Chia sẻ kinh nghiệm làm sang tên, đổi biển từ xe công ty sang cá nhân

chilli

Xe tải
E chia sẻ chút kinh nghiệm sau 1 ngày rét mướt đi làm sang tên đổi biển:
Các giấy tờ chuẩn bị gồm:
1. Hợp đồng mua bán giữa công ty và e (ko cần hợp đồng công chứng)
2. Quyết định bán xe của công ty
3. Đăng ký xe
4. Đăng kiểm xe
5. Hồ sơ gốc của xe
6. Chứng minh thư phô tô
7. Hộ khẩu phô tô
...e kiểm tra lại xem còn gì nữa up lên sau ợ

chilli

Xe tải
tiếp đây ợ
8. Giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty
9. Hóa đơn đỏ bán xe từ công ty sang e
Sau khi chuẩn bị xong hết các giấy tờ trên, e lên đường lên chi cục thuế (hộ khẩu ở đâu đóng thuế ở quận đấy)

Chỉnh sửa cuối:

chilli

Xe tải
Lên đến chi cụ thuế, e phải phô tô thêm các giấy tờ 'Hóa đơn đỏ bán xe' và ' đăng ký xe' sau đó vào chi cục thuế xin tờ khai.
Sau khi nhận đc 2 tờ khai (giống nhau), mình tự khai vào đó theo mẫu hướng dẫn treo trên tường ở đó hoặc có dịch vụ khai thuê ở mấy quán phô tô là 20k. E thấy mình nên tự khai thì hơn vì e thấy cái mấy bác làm dịch vụ bị trả lại do khai nhầm.
Khai xong, kẹp tất các giấy tờ trên cùng tờ khai rồi gửi vào (e có kẹp 2l cho nhanh vì có ít thời gian, nhưng e nghĩ nếu thông thả thì chẳng cần). Sau đó ngồi đợi khoảng nửa tiếng thì họ gọi và đưa cho quyết định đóng thuế cùng giá trị phải nộp. Các cụ chú ý 1 vấn đền quan trong liên quan đến tiền ở đây như sau:

Chỉnh sửa cuối:

chilli

Xe tải
Xe e sản xuất 2009, đăng ký lần đầu 2010 tên công ty. Nay chuyển sang tên cá nhân là 2012. Theo luật mới nhất là đóng thuế lần 2 là 12% x giá trị sử dụng còn lại. Giá trị sử dụng còn lại đc tính theo mức giá chuẩn của chi cục thuế nhân với mức khấu hao sử dụng xe tính từ năm sản xuất đến thời điểm hiện tại. Các mức khấu hao là:
1. Thời gian sử dụng dưới 1 năm là 85%
2. Thời gian sử dụng từ 1 đến 3 năm là 70%
3. Thời gian sử dụng từ 3 đến 6 năm là 50%
4. Thời gian sử dụng trên 6 năm là 30%

chilli

Xe tải
Theo bazem trên thì xe e đc tính là 4 năm (2009, 2010, 2011, 2012) áp mức 50%. Vậy mà bên thuế đưa e tờ quyết định áp mức 70% với lý luận là xe e đăng ký 2010 tính đến nay là 3 năm thôi. E nhìn con số giật mình và nói chuyện với bên thuế kiểm tra lại luật, đôi co 1 lúc thì cán bộ bên thuế rút điện thoại ra hỏi cấp trên...1 lúc sau quay ra bảo e là 50% ok và e lại ngồi đợi nhận tờ quyết định mới. hehe.
E muốn cảnh báo với các cụ như vậy để lưu ý vì bên thuế thu đc càng nhiều thì họ càng đc sếp ưu ái hay sao ấy nhỉ?

chilli

Xe tải
Đóng thuế xong, nhận lại biên lai đã nộp thuế ở phòng thu ngân rồi cầm sang phòng tiếp nhận hồ sơ để nhân lại bộ hồ sơ lúc nộp.
Sau đó e thẳng tiến đến 86 Lý Thường Kiệt để làm đăng ký và biển số.
E có việc bận nên sẽ up sau ợ...

chilli

Xe tải
Đến nơi, nhờ cò lượn lờ đầy cổng cà số khung số máy theo hố sơ gốc mất 200k (bởi vì xe e có 2 số khung số máy khác nhau 1 số kí tự phía trước). Cầm tờ cà số lên tầng 2 xin tờ khai theo mẫu. Khai xong kẹp cùng các loại giấy tờ sau mang vào làm thủ tục khám xe.
1. Biên lai thu thuế trước bạ
2. Đăng ký xe
3. Đăng Kiểm xe
4. Hồ sơ gốc của xe
5. Chứng minh thư bản gốc
6. Đăng ký kinh doanh của công ty (cái này ko cần cũng đc hay sao ấy vì e thấy các bác ấy trả lại e)
Thời điểm này đăng ký ô tô rất vắng, e vào nộp cùng 2l kẹp. Mặt bác xxx nghiêm trang bảo xe có đánh đến không, xe e để dưới ạ. Bác đưa mắt nhìn rồi ký xoẹt trả lại hồ sơ chẳng cần xem xe bảo mang sang lấy biển số. Mất khoảng 5 phút thôi
Cầm hồ sơ e lại kẹp 5l đưa sang buồng bên cạnh lấy biển số. Chị xxx xinh xắn cầm hồ sơ e rồi nối to ' lấy biển số luôn nhé'. E mừng rỡ 'trao đổi' với chị ấy để chọn số vừa ý. Rồi chị ấy nghi giấy hẹn 1 tuần sau lấy đăng ký mới và hồ sơ gốc.

chilli

Xe tải
Để lấy biển số mới thì phải tháo biển cũ của xe mang lên để đổi. E xuống dưới chỗ cò ở cổng, sau hồi mặc cả nói chuyện với 2 cò e trẻ trung, thống nhất là 150k cho việc tháo biển cũ và lắp mới. Xe e lắp đơn giản nên có giá như vậy, xe cụ nào lắp lại tấm lót thì giá cao hơn đấy nhé.
Cầm biển cũ lên đổi, chi phí ghi trên biên lai là 150k nhưng ai cũng phải nộp thêm 50k.
Sau đó mang biển mới xuống lắp là kết thúc. 1 tuần nữa đến lấy đăng ký và hồ sơ gốc là xong. Tổng thời gian mất nửa ngày là xong.

chukienden

Xe buýt
kinh nghiệm thực tế của cụ rất hay!..mỗi tội cụ câu bài quá!..edit lại thành 1 bài cho dễ đọc ah!..volka cụ!

Gau_beo

Xe máy
Hình như có dịch vụ mà bác hỏi thử xem.

chilli

Xe tải
Bài của cụ thực sự hữu ích. vodka cụ.
e thắc mắc vụ hs gốc? cái này bên c.a giữ ?
Lúc đầu e cũng nghĩ như cụ nhưng hình như xe công ty thì hồ sơ gốc họ giữ để kê khai thuế má gì đó. Đến khi e chuyển sang tên cá nhân e thì phải nộp hết vào công an, nhận lại có cái đăng ký xe thôi à.

chilli

Xe tải
À, 1 tuần sau e đến lấy đăng ký thì còn phải nộp thêm 50k, chẳng hiểu là tiền gì.

vnthan

Xe buýt
Hồ sơ gốc do chủ xe quản lý các cụ nhé. Xe em tên cá nhân, đi đăng ký xong họ trả đủ bộ hồ sơ gốc về vứt trong tủ chả biết để làm gì mà ko dám vứt :D

nickname

Xe buýt
Xe e sản xuất 2009, đăng ký lần đầu 2010 tên công ty. Nay chuyển sang tên cá nhân là 2012. Theo luật mới nhất là đóng thuế lần 2 là 12% x giá trị sử dụng còn lại. Giá trị sử dụng còn lại đc tính theo mức giá chuẩn của chi cục thuế nhân với mức khấu hao sử dụng xe tính từ năm sản xuất đến thời điểm hiện tại. Các mức khấu hao là:
1. Thời gian sử dụng dưới 1 năm là 85%
2. Thời gian sử dụng từ 1 đến 3 năm là 70%
3. Thời gian sử dụng từ 3 đến 6 năm là 50%
4. Thời gian sử dụng trên 6 năm là 30%
Cách tính thuế này rất hữu ích cho anh em đi sang tên xe ô tô cũ. Em cũng vừa mới mua 1 cái xe thanh lý của công ty xong, thì thấy hơi khác so với kinh nghiệm của cụ Chilli. Thuế lần 2 được tính là 12% x (Giá trị ghi trên hóa đơn đỏ). Như vậy nhiều khả năng là em mua phải một cái xe cũ và đắt! Phòng thuế Cao Bá Quát (HN) vắng như chùa Bà Đanh vì dạo này ô tô ế, nên chẳng mất chút phí bôi trơn nào mà vẫn xong thủ tục một cách nhanh chóng. Tự khai 2 tờ khai một cách dễ dàng và phô tô 4 loại giấy là:

1. Hóa đơn GTGT
2. Sổ đăng kiểm
3. Đăng ký
4. Quyết định thanh lý tài sản cố định

Tuần sau em sẽ đi sang tên. Nhà em ở quận Ba Đình nên chắc phải ra chỗ công an đường Láng!

chilli

Xe tải
Cách tính thuế này rất hữu ích cho anh em đi sang tên xe ô tô cũ. Em cũng vừa mới mua 1 cái xe thanh lý của công ty xong, thì thấy hơi khác so với kinh nghiệm của cụ Chilli. Thuế lần 2 được tính là 12% x (Giá trị ghi trên hóa đơn đỏ). Như vậy nhiều khả năng là em mua phải một cái xe cũ và đắt! Phòng thuế Cao Bá Quát (HN) vắng như chùa Bà Đanh vì dạo này ô tô ế, nên chẳng mất chút phí bôi trơn nào mà vẫn xong thủ tục một cách nhanh chóng. Tự khai 2 tờ khai một cách dễ dàng và phô tô 4 loại giấy là:

1. Hóa đơn GTGT
2. Sổ đăng kiểm
3. Đăng ký

Tuần sau em sẽ đi sang tên. Nhà em ở quận Ba Đình nên chắc phải ra chỗ công an đường Láng!
Vậy thì chắc chắn giá trên hóa đơn của cụ cao hơn giá khấu hao theo bazem rồi.

toanthangcs

Xe điện
Xe ô tô ế ẩm, các bác thuế trước bạ và công an nhàn rỗi và thấy thương yêu nhân dân hơn!?

hoadiemson

Xe hơi

1. Hóa đơn GTGT
2. Sổ đăng kiểm
3. Đăng ký

Phòng thuế áp giá cao nhất theo barem và HD GTGT.

bang c nang cap

Xe máy
các cụ ơi tưởng mua xe công ty chỉ cần hợp đồng mua bán và hóa đơn đỏ thôi, thế còn phải có cả quyết định thanh lý tài sản cố định à?:-/