Kia morning - báo đèn check -

hungpd

Xe máy
Chào các Bác,
Xe KMN 2007 của em cách đây khoảng 2 tháng có đi trời mưa báo check, mang ra KIA Giải Phóng đọc lỗi P2096 (post catalyst fuel trim system too lean), họ nói là lỗi cảm biến oxy, đã tháo cảm biến vệ sinh bằng RP7.
Hôm nay lại trời mưa gió đèn Check lại nối, em phi sang KIA Long Biên đọc lại báo lỗi như vậy P2096, lần này các chú bên KIA LB nói tốt nhất nên thay cảm biến vì cảm biến chập chờn.
Chán quá, không hiểu vụ này ntn, các Bác cao thủ trên OF có ai biết cách xử lý giúp em với ạh.
Cảm ơn các Bác nhiều

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nên thay

Cảm biến Oxy có tuổi thọ của nó, xe bác 2007 thì thay được rồi

hungpd

Xe máy
Bên KIA báo em 2,2 củ chưa kể công thay, tuy nhiên em vẫn lăn tăn là xe em chạy rất ít, hiện tại mới khoảng 24.000km nên không hiểu ntn....

bmw_cleardtc

[Tịch thu bằng lái]
Bên KIA báo em 2,2 củ chưa kể công thay, tuy nhiên em vẫn lăn tăn là xe em chạy rất ít, hiện tại mới khoảng 24.000km nên không hiểu ntn....
Em cũng hay gặp trường hợp xe báo check mà nguyên nhân là do hỏng cảm biến oxi, Chuyện ấy cũng bình thường bác ạ muốn ngon lành thì bác thay cái mới còn cứ để thế đi thì về cơ bản động cơ ko có vấn đề gì có chăng sẽ tốn xăng hơn 1 chút

aivoges

Xe đạp
Thường cảm biến oxi phải ngoài 50.000km mới hỏng. Mới có 24.000km mà đã hỏng cảm biến oxi thì quá sớm, nhưng nếu đã hỏng thì chỉ có thay thôi chứ chẳng còn cách nào khác.

hungpd

Xe máy
Xe này nhà em bị báo check 3 lần đều vào ngày mưa to, hôm qua bên KIA cũng nói là phải theo dõi vì chưa thể kết luận chính xác là do cảm biến vì mỗi lần báo check cách nhau khoảng 500km.
Bác Hardtop cũng nói em cần phải theo dõi áp suất xăng thấp ...
Bác nào cũng bị như em chia sử chút kinh nghiệm với ạh.
Tks

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Chào các Bác,
Xe KMN 2007 của em cách đây khoảng 2 tháng có đi trời mưa báo check, mang ra KIA Giải Phóng đọc lỗi P2096 (post catalyst fuel trim system too lean), họ nói là lỗi cảm biến oxy, đã tháo cảm biến vệ sinh bằng RP7.
Hôm nay lại trời mưa gió đèn Check lại nối, em phi sang KIA Long Biên đọc lại báo lỗi như vậy P2096, lần này các chú bên KIA LB nói tốt nhất nên thay cảm biến vì cảm biến chập chờn.
Chán quá, không hiểu vụ này ntn, các Bác cao thủ trên OF có ai biết cách xử lý giúp em với ạh.
Cảm ơn các Bác nhiều
- Theo như lỗi báo của cụ : cảm biến Oxy này vẫn đang hoạt động, và nó nhận thấy và cảnh báo (ngửi thấy) hiện tượng lỗi ở phần tỷ lệ hoà khí nhiên liệu (xe đang thiếu xăng) - Thay cảm biến OXY sẽ không hết bệnh này (90%) sẽ bị báo lỗi nại .
- Tư vấn sửa chữa :
* Kiểm tra, thay lọc xăng, kiểm tra áp bơm xăng đang có hiện tượng thấp .
* catalyst (bầu lọc khí xả) trong ống xả hỏng - Dùng máy Scan để ở chế độ oscillation kiểm tra được chính xác lỗi này.

Chỉnh sửa cuối:

hungpd

Xe máy
- Theo như lỗi báo của cụ : cảm biến Oxy này vẫn đang hoạt động, và nó nhận thấy và cảnh báo (ngửi thấy) hiện tượng lỗi ở phần tỷ lệ hoà khí nhiên liệu (xe đang thiếu xăng) - Thay cảm biến OXY sẽ không hết bệnh này (90%) sẽ bị báo lỗi nại .
- Tư vấn sửa chữa :
* Kiểm tra, thay lọc xăng, kiểm tra áp bơm xăng đang có hiện tượng thấp .
* catalyst (bầu lọc khí xả) trong ống xả hỏng - Dùng máy Scan để ở chế độ oscillation kiểm tra được chính xác lỗi này.
Vâng, cảm ơn Bác.
Nếu muốn kiểm tra chính xác những lỗi này thì nên check ở đâu ạh. Cụ biêt cụ chỉ nốt giúp em với ạh
Em sang bên KIA LB cũng như KIA Giải Phóng nhưng hình như các đ/c kĩ thuật viên bên đấy cũng không nhiệt tình và tay nghề cao.

muadem

Xe cút kít
Xe em còn chả có đèn check vậy nên chả biết hỏng hóc kiểu gì, chắc đến lúc không đi được nữa thì mang vào viện :(

aivoges

Xe đạp
Con sienna của em cũng mới bị đèn check. Mang ra dealer nó đòi 100 đồng obama, em mua béng cái code reader về đọc lên mấy lỗi P0440, em xóa béng đi. Đi một thời gian rồi vẫn chưa thấy lên lại. Nhiều khi đèn check lên chỉ là do nắp bình xăng đóng không chặt thôi.

hungpd

Xe máy
Vâng, cảm ơn Bác.
Nếu muốn kiểm tra chính xác những lỗi này thì nên check ở đâu ạh. Cụ biêt cụ chỉ nốt giúp em với ạh
Em sang bên KIA LB cũng như KIA Giải Phóng nhưng hình như các đ/c kĩ thuật viên bên đấy cũng không nhiệt tình và tay nghề cao.
Bác OBD có biết gara nào xử lý tốt vụ này giúp em với ạh, hoặc bác cho em xin số cầm tay để có gì em gọi điện xin bác chỉ giáo ạh.
Cảm ơn Bác nhiều .

buonduale

Xe tăng
Bác OBD có biết gara nào xử lý tốt vụ này giúp em với ạh, hoặc bác cho em xin số cầm tay để có gì em gọi điện xin bác chỉ giáo ạh.
Cảm ơn Bác nhiều .
cụ mang sang lâm gia trang chỗ cụ vòi ấy , em đảm bảo hết bệnh luôn. Em kể cho cụ nghe vụ của bạn em. Chả là bạn em có con buổi sáng at bị hỏng hộp số , vào hãng nó đòi thay hộp số mới 40 củ .Bọn em mang sang cụ vòi chả phải thay hộp số mà chỉ thay dầu và làm lặt vặt hết có 2 củ .Chạy suốt Hà nội Lạng sơn ngon choét

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Vâng, cảm ơn Bác.
Tại Hà Nội em không biết địa chỉ nào có thể Check đc ( nếu ở HP em có thể giúp cụ ) .
- Cụ có thể đến những gara có máy Scan chuyên dòng cho Kia (G-scan, Hi-Scanpro) họ có thể check những lỗi này chính xác ngay trên máy .
Theo như bệnh chỉ phát khi chạy xe trong trời mưa, sau đó vệ sinh CB oxy lại hết, lúc này khám bệnh rất khó phát hiện chính xác vì phải kiểm tra datastrim - dữ liệu hiện hành của CB oxy, áp suất bơm xăng trên xe lúc đang phát bệnh . Vì vậy khi bắt đầu đang phát bệnh cụ đến ngay và nhờ họ kiểm tra thông số của hai phần như em tư vấn ở trên, họ lấy dữ liệu hiện hành so với chuẩn (User manual ) của xe có sai số kỹ thuật không - sẽ trị đc chính xác bệnh.
- Nếu khó, cụ có thể dùng PP thay loại trừ : lọc xăng, vệ sinh hệ thống nhiên liệu, CB oxy loại Universan chỉ khoảng 400K cắt dây đấu nối với rắc .

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Xe em còn chả có đèn check vậy nên chả biết hỏng hóc kiểu gì, chắc đến lúc không đi được nữa thì mang vào viện :(
Xe của bác tên gì , mấy tuổi mà không có đèn check - có thể có nhưng do đã bị cắt bỏ dây - Bác nên tìm đấu lại đèn này, chứ để như vậy khi xe mắt những bệnh nặng mà không biet đến lúc hỏng nặng , không chạy đc mới biết thì đã muộn - tốn nhiều xèng lắm .

viet beo

Xe hơi
các cụ cho em hỏi... xe KM bi tay lái dơ thì phải KT ở đâu..thank cụ

hungpd

Xe máy
Tại Hà Nội em không biết địa chỉ nào có thể Check đc ( nếu ở HP em có thể giúp cụ ) .
- Cụ có thể đến những gara có máy Scan chuyên dòng cho Kia (G-scan, Hi-Scanpro) họ có thể check những lỗi này chính xác ngay trên máy .
Theo như bệnh chỉ phát khi chạy xe trong trời mưa, sau đó vệ sinh CB oxy lại hết, lúc này khám bệnh rất khó phát hiện chính xác vì phải kiểm tra datastrim - dữ liệu hiện hành của CB oxy, áp suất bơm xăng trên xe lúc đang phát bệnh . Vì vậy khi bắt đầu đang phát bệnh cụ đến ngay và nhờ họ kiểm tra thông số của hai phần như em tư vấn ở trên, họ lấy dữ liệu hiện hành so với chuẩn (User manual ) của xe có sai số kỹ thuật không - sẽ trị đc chính xác bệnh.
- Nếu khó, cụ có thể dùng PP thay loại trừ : lọc xăng, vệ sinh hệ thống nhiên liệu, CB oxy loại Universan chỉ khoảng 400K cắt dây đấu nối với rắc .
Vâng cảm ơn Bác nhiều,Về lọc xăng em mới thay lúc xe chạy được 20.000km, bây h đã chạy được 25.000km, không biết có cần thay không, em đăng lăn tăn ống xả xe em, hôm trước đi thay dầu thấy gỉ sét nhiều, không hiểu có phải bị gỉ sét xong gặp mưa ướt mà xe báo check ko ???

Kiabuoisang

Xe container
Cái loại đèn này và lỗi này ngày xưa em gặp như cơm bữa. Check đi check lại linh tinh beng cả, MN đời 2007 thi thoảng vẫn gặp. Về sau phát hiện ra nguyên nhân là ở chỗ cụm bơm xăng có 1 con cảm biến ( xe nhập mới có ). Nếu như khi thay lọc xăng mà vặn không chặt cái vòng nhựa to đùng ý thì sẽ thỉnh thoảng bị báo check. Cụ cứ kiểm tra lại, xem cái vòng đó đã vặn chặt chưa nếu chưa thì vặn thật chặt vào. Xóa lỗi và tiếp tục theo dõi. Khả năng hết lỗi đến 99%

hungpd

Xe máy
Thanks Bác,
Em sẽ xử lý thử xem ntn.