Xuất hành năm Nhâm Thìn - Tây Nguyên mùa xuân về

Thần Tài

Xe điện
Năm nào Tết đến em cũng cùng Gấu và F1 đi lang thang. Năm ngoái thì đi Huế cùng cụ Bes. Năm nay gia đình em quyết đi Tây Nguyên và xuất phát sớm từ 28 Âm lịch. Để yên tâm em đã đặt trước 5 KS cho 5 ngày đầu tiên, 2 ngày cuối không đặt đề phòng có thay đổi điểm đến cũng như thời gian.

Nài chỉ có 1 là em, Khách có Gấu và 2 F1

Ngựa của em đây, sau khi hoàn thành chuyến đi nó thế này:

Camera hành trình Lukas

Vietmap Papago 6300

HUD+TPMS, chuyến này em đi cũng bị 1 nhát đinh, em này kêu chít chít báo ngay khi áp suất lốp giảm xuống 28psi

Tổng chiều dài quãng đường: 2980km

Tốc độ trung bình 43km/h, bao gồm cả dừng đỗ vẫn nổ máy.

Tổng thời gian động cơ hoạt động 75h22p

Tổng tiền xăng 4.450k cho 2.980km

Ngày 28 Tết
1. Hải Phòng – Đồng Hới: 520km
HP - Thanh Hoá: 182km; Thanh Hoá - Vinh: 140km; Vinh - Đồng Hới: 200km
Đi QL1A, đường đông và xấu đoạn Ninh Bình - Vinh, sau đó thì thoải mái.
Dừng chân tại Sunspa, ăn tối ngay trong KS.

Ngày 29 Tết
2. Đồng Hới – Đà Nẵng: 259km
Đi tiếp theo QL1A.
Ăn trưa: Nhà Hàng Sao Biển Bé Đen. Nằm trên quốc lộ 1 ngay chân đèo Hải Vân thuộc thị trấn Lăng Cô. Xứng đáng là điểm dừng chân.

Đến Đà Nẵng nghỉ tại KS Varna, chọn phòng Vip tại tầng 8 để xem và chụp ảnh pháo hoa, có thể theo dõi được đủ 4 điểm bắn pháo hoa tại bờ Đông và Tây sông Hàn.

Ngày 1 Tết
3. Đà Nẵng – Quy Nhơn: 307km
Đà Nẵng – Tam Kỳ: 67km; Tam Kỳ - Quy Nhơn: 240km
Thăm khu du lịch Ghềnh Ráng (cuối thành phố), bãi biển Hoàng Hậu.• Tham quan tháp Ðôi (trong thành phố Quy Nhơn).
Ăn tối và nghỉ tại KS Hoàng Gia (trước là HAGL đã đổi chủ)

Ngày 2 Tết
4. Quy Nhơn – Buôn Ma Thuột: 296km
Quy Nhơn – Tuy Hoà: 97km;
Thăm Gành Đá Đĩa (cái này hơi chuối, nếu tìm trên Vietmap là Ghềnh thì không có, mà đến nơi biển cũng ghi là Gành)

Tuy Hoà – Buôn Ma Thuột: 199km (QL26) Đường này có đoạn bắt đầu từ địa phận Daklak khoảng 15km cực xấu, đi như cưỡi ngựa
Nghỉ tại KS Dakruco

Ngày 3 Tết
5. Buôn Ma Thuật – Pleiku: 180km
Khu Du Lịch Buôn Đôn, Xã Krông Na, Huyện Buôn Đôn, Tỉnh Đắk Lắk – 52km, TL681 

Chùa Sắc Tứ Khải Đoan - Văn Phòng Ban Trị Sự Phật Giáo Tỉnh Đắk Lắk, 117 Đường Phan Bội Châu, Phường Thống Nhất, Thành Phố Buôn Ma Thuột, Tỉnh Đắk Lắk,

Ăn trưa tại Làng Cà Phê Trung Nguyên( Đường Lê Thánh Tông, Phường Tân Lợi, Thành Phố Buôn Ma Thuột, Tỉnh Đắk Lắk) 

Ăn tối tại Nhà hàng Cao Nguyên đường Phan Đình Phùng
Nghỉ tại HAGL

Ngày 4 Tết
6. Pleiku – Kontum: 48km; Kontum – Huế: 262km (QL24)
Tham quan Nhà thờ Gỗ Kon Tum (Nhà Thờ, Đường Nguyễn Huệ, Phường Thống Nhất, Thành Phố Kon Tum, Tỉnh Kon Tum)

Qua đèo Lò Xo dừng thắp hương cho các cụ.

Định sau khi ăn tại Bé Đen thì vào nghỉ luôn tại Lăng Cô nhưng không ổn: Đầu tiên vào Lăng Cô Resort thì phòng ẩm ướt, dép không có, Wifi tịt, loạy hoay một hồi phải tra phòng. Đi tiếp sang Thanh Tâm Resort thì đến phòng xịn nhất 1 củ 8 cũng tương tự. Khuyến cáo các cụ đừng chuo vào mấy chỗ này.
Thế là điên ruột quyết định lên xe chạy đến Huế, trong khi mắt em nó kém cực kỳ ngại chạy tối, trong khi đó đã 19h30. Chạy lò dò vào được Imperial là 21h30

Ngày 5 Tết
7. Huế - Vinh: 365km
Chạy QL1A, đường thông thoáng.

Nghỉ tại Mường Thanh
Trước đó có vào Kim Liên - Sài Gòn nhưng em lễ tân không hiểu theo quy định nào cứ bắt nhà em phải lấy 2 phòng cho 2 người lớn + 2 trẻ em, bó tay.

Ngày 6 Tết
8. Vinh – HP: 390km
QL1A đến Diễn Châu thì đông quá nên rẽ sang HCM đi về Phủ Lý, Hưng Yên, Hải Phòng.
Đoạn QL21 HCM - Phủ Lý xấu dã man, như offroad.

Hình ảnh chi tiết em cập nhật từ trang 6

Chỉnh sửa cuối:

tiger_girl

Xe buýt
thế mới là du xuân chứ.Tiếc là em chẳng theo đc thôi đành đánh đu xuân ở nhà thui.Chúc cụ và gia đình chuyến đi như ý nhá(*)

lyhoa75

Xe điện
Cụ máu nhể. Em nhìn nại thèm,chạ được đi đâu Tết cạ. Chán tóa. Chúc nhà cụ du xuân vui khỏe ợ

memondeo

Xe tải
5. Đà Lạt – Quy Nhơn: 339km cụ xem lại nhá, em nghĩ là cụ nhầm lẫn gì đới!! cụ có đi cung nào thì nó cũng lên trên 400km, nếu cung Khánh Vĩnh thì gần hơn một tí, nhưng mà hơn 400km cụ ợ,

tiger_girl

Xe buýt

Thần Tài

Xe điện
5. Đà Lạt – Quy Nhơn: 339km cụ xem lại nhá, em nghĩ là cụ nhầm lẫn gì đới!! cụ có đi cung nào thì nó cũng lên trên 400km, nếu cung Khánh Vĩnh thì gần hơn một tí, nhưng mà hơn 400km cụ ợ,
Hôm nay làm sao cái Vietbando không dùng được, em dùng G Maps thì nó báo đi Tỉnh lộ 8 ra 1A với độ dài như vậy cụ à. Cụ có thông tin cụ thể thì chỉ em cái, chênh lệnh vài chục km không vấn đề, quan trọng là đường dễ đi.

boyvikey

Xe đạp
Em cũng kết cung đường mùa xuân này , đang dự định đi xuyên việt lên tây nguyên nhưng kế hoạch đi vào 16/1 âm lịch .Cụ đi trước có gì cập nhật cho anh em nhá

Chutich

Xe tải
Có 2 lưu ý cụ nhá:
1. Đồng Hới-Kon Tum: Phải vào ĐN theo QL1 rồi mới theo HCM lên Kon Tum(HCM từ Q/Trị vào Q/Nam đèo dốc quanh co,chỉ phù hợp với SUV).
2. Ks ở ĐL và Nha Trang ngày tết thường cháy phòng nên cụ phải buk ngay từ bây giờ may ra có.

Donquixote

Xe buýt
Oài, phục gia đình cụ quá cơ ! Cứ "trên từng cây số" suốt thế sao cụ ?

Theo đường 14 - HCM dọc Kontum, Playcu, BMT, Đà Lạt thì đẹp rồi. Nếu có F1 đi cùng, ngại nhất lúc chuyển xuống đồng bằng thôi (từ đường 14 xuống Quy Nhơn, Đà Nẵng hay Quang Nam) đều là các con đèo quanh co.

Ý kiến cá nhân em cụ nên nghiên cứu dừng chân ở một điểm nào đó khoảng 2 - 3 ngày thì hơn. Đi chơi k cốt đi nhiều điểm như chạy tour. Khi nào có thời gian 2 tuần - 1 tháng chạy thong dong xuyên Việt thì hay hơn. Nhất là vào dịp Tết (thời gian nghỉ có 1 khoảng ngắn) nên khả năng bị quá tải tại các điểm du lịch, vui chơi là rất dễ sảy ra, lúc đó e chuyến du xuân k được trọn vẹn như ý.

Thần Tài

Xe điện
Có 2 lưu ý cụ nhá:
1. Đồng Hới-Kon Tum: Phải vào ĐN theo QL1 rồi mới theo HCM lên Kon Tum(HCM từ Q/Trị vào Q/Nam đèo dốc quanh co,chỉ phù hợp với SUV).
2. Ks ở ĐL và Nha Trang ngày tết thường cháy phòng nên cụ phải buk ngay từ bây giờ may ra có.
Oài, phục gia đình cụ quá cơ ! Cứ "trên từng cây số" suốt thế sao cụ ?

Theo đường 14 - HCM dọc Kontum, Playcu, BMT, Đà Lạt thì đẹp rồi. Nếu có F1 đi cùng, ngại nhất lúc chuyển xuống đồng bằng thôi (từ đường 14 xuống Quy Nhơn, Đà Nẵng hay Quang Nam) đều là các con đèo quanh co.

Ý kiến cá nhân em cụ nên nghiên cứu dừng chân ở một điểm nào đó khoảng 2 - 3 ngày thì hơn. Đi chơi k cốt đi nhiều điểm như chạy tour. Khi nào có thời gian 2 tuần - 1 tháng chạy thong dong xuyên Việt thì hay hơn. Nhất là vào dịp Tết (thời gian nghỉ có 1 khoảng ngắn) nên khả năng bị quá tải tại các điểm du lịch, vui chơi là rất dễ sảy ra, lúc đó e chuyến du xuân k được trọn vẹn như ý.
Cám ơn các cụ.
Năm 2010 em cũng đi cung này rồi, chỉ khác là đi 3 đực với Ếch. Em thấy đường cũng dễ đi, kể cả đèo Lò xo. Em chỉ sợ dịp này có chỗ nào sạt lở thì Sedan không đi được thôi.
Nhà em thì được cái cả nhà đều thích lang thang trên đường, chỉ cần tối có KS ngon lành tý là được (Gấu nhà em thích nhất được ở KS xịn). Trẻ con cũng không lo vì cả 2 đứa em đều cho đi lang thang từ nhỏ, đứa bé năm nay 3 tuổi nhưng lần đầu đi chơi cũng là đi Đà Nẵng (cũng bằng 4B) từ khi 4 tháng tuổi.

Thần Tài

Xe điện
Em cũng kết cung đường mùa xuân này , đang dự định đi xuyên việt lên tây nguyên nhưng kế hoạch đi vào 16/1 âm lịch .Cụ đi trước có gì cập nhật cho anh em nhá
Sẽ có thông tin cho cụ.

Bommeo

Xe tải
Năm nào Tết đến em cũng cùng Gấu và F1 đi lang thang. Năm ngoái thì đi Huế cùng cụ Bes. Năm nay gia đình em quyết đi Tây Nguyên và xuất phát sớm từ 28 Âm lịch. Thời gian dự kiến đi 8 ngày, về nghỉ 1 ngày trước khi đi làm (coi như có 1 ngày dự phòng).
Sau khi tham khảo lộ trình các cụ đã đi, với tiêu chí dung dăng dung dẻ, chỉ chạy ban ngày, đêm nghỉ cho khỏe, chiều về còn kéo giãn ra cho đỡ mệt, em chọn lộ trình như sau:

1. Hải Phòng – Đồng Hới: 513km (QL1)
2. Đồng Hới – Kontum: 552km (QL1 đến Đông Hà > QL14)
3. Kontum – Pleiku: 48km (QL14)
Pleiku – Buôn Ma Thuật: 180km
4. Buôn Ma Thuật – Đà Lạt: 209km
5. Đà Lạt – Quy Nhơn: 339km
6. Quy Nhơn – Đà Nẵng: 348km
7. Đà Nẵng – Hà Tĩnh: 420km
8. Hà Tĩnh – HP: 371km

Các điểm đến để thăm thú, ngó nghiêng tại các địa danh trên thì em đã có thông tin tạm đủ. Còn có vài món này muốn xin ý kiến các cụ thổ địa và các cụ có nhiều kinh nghiệm trên tuyến:
- Đường xá hiện tại có cần lưu ý gì không?
- KS tại các địa phương? Vì có Gấu và F1 nên nhờ các cụ giúp thông tin KS sao số tý, không cần đặt trước vì em muốn được tự do thay đổi lộ trình nếu muốn.
- Nhà hàng đặc sản vùng miền?
- Quán Cafe ngon buổi sáng: Em có tính xấu là nếu sáng không có ly Cafe thì không thể lái xe lâu được.
- Nơi giải trí buổi tối: Bar, Cafe có đàn ca sáo nhị. Món này phục vụ Gấu là chính.

Cụ nào có cùng hứng thú với cung đường này đầu xuân thì thông tin rồi đi cùng em nhé.

Khi lên đường em sẽ kể lại cho các cụ ngay trong thớt này.
Kính các cụ,
Ngày 2: cụ nên đi vào Đà Nẵng rồi chạy nên Kon tum thì nhàn hơn.
Ngày 5: Nên đi đường Đà Lạt- Nha Trang thì gần hơn. Nếu cụ đã đi Đà Lạt có thể đi Buôn Mê Thuật xuống Nha Trang luôn cũng được. Nha Trang cụ có thể ở Khách sạn Viễn Đông (mới khánh thành khu mới giá ngày thường 1.250.000/twin
Chúc cụ chơi tết vui vẻ, an toàn.

Thần Tài

Xe điện
Ngày 5: Nên đi đường Đà Lạt- Nha Trang thì gần hơn. Nếu cụ đã đi Đà Lạt có thể đi Buôn Mê Thuật xuống Nha Trang luôn cũng được. Nha Trang cụ có thể ở Khách sạn Viễn Đông (mới khánh thành khu mới giá ngày thường 1.250.000/twin
Cám ơn cụ, em đã điều chỉnh lại lộ trình, bỏ điểm đến Đà Lạt cho nó nhàn hơn.

Huyetlong_hpvn

Xe máy
E k có 4b,cụ có thể thu xếp cho e 1 chỗ được k ạ ?
E có thể lái hộ những lúc cụ mệt đấy.
Sđt của e đây:Chiến 0902161767
Có gì cụ alo e đu với.
Cung này e chưa được đi cụ ạ.
Mong đt của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Mic71

Xe buýt
Đa lạt - Nha Trang nếu bác đi đường Khánh Vĩnh chỉ khoảng 120km thôi, lên đi từ Đa Lạt sớm tránh sương mù, tầm 3 g chiều mù đặc lắm

Boing767

Xe điện
Hay quá e cũng máu tua của cụ để e sắp xếp rồi thông tin lại cụ,nhà e F1 thì nhớn hết rồi 15-13 nên đi vô tư và cả nhà cũng có thú rong ruổi ngày tết .

thanhngoclam

Xe hơi
Nghe cụ kể mà thèm.Chúc gia đình cụ có chuyến du xuân vui vẻ.