Lacetti CDX - gió trong với chả gió ngoài

thangln

Xe máy
Bẩm các cụ,

Xe em CDX bình thường toàn tắt AQS và để gió trong, đi nội thành HN mà
Hôm trước em đi sau 1 con xe buýt có công nhân quạt than ở đằng sau. Rõ ràng bật chế độ gió trong rồi mà vẫn nghe mùi khói nồng nặc như mở cửa X_XX_XX_X. Bấm gió trong gió ngoài mấy phát vẫn không thay đổi. Quả này em nghĩ hay là chuột nó gặm mất miếng che gió của điều hòa như cụ gì bài hận thằng tý rồi. Sáng nay rảnh mở ngăn để đồ ra, rồi tháo lọc, thấy quái miếng nhựa đấy vẫn bình thường, ko có giấu vết gặm nhấm gì. Em thử bật máy, bấm nút chuyển chế độ xem. Trời đất ơi, bánh răng chả quay, cái miếng nhựa che khe lấy gió chả dịch chuyển gì cả. Quả này toi rồi. Em tắt bật công tắc điều hòa mấy lần không được, tắt bật máy mấy lần thì cái miếng nhựa chết tiệt đấy lại chạy đi chạy lại bình thường. Nhưng chỉ được 1 lần đấy thôi, khởi động lại xe là cái miếng nhựa đấy lại chạy về vị trí lấy gió ngoài và nằm yên vị ở đó luôn bấm chuyển chế độ lấy gió mỏi tay nó vẫn không dịch chuyển.

Quả này em nghĩ lỗi phần mềm rồi cũng nên, vì có lẽ bánh răng không kẹt vì em dùng tay quay vẫn được. Chả lẽ bi giờ trước khi đi đâu lại thò tay vào tự quay bánh răng cho miếng nhựa nó về vị trí lấy gió trong :D. Đến chán với cái con Cần-Đổ-Xăng này quá đi mấtb-(b-(b-(

Linh_LTZ

Xe tải
cái nút lấy gió trong với gió ngoài hình thù nó như nào cụ ??? hôm nọ em đi sau con xe Than đấy cũng hơi có mùi...chắc lúc đấy để gió ngoài như cụ nói... còn gió trong như nào em cũng chưa ngâm cứu...nó là cái nút nào cụ ơi ? em lái mới nên hơi gà tí...

Chỉnh sửa cuối:

LoveCerato

Xe hơi
Em cũng bị như cụ chủ thớt tuy nhiên thi thoảng mới bị. Cụ nào biết thì chỉ cho em biết với.

laceti.se

Xe buýt
Thì từ giờ cụ đừng đi sau anh buýt đó là xong, đỡ phải phần mềm phần cứng cho nó lằng nhằng

fuxe

Xe container
cụ "em dùng tay quay vẫn được" thì đi tong em nó rồi còn gì :P, làm cái khẩu trang là ngon :D

thangln

Xe máy
sáng nay ơn trời nó sợ OF hay sao í quay tốt các cụ ạ. Chả hiểu ra làm sao nữa

@Linh_LTZ: Nó là cái nút bên trái nút AQS í cụ

Các cụ có cao kiến gì không ạ? Em e 2 cái giải pháp trên ít khả thi quá :D

meocon07

Xe hơi
Cái vấn đề này là do cái tấm (valve) chỉnh gió trong và gió ngoài bị lệch. Em đã fix giúp một bác bị vấn đề này.... hết hẳn vấn đề lấy gió trong mà mùi vẫn bay vào.

Cách làm:
1/ Bác tháo cái khay chứa đồ bên phụ: chuyển khay qua vị trí đóng. Nhìn từ phí dưới lên có 2 cái chốt bản lề, rút hai cái chốt đó ra, sau đó mở ngăn chứa đồ rồi nhẹ nhàng tháo nó ra khỏi cái khoang đó.... bác cứ yên tâm mà làm, không làm hư hay gãy cái gì trong cái khoang này đâu.

2/ Sau khi tháo cái khay đó ra, bác nhìn vào sẽ thấy ở trên cùng là mội cái lưới bằng nhựa màu đen, mắt lưới vuông và có thể đưa ngón tay út vào được. Bên trong cái khoang đó là cái cửa lùa. Xe bác bị vấn đề này thì ở chế độ lấy gió trong cái cửa lùa (valve) nó bị vênh (có thể thấy được) nên nó không đóng kín đường lấy gió ngoài vì thế quạt hút sẽ hút một phần khí ngoài trời vào xe.

3/ để chìa khóa trong xe, ấn nút start (không cần nổ máy), sau đó ấn cái nút lấy gió trong gió ngoài để xem cái cửa lùa đó (valve) nó xoay lên xoay xuống như thế nào, có khít hay không... nên không khít thì bác lấy ngón tay ấn nó xuống cho nó khít... bác cứ mạnh dạn, nó không gãy đâu. Sau khi ấn xuống thì bác cứ chuyển qua chuyển lại chế độ lấy gió trong gió ngoài xem cái cửa lùa đó nó chuyển động trơn tru chưa và có khít chưa. Nếu OK rồi thì lắp cái khay vào.

Chỉnh sửa cuối:

thangln

Xe máy
Cảm ơn cụ meocon07,

Nhưng cái tấm chỉnh gió trong gió ngoài của em nó không ngọ nguậy cơ ạ, chứ ko phải là đóng không khít :D. Cụ có thể cho em số đth ko ạ có gì em alo nhờ cụ :)

meocon07

Xe hơi
Cảm ơn cụ meocon07,

Nhưng cái tấm chỉnh gió trong gió ngoài của em nó không ngọ nguậy cơ ạ, chứ ko phải là đóng không khít :D. Cụ có thể cho em số đth ko ạ có gì em alo nhờ cụ :)
Nếu bác cũng ở SG thì gặp em, em giải quyết giúp cho... có thể nó bị kẹt hay như thế nào đó, nó có 1 cái motor và mấy cái bánh răng, xịt RP7 vào xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

trunggenius

Xe điện
Sặc... xe em cũng bị y hệt. Lúc đầu không để ý nhưng giờ thấy đúng là có mùi bên ngoài. Đau đầu quá ~X(

phonggia

Xe hơi
Cái vấn đề này là do cái tấm (valve) chỉnh gió trong và gió ngoài bị lệch. Em đã fix giúp một bác bị vấn đề này.... hết hẳn vấn đề lấy gió trong mà mùi vẫn bay vào.

Cách làm:
1/ Bác tháo cái khay chứa đồ bên phụ: chuyển khay qua vị trí đóng. Nhìn từ phí dưới lên có 2 cái chốt bản lề, rút hai cái chốt đó ra, sau đó mở ngăn chứa đồ rồi nhẹ nhàng tháo nó ra khỏi cái khoang đó.... bác cứ yên tâm mà làm, không làm hư hay gãy cái gì trong cái khoang này đâu.

2/ Sau khi tháo cái khay đó ra, bác nhìn vào sẽ thấy ở trên cùng là mội cái lưới bằng nhựa màu đen, mắt lưới vuông và có thể đưa ngón tay út vào được. Bên trong cái khoang đó là cái cửa lùa. Xe bác bị vấn đề này thì ở chế độ lấy gió trong cái cửa lùa (valve) nó bị vênh (có thể thấy được) nên nó không đóng kín đường lấy gió ngoài vì thế quạt hút sẽ hút một phần khí ngoài trời vào xe.

3/ để chìa khóa trong xe, ấn nút start (không cần nổ máy), sau đó ấn cái nút lấy gió trong gió ngoài để xem cái cửa lùa đó (valve) nó xoay lên xoay xuống như thế nào, có khít hay không... nên không khít thì bác lấy ngón tay ấn nó xuống cho nó khít... bác cứ mạnh dạn, nó không gãy đâu. Sau khi ấn xuống thì bác cứ chuyển qua chuyển lại chế độ lấy gió trong gió ngoài xem cái cửa lùa đó nó chuyển động trơn tru chưa và có khít chưa. Nếu OK rồi thì lắp cái khay vào.
Xe em bị y chang cái bệnh này, lúc đầu tưởng xe đời mới nó thiết kế thế để tránh ngạt nhưng thấy chuối quá, nhất là khi đi sau xe quat than như bác gì hay qua sông Tô Lịch... Và có thêm bệnh này nữa các bác có ai bị không: trời quang mây tạnh không khí trong lành chim hót véo von, nhưng trong xe xuất hiện mùi ... trung tiện. Người này nghi người kia... khoảng 15 phút hết. Quái lạ không ai... ??? nhưng đến 1 lần đi 1 mình thấy xuất hiện lại mùi này thì biết là trong xe phát ra. Các bác có cao kiến gì không ạ, liệu có phải từ đường gió điều hòa, dàn lạnh... lọc gió thì em làm vệ sinh 2 lần rồi vẫn bị.
Mà bác Mèo con hướng dẫn kỹ thuật trên là với lac CDX hay xe khác ? nếu là CDX thì em cũng về làm thử.

meocon07

Xe hơi
@ Phonggia: trên CDX 1.6 và 1.8 đó bác.

hoagia

Xe đạp
Thôi thì làm cái khẩu trang

bslqtuyen

Xe máy
Em định mua con New Lac EX.
Các bác cho em lời khuyên!
Em cảm ơn!

xichlonuoc

Đi bộ
xe em thi thoảng cũng bị. em hỏi bà cả với cô em gái: có ngửi thấy mùi gì không thì nhận được câu trả lời không. làm em bán tín bán nghi. dù gì em cũng phải kiểm tra xem thế nào. tks bác mèo con 07.

perfume_212

Xe hơi
noi chung la may ong xe nhap nay hay bi loi thua xa cruze lien doanh di lanh benh chay nhu dien chang sao ca. option chang biet hon dc cai ma hien dai qua thanh ra hai dien

BARON WIN

Xe hơi
Xe e cũng bị hiện tượng này, các kụ chỉnh lại ở đâu thế ạ, chỉ e với!

Phương.Xe

Xe điện
He he. Hóa ra con LAX EX của em lại ngon:D Muốn gió trong hay ngoài, chỉ cần ấn nút "bụp" phát là ok! Mà đã gió trong thì chỉ có mùi thơm sang trọng của nươc hoa thôi nhá:))

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Hồi xưa có nhiều cụ hỏi vấn đề này mà em cũng ko hiểu tại sao nó lại có mùi gió ngoài, giờ đọc lại bài này của thằng cu em thì em đã biết và giải thích được tại sao. Nó thế này này: các cụ có bao giờ vào phần config của xe chưa? Nếu rồi thì tìm cho em cái phần Oxygen sensor, có 2 chế độ là Low và High, nhưng ko có chế độ off. Nguyên nhân là cái xe này rất kín, nên hệ thống cảm biến oxy trong xe luôn phải kiểm tra tình trạng oxy trong xe, nếu thiếu oxy là cửa gió ngoài tự động mở, mặc dù xe đang ở chế độ lấy gió trong. Cách này nhằm phòng chống tình trạng thiếu oxy làm lái xe buồn ngủ sẽ gây tai nạn. Cho nên, thỉnh thoảng đi đường các cụ sẽ được ngửi mùi khí bên ngoài, cứ chấp nhận nó, đi một lúc nó lại tự đóng cửa gió ngoài và đây chính là cái hiện đại của dòng xe này.

Nếu muốn nó ít lấy gió ngoài hơn thì chọn chế độ Oxygen sensor là Low nhé các cụ.