Gửi cụ mợ nào có người nhà dùng Vastarel

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Vastarel , hoạt chất là Trimetazidine , bắt đầu lưu hành từ năm 1978 , được chỉ định trong nhiều bệnh tim mạch, đến gần đây có nhiều bằng chứng cho thấy rằng loại thuốc này không có tác dụng như những gì mà hãng sản xuất công bố , http://www.drugsnews.org/vastarel-soon-to-be-out-of-the-shelves/ . Hiện Cục quản lý dược Việt Nam cũng đang nghiên cứu một loạt các thuốc đang lưu hành , một số thuốc không có tác dụng thực sự , trong đó có Vastarel, kết quả sẽ được công bố sớm. Cụ nào có người nhà bị bệnh tim mạch, mạch vành, hiện đang có sử dụng Vastarel or bất cứ biệt dược gì có hoạt chất là Trimetazidine , nên tham khảo lại ý kiến của bác sỹ tim mạch có chuyên môn, nếu sản phẩm không có tác dụng thực sự, nên loại bỏ khỏi danh mục thuốc đang sử dụng để tránh lãng phí tiền bạc và tác dụng không mong muốn .

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Bọn em không kê vastarel lâu rồi vì biết đây là thuốc "vô thưởng vô phạt". Cám ơn cụ Thuốc đã cung cấp thông tin cho ACE nhé:D

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Chẹp, hồi trc cứ tức ngực em hay dùng vastarel, bỏ khoảng 2 năm rồi.
Bố em ko biết có còn đang dùng ko, để em nói bố.. :(

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Thế mới biết Thuốc men bây giờ láo nháo quá, cả bọn khoai Tây cũng ngộ nhận chứ chả phải mỗi ở nước ta.
Khoảng 3K 1 viên tác dụng dài mỗi ngày, bố mẹ em dùng cả chục năm nay, tính ra cũng mất kha khá.
Đả đảo bọn tư bản híc

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Bọn em không kê vastarel lâu rồi vì biết đây là thuốc "vô thưởng vô phạt". Cám ơn cụ Thuốc đã cung cấp thông tin cho ACE nhé:D
Cụ coi còn loại thuốc thông dụng nào mà cụ lâu ko kê nữa thông báo luôn một thể đi ợ, em thấy cục quản lý dược đang nâng lên đặt xuống cái seratiopeptitdase

Chỉnh sửa cuối:

levietdung

Xe hơi
Cụ này chắc có hàng gì cạnh tranh với Vas MR,nên mới thế,sao cụ không đưa luôn các khuyến cáo của các chuyên gia hàng đầu rằng,Vì nhwngx lợi ích đạt được của Vastarel MR trên BN mạch vành nên Vas MR vẫn được các chuyên gia khuyên dùng.
Vastarel , hoạt chất là Trimetazidine , bắt đầu lưu hành từ năm 1978 , được chỉ định trong nhiều bệnh tim mạch, đến gần đây có nhiều bằng chứng cho thấy rằng loại thuốc này không có tác dụng như những gì mà hãng sản xuất công bố , http://www.drugsnews.org/vastarel-soon-to-be-out-of-the-shelves/ . Hiện Cục quản lý dược Việt Nam cũng đang nghiên cứu một loạt các thuốc đang lưu hành , một số thuốc không có tác dụng thực sự , trong đó có Vastarel, kết quả sẽ được công bố sớm. Cụ nào có người nhà bị bệnh tim mạch, mạch vành, hiện đang có sử dụng Vastarel or bất cứ biệt dược gì có hoạt chất là Trimetazidine , nên tham khảo lại ý kiến của bác sỹ tim mạch có chuyên môn, nếu sản phẩm không có tác dụng thực sự, nên loại bỏ khỏi danh mục thuốc đang sử dụng để tránh lãng phí tiền bạc và tác dụng không mong muốn .

levietdung

Xe hơi
Hiện nay, giấy phép lưu hành thuốc vẫn có hiệu lực . Trinetazidine hiện đang được phép lưu hành trên 21 quốc gia châu Âu, và nhiều quốc gia đã khẳng định lợi ích của Trimetazidine lớn hơn nguy cơ.
Thực tế, VASTAREL đang có mặt trên toàn châu Âu và thị trường thế giới . Bên cạnh việc được sử dụng rộng rãi trên lâm sàng (3,5 triệu bệnh đang được điều trị mỗi ngày trên toàn thế giới), hiệu quả của VASTAREL còn được chứng minh qua các nghiên cứu lâm sàng trên bệnh nhân đau thắt ngực ổn định khi so sánh với giả dược hay beta blocker. Phân tích gộp gần đây chứng minh hiệu quả của trimetazidine trong chống thiếu máu cục bộ và triệu chứng đau thắt ngực, cải thiện các thông số đo khả năng gắng sức, giảm số cơn đau thắt ngực và số viên nitrat ngậm dưới lưỡi.
Hơn thế nữa, Trimetazidine cũng được khuyến cáo sử dụng trong điều trị đau thắt ngực ổn định bởi các Hướng dẫn điều trị quốc tế, đặc biệt là hướng dẫn của Hội Tim mạch Châu Âu (ESC).
Hồ sơ khoa học mạnh mẽ của VASTAREL chắc chắn sẽ giúp Cơ quan Y tế Châu Âu (EMA) khẳng định lợi ích của VASTAREL lớn hơn nguy cơ. Trong khi chờ đợi, quý Bác sĩ nên duy trì điều trị cho bệnh nhân để tiếp tục đem đến cho bệnh nhân những lợi ích đã được chứng minh của Trimetazidine với độ dung nạp tốt.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Nếu điều này là sự thực thì đây là vụ lừa đảo lớn nhất thế kỷ!

binhfcp

Đi bộ
Cụ coi còn loại thuốc thông dụng nào mà cụ lâu ko kê nữa thông báo luôn một thể đi ợ, em thấy cục quản lý dược đang nâng lên đặt xuống cái seratiopeptitdase
Cục quản lý thực phẩm và dược phẩm (FDA) đưa ra cảnh báo cho các bệnh nhân dùng statin, thuốc chống cholesterol, có nguy cơ tăng lượng đường trong máu dẫn đến bệnh tiểu đường.
Cảnh báo này không nhằm mục đích nhắc nhở các bác sĩ ngưng sử dụng statin cho bệnh nhân có vấn đề về tim mạch, bởi với những bệnh nhân này, lợi ích của statin nhiều hơn so với những rủi ro này.
Ngoài ra, FDA còn cho biết nhãn thuốc statin sẽ có thêm thông tin về chứng mất trí nhớ và nhầm lẫn, được xem là tác dụng phụ không thể tránh khỏi.
Các bác xem thêm tại:
http://online.wsj.com/article/SB10001424052970203833004577251392001194250.html

http://www.foxnews.com/health/2012/02/28/fda-issues-new-warning-on-lipitor-zocor-other-statins/

Chỉnh sửa cuối:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Hiện nay, giấy phép lưu hành thuốc vẫn có hiệu lực . Trinetazidine hiện đang được phép lưu hành trên 21 quốc gia châu Âu, và nhiều quốc gia đã khẳng định lợi ích của Trimetazidine lớn hơn nguy cơ.
Thực tế, VASTAREL đang có mặt trên toàn châu Âu và thị trường thế giới . Bên cạnh việc được sử dụng rộng rãi trên lâm sàng (3,5 triệu bệnh đang được điều trị mỗi ngày trên toàn thế giới), hiệu quả của VASTAREL còn được chứng minh qua các nghiên cứu lâm sàng trên bệnh nhân đau thắt ngực ổn định khi so sánh với giả dược hay beta blocker. Phân tích gộp gần đây chứng minh hiệu quả của trimetazidine trong chống thiếu máu cục bộ và triệu chứng đau thắt ngực, cải thiện các thông số đo khả năng gắng sức, giảm số cơn đau thắt ngực và số viên nitrat ngậm dưới lưỡi.
Hơn thế nữa, Trimetazidine cũng được khuyến cáo sử dụng trong điều trị đau thắt ngực ổn định bởi các Hướng dẫn điều trị quốc tế, đặc biệt là hướng dẫn của Hội Tim mạch Châu Âu (ESC).
Hồ sơ khoa học mạnh mẽ của VASTAREL chắc chắn sẽ giúp Cơ quan Y tế Châu Âu (EMA) khẳng định lợi ích của VASTAREL lớn hơn nguy cơ. Trong khi chờ đợi, quý Bác sĩ nên duy trì điều trị cho bệnh nhân để tiếp tục đem đến cho bệnh nhân những lợi ích đã được chứng minh của Trimetazidine với độ dung nạp tốt.
Bác có thể cho thêm bằng chứng và các cơ sở khoa hoc để khẳng đinh chắc hơn không.
Thanks!

binhfcp

Đi bộ
Kính các cụ:
http://heart.bmj.com/content/97/4/278.full

[FONT=&quot]"We performed a meta-analysis of RCT evaluating the effect of trimetazidine compared with placebo control on cardiac function variables, clinical symptoms and major adverse events in patients with chronic HF. We found trimetazidine treatment resulted in better cardiac function for ischaemic and non-ischaemic HF, and improved clinical symptoms. More importantly, trimetazidine was associated with a significant reduction in the RR for mortality, cardiovascular events and hospitalisation".

[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

binhfcp

Đi bộ
Tiếng Anh của em kém, không hiểu có ích gì cho các cụ không?

http://eurheartj.oxfordjournals.org/content/25/20/1814

"In elderly patients with ischaemic cardiomyopathy trimetazidine in addition to standard medical therapy has a beneficial effect on LV systolic and diastolic function, and improves quality of life".

http://eurheartj.oxfordjournals.org/content/22/24/2267

"Therapy with trimetazidine plus metoprolol produced significant improvements in exercise stress tests and the symptoms of angina relative to metoprolol alone. With its metabolic effect, devoid of any haemodynamic action, trimetazidine is useful for combination therapy in patients with stable angina insufficiently controlled by monotherapy with a beta-blocker".

Chỉnh sửa cuối:

bancuoia3

Đi bộ
Kính các cụ, em có 4 ý muốn kính các cụ:
1. Theo như hiểu biết nông cạn của em, việc tuyên truyền quảng cáo hay các hành động tương tự liên quan đến thuốc phải theo những quy định rất chặt chẽ. Thế nên em nghĩ việc các cụ trao đổi thông tin và đưa ra các khuyến cáo như của cụ chủ threat này là sai.
2. Hai cụ binhfcp và levietdung có nhiều thông tin, nhưng em không biết nguồn gốc, có ai biết http://eurheartj.oxfordjournals.org hay http://eurheartj.oxfordjournals.org hay http://heart.bmj.com là các trang nào, mức độ uy tín đến đâu, trong giới y khoa có phải là nguồn tài liệu tham khảo tốt hay không? Mong hai cụ cho thêm ý kiến..
3. Theo thông tin em có được trên trang web chính thức của AFSSAPS và Cơ quan Y tế châu Âu (EMA) hoàn toàn khác so với thông tin các cụ trên Cục Dược Việt Nam dịch ra tiếng Việt và gửi về các đơn vị. Hoàn toàn không có nội dung nào là "cấm sử dụng trimetazidine", mà chỉ là "có thể phải theo dõi thêm để đánh giá cán căn Lợi ích/ Nguy cơ". Các cụ trên Cục của VN ta dịch ra như vậy, em thấy quá hồ đồ rồi.
4. Trong tháng 3 này, những người đã tạo ra trimetazidine và cũng là nhà sản xuất sản phẩm này sẽ có cuộc đối chất trực tiếp với các cáo buộc liên quan tại Cơ quan Y tế châu Âu, đồng thời cung cấp thêm các bằng chứng để xem liệu dùng trimetazidine thì mang lại lợi ích nhiều hơn hay nguy cơ nhiều hơn. Đến khi phiên đối chất đó kết thúc, kết quả sẽ rất rõ ràng. Trong thời điểm hiện tại, các thông tin hay các cáo buộc là hoàn toàn thiếu cơ sở. Nếu thực sự trimetazidine mang lại lợi ích nhiều hơn những nguy cơ cho các bệnh nhân, thì việc khuyến cáo không dùng có phải là bệnh nhân bị thiệt không? Hãy chờ xem..
Ngu ý của em, mong các cụ chém nhẹ..
Kính các cụ!

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Chốt lại: Việc sử dụng Vastarel có tác dụng hỗ trợ cho điều trị một số bệnh Tim mạch tốt đến đâu, có tác dụng hay không chưa được khẳng định.
việc khuyến cáo trong lúc đang chờ các quyết định cuối cùng là cần thiết.
Vì vậy các BS khi kê cho BN cần cân nhắc.
Mời các bác cứ bày tỏ quan điểm về vấn đề này, vì trong Khoa học thì tranh cãi bao giờ cũng rất cần thiết.
(Tác dụng có hại ngoài ý muốn(nếu có) của thuốc này không phải là vấn đề đáng quan ngại các bác nhé!)

Chỉnh sửa cuối:

architecto

Xe buýt
Em bị ngoại tâm thu thất thể nhẹ, thỉnh thoảng bị cơn đau tức ngực những khi đầu óc quá căng thẳng mệt mỏi (bắt đầu là đau nhức xương hàm rồi lan xuống cơ hoành), đi khám bác sỹ kê Vastarel em uống thấy hết mà các cụ bác sỹ?, uống khỏi liền, em uống một tuần theo đơn thì gần năm rồi không bị lại lần nào nữa.

levietdung

Xe hơi
Ý các cụ nói chí lý.Theo em,trong hoàn cảnh các hàng Generic với hàng chính hãng đang lấn át,thì việc điều trị dựa trên Y học thực chứng là rất quan trọng.Chính các hãng dược có sản phẩm gốc như Vastarel MR mới mang lại lợi ích cho BN.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

binhfcp

Đi bộ
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của cụ bancuoia3:
"3. Theo thông tin em có được trên trang web chính thức của AFSSAPS và Cơ quan Y tế châu Âu (EMA) hoàn toàn khác so với thông tin các cụ trên Cục Dược Việt Nam dịch ra tiếng Việt và gửi về các đơn vị. Hoàn toàn không có nội dung nào là "cấm sử dụng trimetazidine", mà chỉ là "có thể phải theo dõi thêm để đánh giá cán căn Lợi ích/ Nguy cơ". Các cụ trên Cục của VN ta dịch ra như vậy, em thấy quá hồ đồ rồi.
4. Trong tháng 3 này, những người đã tạo ra trimetazidine và cũng là nhà sản xuất sản phẩm này sẽ có cuộc đối chất trực tiếp với các cáo buộc liên quan tại Cơ quan Y tế châu Âu, đồng thời cung cấp thêm các bằng chứng để xem liệu dùng trimetazidine thì mang lại lợi ích nhiều hơn hay nguy cơ nhiều hơn. Đến khi phiên đối chất đó kết thúc, kết quả sẽ rất rõ ràng. Trong thời điểm hiện tại, các thông tin hay các cáo buộc là hoàn toàn thiếu cơ sở. Nếu thực sự trimetazidine mang lại lợi ích nhiều hơn những nguy cơ cho các bệnh nhân, thì việc khuyến cáo không dùng có phải là bệnh nhân bị thiệt không? "

Goal

Xe tăng
Em bị ngoại tâm thu thất thể nhẹ, thỉnh thoảng bị cơn đau tức ngực những khi đầu óc quá căng thẳng mệt mỏi (bắt đầu là đau nhức xương hàm rồi lan xuống cơ hoành), đi khám bác sỹ kê Vastarel em uống thấy hết mà các cụ bác sỹ?, uống khỏi liền, em uống một tuần theo đơn thì gần năm rồi không bị lại lần nào nữa.
Cái này nhiều khi do tâm lý thôi cụ ạ! :)

Người bình thường cũng có thể thỉnh thoảng xuất hiện ngoại tâm thu thất cơ năng, không có gì đáng lo.

integerbell

Đi bộ
Theo mình được biết, ngày 21/6 vừa qua, EMA là Cơ quan Quản lý Dược phẩm của Châu Âu đã chính thức đăng tải Thông cáo báo chí về việc sử dụng TMZ (biệt dược là Vastarel 20mg hoặc MR 35mg).
Trên chỉ định điều trị cho BN đau thắt ngực ổn định chưa được kiểm soát hay không dung nạp với điều trị ban đầu, lợi ích mà Vastarel mang lại cho BN là hoàn toàn vượt trội so với nguy cơ.
Các bác và người nhà cứ yên tâm sử dụng thuốc nhé :)