ qua bên em cafe em làm lại chi tiết cho.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
TSTA hiểu không đúng câu hỏi số 1 của cụ ấy rồi
Ý cụ ấy muốn sử dụng chế độ lập trình điều khiển từ xa cơ
Em cũng đọc rồi nhưng chưa thử, khả năng cũng thử 1 cái

TSTA

Xe container
LẬP TRÌNH ĐIỀU KHIỂN TỪ XA
(G1225051)
Có thể lập trình tối đa 8 điều khiển từ xa để sử dụng trên xe (bao gồm điều khiển đi theo xe.
Các điều khiển từ xa phải ở trong xe trong quá trình lập trình. Cài đai an toàn hàng ghế trước và đóng tất cả cửa để bảo đảm chuông báo xung đột không kêu trong quá trình lập trình.
Lập trình điều khiển từ xa mới

1. Để lập trình điều khiển mới, bật chìa khóa đện về vị trí II 4 lần trong vòng 6 giây.

2. Bật chìa khóa điện về vị 0. Tiếng chuông xuất hiện để báo hiện tại có thể lập trình điều khiển trong vòng 10 giây.

3. Nhấn bất kỳ nút nào trên điều khiển mới. Một tiếng chuông xuất hiện để xác nhận.

4. Lặp lại bước cuối cùng này cho tất cả các điều khiển khác, bao gồm cả điều khiển nguyên bản. Không tháo chìa khóa điện khỏi ổ khóa khi nhấn nút trên điều khiển.

5. Bật chìa khóa điện về vị trí II) hoặc đợi 10 giây để kết thúc việc lập trình chìa khóa.

Chỉ các điều khiển bạn vừa lập trình xong
mới có thể khóa hay mở xe.
Lập trình lại chức năng mở khóa
Ghi Chú: Nếu bạn nhấn nút mở khóa có thể tất cả các cửa hoặc chỉ cửa lái và nắp khoang hành lý được mở khóa. Nhấn nút mở khóa một
lần nữa để mở khóa tất cả các cửa. Nhấn và giữ nút mở khóa và nút khóa đồng thời trong ít nhất 4 giây với chìa khóa điện tắt. Đèn báo xi nhan sẽ nháy hai lần để xác nhận thay đổi.
Để trở về chức năng mở khóa ban đầu, lặp lại quy trình.
cái này phải ko cụ.

Tự dưng cụ làm cái này làm chi, set thêm chìa thì phải có chìa và phải cho nó cài chương trình đã.
Việc này là của KTV, mà các dòng xe khác cũng tương tự như vậy. Con Ếch mở chìa manual là kiểu gì cũng phải reset lại ko thì nó hú kinh lắm.

Em vừa thử làm rồi, tương đối dễ dàng, nhưng cụ phải kiếm đc 1 cái chìa mới, mở được khóa xe nhưng bị out tính năng điều khiển remote.
Xe cụ có mỗi 1 chìa nguyên bản thôi.
Hay là cụ order thêm 1 cái nữa đi.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
cái này phải ko cụ.

Tự dưng cụ làm cái này làm chi, set thêm chìa thì phải có chìa và phải cho nó cài chương trình đã.
Việc này là của KTV, mà các dòng xe khác cũng tương tự như vậy. Con Ếch mở chìa manual là kiểu gì cũng phải reset lại ko thì nó hú kinh lắm.

Em vừa thử làm rồi, tương đối dễ dàng, nhưng cụ phải kiếm đc 1 cái chìa mới, mở được khóa xe nhưng bị out tính năng điều khiển remote.
Xe cụ có mỗi 1 chìa nguyên bản thôi.
Hay là cụ order thêm 1 cái nữa đi.
Công nhận là cũng chẳng cần thử cái tính năng này làm chi cho mệt
nếu làm thêm 1 cái điều khiển mới nữa thì mới nên thử

sqlserver2k

Xe máy
Thanks cụ, đúng là cái này. Cái này chỉ cho kỹ thuật viên thôi :)

Câu hỏi số 2 của em nó liên quan đến cái bệnh đãng trí của em. Em luôn có cảm giác là mình quên khóa cửa xe khi từ bãi xe đi ra. Không biết có thiết bị, phần cứng nào giúp cho việc khóa cửa xe tự động, nếu như sau 1 khoảng thời gian, xe kô vận hành gì cả. Điều này sẽ giúp ngăn ngừa kẻ trộm nếu chẳng may em quên bấm nút khóa xe.

TSTA

Xe container
Thanks cụ, đúng là cái này. Cái này chỉ cho kỹ thuật viên thôi :)

Câu hỏi số 2 của em nó liên quan đến cái bệnh đãng trí của em. Em luôn có cảm giác là mình quên khóa cửa xe khi từ bãi xe đi ra. Không biết có thiết bị, phần cứng nào giúp cho việc khóa cửa xe tự động, nếu như sau 1 khoảng thời gian, xe kô vận hành gì cả. Điều này sẽ giúp ngăn ngừa kẻ trộm nếu chẳng may em quên bấm nút khóa xe.
cái này thì khó đấy, nhưng đây cũng là giải pháp, đảm bảo ko ai dám vào xe cụ đâu :P

Lion7799

Xe máy
1. Chế độ khóa ở trang 27 nói tới là như này cụ à:
Fiesta có 2 chế độ mở khóa khi ấn unlock: mở 1 lúc tất cả các cửa, hoặc mở cửa lái và cốp trước, mở các cửa còn lại sau.
xe mặc định thường là ở chế độ 1.

Nếu cụ thấy chế độ 2 hay hơn, thì cụ chuyển chế độ 1 sang 2 (và ngc lại) bằng cách:
Giữ đồng thời cả lock và unlock trên remote trong vòng 4s, khi nào đèn xinhan nháy nháy là ok. Yêu cầu đã được accept.

Việc mở như này là khá cẩn thận, tuy nhiên mang lại phiền phức mỗi khi óc nhiều người cùng lên xe. Cụ phải ấn double unlock thì họ mới unlock cửa được.

2. Việc tự lock sau khi unlock là có trên các xe.
Tuy nhiên nó chỉ tự lock lại trong trường hợp cụ ấn nút unlock mà ko ra mở cửa, thì sau khoảng 45s (em đã tested) xe tự lock lại cho cụ.
Tính năng này nhằm khắc phục trường hợp cụ vô tình ấn nút unlock khi cất chìa khóa.

Còn nếu cụ khóa xe lại rồi có người bên trong mở cửa xe bằng tay ra thì xe sẽ để nguyên chế độ unlock đó. Vì đây là trường hợp chủ động.

Có gì em nói ko rõ, cụ qua bên em cafe em làm lại chi tiết cho.
Xin cụ TSTA cho hỏi là Escape 2011 có thể đặt lại chế độ bấm 1 lần unlock trên điều khiển là có thể mở một lúc tất cả các cửa, như cách cụ hướng dẫn cho xe Fiesta trên được không? Xe của tôi Escape 2011, hiện nay phải bấm unlock 2 lần liền nhau trên điều khiển thì mới mở hết được các cửa. Bấm unlock 1 lần, chỉ mở được cửa lái. Cám ơn cụ nhiều.

TSTA

Xe container
Xin cụ TSTA cho hỏi là Escape 2011 có thể đặt lại chế độ bấm 1 lần unlock trên điều khiển là có thể mở một lúc tất cả các cửa, như cách cụ hướng dẫn cho xe Fiesta trên được không? Xe của tôi Escape 2011, hiện nay phải bấm unlock 2 lần liền nhau trên điều khiển thì mới mở hết được các cửa. Bấm unlock 1 lần, chỉ mở được cửa lái. Cám ơn cụ nhiều.
Escape thì ko change mode đc đâu. Cụ chịu khó double unlock vậy.:(, hoặc ngại bấm thì ấn nút unlock ở trên cánh lái. Em thì thích cách bảo vệ của Ếch :P

Lion7799

Xe máy
Cám ơn cụ TSTA. Lúc nãy em cũng thử cách cụ hướng dẫn cho xe Fiesta nhưng Escape thì ko đc! Kể ra cách bảo vệ của Escape thì cũng an toàn. Nhưng thỉnh thoảng cũng bất tiện thật. Nhất là lúc cho người nhà mượn xe, thỉnh thoảng lại gọi ời ời là cửa xe có vấn đề.

TSTA

Xe container
Cám ơn cụ TSTA. Lúc nãy em cũng thử cách cụ hướng dẫn cho xe Fiesta nhưng Escape thì ko đc! Kể ra cách bảo vệ của Escape thì cũng an toàn. Nhưng thỉnh thoảng cũng bất tiện thật. Nhất là lúc cho người nhà mượn xe, thỉnh thoảng lại gọi ời ời là cửa xe có vấn đề.
cụ còn gặp rắc rối khi khóa bằng remote rồi dùng chìa khóa 2nd mở. (phải cho nó lock 30s cơ)
Nó hú ầm ĩ lên ấy.
Cụ phải reset chìa lại cho nó, nó mới chịu yên.

thinhkieuphong

Xe điện
các cụ cho em hỏi có cách nào chỉ mở của lái còn các cửa khác bị lock k nhỉ ???

tung_pvn

Xe tải
cụ Lion7799 thử xem sao vì em nghĩ cách lock/unlock bằng remote các xe Ford là như nhau, xe Mon em cũng thế, đã thử rồi, nếu cụ muốn bấm 1 phát mở hết các cửa thì cụ nhấn giữ đồng thời 2 nút lock và unlock trên remote chừng 3 giây cho đến khi đèn xi nhan nháy 2,3 cái là xong, nếu cụ muốn reset lại thì cụ lại làm ngược lại