Gấp gấp : Hà Nội - Mua dầu Mobil 1 0W-40 ở đâu?

Em đang định thay dầu cho con M3 nhà em. Các pác cho em hỏi là mua loại dầu Mobil 1 0W-40 ở đâu ạ? Em cảm ơn!

chợ trời nhà Duyên Hải đầu phố Lê Gia định hình như hơn củ 1 can 4l

Chuối Hột

Xe tải
Mr. Oil trên of này có cung cấp tận nơi đấy cụ. Em cũng toàn mua của cụ này, số đt đây: 0986116342. Mua được thì vodka em cái cho đỡ khát nhé.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em đang định thay dầu cho con M3 nhà em. Các pác cho em hỏi là mua loại dầu Mobil 1 0W-40 ở đâu ạ? Em cảm ơn!
0W tức là "khởi động tốt ờ -30 độ - ÂM BA MƯƠI ĐỘ" đấy bác ạ, bác định lái xe đi Siberi chơi à :D em thấy các bác sính xịn ném tiền vô ích mà xót quá

-Theo hệ thống phân loại của SAE (Hiệp hội Kỹ sư Ô tô Mỹ), đối với dầu đa cấp, sau chữ SAE là cặp số và chữ như 5W, 10W hay 15W, 20W dùng để chỉ khoảng nhiệt độ loại dầu đó có độ nhớt đủ để khởi động khi máy lạnh. Để xác định nhiệt độ thích hợp cho động cơ theo ký hiệu này, lấy 30 trừ đi các số đó theo nhiệt độ âm. Ví dụ, dầu 10W có thể cho phép khởi động động cơ ở âm 20 độ C, dầu 15W ở âm 15 độ C.

Dầu động cơ cho các nước xứ lạnh thường là loại 5W, 10W, 15W nhưng tại Việt Nam đa phần là loại 15W hay 20W do đặc thù thời tiết Việt Nam không quá lạnh.

Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp thường là số 40, 50 hoặc 60 - thông số chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của dầu; thông thường, số càng lớn thì độ nhớt càng lớn và ngược lại. Tuy nhiên, với các xe hoạt động trong điều kiện không quá khắc nghiệt thì chỉ số thích hợp ở khoảng 30, 40 hoặc 50.

Như vậy, không nhất thiết phải dùng những loại dầu có đầu 5W... hay 10W...( cho phép khởi động ở -25 độ C, -20 độ C) vì nhiệt độ Việt Nam không bao giờ xuống tới nhiệt độ này cả. Hay mức độ nhớt dưới ...W30, trên ...W50 thì cũng không thích hợp với điều kiện khí hậu, loại xe mà chúng ta hay sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

blackberryvietn

Xe buýt
0W tức là "khởi động tốt ờ -30 độ - ÂM BA MƯƠI ĐỘ" đấy bác ạ, bác định lái xe đi Siberi chơi à :D em thấy các bác sính xịn ném tiền vô ích mà xót quá
Cụ Vòi ném quá chuẩn.

mnih2000

Xe buýt
Cụ Vòi ném quá chuẩn.
Tiêu chuẩn là một chuyện, nhưng thực sự đối với các dòng xe như Mercedes-Benz và các xe tập đoàn Volkswagen đều có chỉ dịnh ghi rõ trên thành động cơ, đó là sản phẩm toàn cầu mà bác, đâu phải hãng nào cũng có thể làm được như vậy.

veronicax2

Xe buýt
bác phải thông cảm cho các bác ném tiền, vì ngoài xăng đểu, diezen đểu, thì dầu cũng có thể đểu, cứ mua loại cao nhất lúc đổ vào xe trừ hao đi là vừa ngọt
em chỉ biết quả 30 trừ đi số sau thôi, còn phần sau em không biết, vote cho bác giúp đầu em to ra vài li

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Tiêu chuẩn là một chuyện, nhưng thực sự đối với các dòng xe như Mercedes-Benz và các xe tập đoàn Volkswagen đều có chỉ dịnh ghi rõ trên thành động cơ, đó là sản phẩm toàn cầu mà bác, đâu phải hãng nào cũng có thể làm được như vậy.
Việc khuyến cáo dùng dầu nào là một câu chuyện khác có tính thương mại trên cái diện lớn không tiện bàn tới trong phạm vi thớt này, còn mấy bác bán dầu thì cứ đắt tiền, lãi nhiều là xui người ta mua

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Việc khuyến cáo dùng dầu nào là một câu chuyện khác có tính thương mại trên cái diện lớn không tiện bàn tới trong phạm vi thớt này, còn mấy bác bán dầu thì cứ đắt tiền, lãi nhiều là xui người ta mua
Đanh đá nhỉ,
:D

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com

Em làm gì mà dám đanh đá :D hãng Kendall sang bảo em bán, đọc các chỉ số kỹ thuật thì ngang với Shell em đang bán nhưng đắt gấp đôi :D em hỏi họ là căn cứ vào chỉ tiêu khoa học nào mà dầu Kendall đắt gấp đôi dầu Shell cùng chỉ số ?? Họ nói "Đắt vì hãng nó xịn" thế thôi :D em hỏi thế hãng Kendall to hơn hay hãng Shell to hơn tính trên toàn cầu ??? họ không trả lời được

Thế là em đành từ chối :D

THANGHUYEN

Xe tăng
Website
otofc.com
Cụ vietvoiz cho em hỏi 1 tí ? Xe em kim xăng bị hỏng không báo !giờ em muốn kiểm tra xem bị làm sao ?nhờ cụ tư vấn giúp em với ? Xe em Kia Soul 2010 !
Cám ơn cụ nhiều =D>

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ vietvoiz cho em hỏi 1 tí ? Xe em kim xăng bị hỏng không báo !giờ em muốn kiểm tra xem bị làm sao ?nhờ cụ tư vấn giúp em với ? Xe em Kia Soul 2010 !
Cám ơn cụ nhiều =D>
Ý cụ nói là kim chỉ mức xăng đúng không :P nếu không báo tí nào thì có khi nguyên nhân đơn giản là ... chuột cắn đứt dây điện. Kiểm tra thì cứ dò tín hiệu từ bình xăng đến đồng hồ là được - có điều cụ có làm được hay không :D

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Em làm gì mà dám đanh đá :D hãng Kendall sang bảo em bán, đọc các chỉ số kỹ thuật thì ngang với Shell em đang bán nhưng đắt gấp đôi :D em hỏi họ là căn cứ vào chỉ tiêu khoa học nào mà dầu Kendall đắt gấp đôi dầu Shell cùng chỉ số ?? Họ nói "Đắt vì hãng nó xịn" thế thôi :D em hỏi thế hãng Kendall to hơn hay hãng Shell to hơn tính trên toàn cầu ??? họ không trả lời được

Thế là em đành từ chối :D
300 triệu dân Mỹ nếu có ngu em cũng ngu theo thôi ạ.Chưa chắc hãng nào lớn lại nổi tiếng đâu cụ à.Exxon thì có Mobil1,Shell có Castrol edge ....nhưng chắc chắn là Amsoil số 1 .Theo em biết thì những bác tài dùng đúng loại dầu tốt như Mobil1 và Castrol edge sẻ khó dùng lại được dầu nhớt thường và chắc chắn là nó kinh tế hơn nhiều.Về giá cả thì ở đâu chặt chém em không biết chứ Sài Gòn em bán như dầu nhớt đại trà thôi,tiền nào của nấy thôi.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
300 triệu dân Mỹ nếu có ngu em cũng ngu theo thôi ạ.Chưa chắc hãng nào lớn lại nổi tiếng đâu cụ à.Exxon thì có Mobil1,Shell có Castrol edge ....nhưng chắc chắn là Amsoil số 1 .Theo em biết thì những bác tài dùng đúng loại dầu tốt như Mobil1 và Castrol edge sẻ khó dùng lại được dầu nhớt thường
và chắc chắn là nó kinh tế hơn nhiều.Về giá cả thì ở đâu chặt chém em không biết chứ Sài Gòn em bán như dầu nhớt đại trà thôi,tiền nào của nấy thôi.
Các bác cứ thích lấy dân Mỹ làm chuẩn nhỉ, dù sao em biết đây cũng là thói quen của Sài gòn - không phải là phân biệt vùng miền nhưng hầu mỗi gia đình sài gòn đều có người nhà ở Mỹ nên thói quen đó hình thành là dễ hiểu. Nước Mỹ có tập trung nhiều bộ óc kiệt xuất là điều không thể chối bỏ, tuy nhiên những bộ óc kiệt xuất về kỹ thuật cũng có, những bộ óc kiệt xuất về kinh tế, PR, quảng cáo ... cũng có.

Ví dụ như thực phẩm chức năng Herbalife là khởi nguồn từ mỹ, bán hàng đa cấp, dân tình việt nam xưng tụng như giời nào là ăn vào bổ béo, trường thọ ... nhưng cũng mấy ai biết người sáng tạo ra Herbalife là ông Mark Huge chết từ khi có hơn 40 tuổi một tí, chết bệnh !!!!!!! cả một kho Herbalife trên toàn thế giới cũng không làm ông ấy sống lâu hơn được. Chúng ta cũng phải dùng Herbalife chứ ? vì nếu dân Mỹ ngu nó đã không làm ra Herbalife ???

Những chỉ số kỹ thuật của dầu nhớt (SAE, API, SF . . . .... v.v.v) hay những thứ máy móc cũng đa phần theo chuẩn do Mỹ nghĩ ra, vậy ta nếu coi những chuẩn ấy là "Chuẩn theo kiểu Mỹ" rồi ta lại cũng công nhận hai thứ dầu nhớt có chỉ số giống nhau nhưng mà một thứ xịn hơn vì Mỹ Bảo Thế !!!! vậy thì bây giờ ta có hai sự lựa chọn xem Mỹ Nào Đúng ?

Mỹ Kỹ Thuật được công nhân theo ISO toàn cầu đúng hay Mỹ quảng cáo đúng - các bác làm người tiêu dùng thông minh thôi

Chỉnh sửa cuối:

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Các bác cứ thích lấy dân Mỹ làm chuẩn nhỉ, dù sao em biết đây cũng là thói quen của Sài gòn - không phải là phân biệt vùng miền nhưng hầu mỗi gia đình sài gòn đều có người nhà ở Mỹ nên thói quen đó hình thành là dễ hiểu. Nước Mỹ có tập trung nhiều bộ óc kiệt xuất là điều không thể chối bỏ, tuy nhiên những bộ óc kiệt xuất về kỹ thuật cũng có, những bộ óc kiệt xuất về kinh tế, PR, quảng cáo ... cũng có.

Ví dụ như thực phẩm chức năng Herbalife là khởi nguồn từ mỹ, bán hàng đa cấp, dân tình việt nam xưng tụng như giời nào là ăn vào bổ béo, trường thọ ... nhưng cũng mấy ai biết người sáng tạo ra Herbalife là ông Mark Huge chết từ khi có hơn 40 tuổi một tí, chết bệnh !!!!!!! cả một kho Herbalife trên toàn thế giới cũng không làm ông ấy sống lâu hơn được. Chúng ta cũng phải dùng Herbalife chứ ? vì nếu dân Mỹ ngu nó đã không làm ra Herbalife ???

Những chỉ số kỹ thuật của dầu nhớt (SAE, API, SF . . . .... v.v.v) hay những thứ máy móc cũng đa phần theo chuẩn do Mỹ nghĩ ra, vậy ta nếu coi những chuẩn ấy là "Chuẩn theo kiểu Mỹ" rồi ta lại cũng công nhận hai thứ dầu nhớt có chỉ số giống nhau nhưng mà một thứ xịn hơn vì Mỹ Bảo Thế !!!! vậy thì bây giờ ta có hai sự lựa chọn xem Mỹ Nào Đúng ?

Mỹ Kỹ Thuật được công nhân theo ISO toàn cầu đúng hay Mỹ quảng cáo đúng - các bác làm người tiêu dùng thông minh thôi
:) :) Em sai thanks cụ nhé.Các cụ không nên dùng nhớt tổng hợp nhé .Tụi tập đoàn chỉ lợi dụng lừa tiền chúng ta thôi.

Tại em ngu thấy các hãng xe không hãng nào chê nhớt tổng hợp hết dù xe còn đang bảo hành chủ xe mang nhớt tổng hợp vào hãng thay thì hãng cũng ok thôi.Nếu nhớt tổng hợp không tốt thì tụi hãng nó la làng trước rồi ạ.
Những loại máy công nghiệp đắt tiền,một số tàu vận tải người ta toàn dùng nhớt tổng hợp để đảm bảo tuổi thọ động cơ và chu trình hoạt động của nó và quan trọng là thời gian vì không lẻ dùng nhớt thường cứ thay nhớt hoài.
Xu hướng người ta sẻ chế tạo những loại động cơ chính xác để dùng những loại dầu ngày càng loảng như 0w-20 và 5w-20 để giảm tiêu hao nhiên liệu.Và dầu nhớt phải ngày càng có tuổi thọ cao để tránh ô nhiểm môi trường.
Đơn giản là dầu hộp số cũng là dầu nhớt cũng có loại thường và loại tổng hợp cao cấp.Những hộp số tự động một số loại xe cao cấp và hạng trung như Ford Mondeo ,Mitsubishi hay Lexus không lẻ cụ cứ 40 k km phải thay dầu để tính tiền người ta.Cụ cũng làm dịch vụ nếu vậy cụ thay 40k là rất phí tiền của rồi,và em cá là cụ không dám lấy mấy loại dầu rẻ tiền thay vào hộp số mấy xe cao cấp đâu.

Nếu cụ thừa nhận chất lượng của các sản phẩm dầu nhớt tổng hợp thì em sẻ so sánh đến phần giá cả và tính kinh tế của nó cụ nhé .Nên các tập đoàn nước ngoài họ tuyên bố chất lượng như thế nào thì ít nhất 90 % cũng sẻ đạt như vậy,chúng nó kiện cáo và tìm cách dìm nhau chứ không yên lặng đâu.

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
Dầu nhớt tổng hợp thật sự không phải là quá đắt ,do nhu cầu thị trường tiêu dùng nước mình chưa phổ biến nên số lượng bán chưa lớn nên chi phí tăng thôi.Chứ thật ra tính bài toán kinh tế rỏ ràng thì dùng dầu nhớt tổng hợp vẫn là kinh tế nhất.Hơn nữa là cảm giác khi vận hành xe và độ bền của động cơ thì không hãng xe hãng chế tạo máy móc nào có thể phủ nhận chất lượng của nó .
Vấn đề còn nằm ở chổ là chọn đúng loại dầu tương thích không chỉ phù hợp với loại động cơ ,khí hậu mà bên cạnh đó còn phải phù hợp với trình trạng tuổi thọ của động cơ nữa.
Quan điểm của em một số hãng xe dùng 1 hay 2 loại dầu nào đó cho tất cả các dòng xe là sai vì máy xăng khác,máy dầu cũng khác,tuổi thọ động cơ và các loại động cơ khác nhau.Ví dụ hãng Toyota thường dùng 20W-50 cho tất cả các loại xe kể cả Lexus là không hợp lý vì động cơ Lexus nó rất chính xác,một số xe ghi rỏ ràng trên nắp châm nhớt là 0W-20 hoặc 5W-20 nhớt này trên chai có ghi hẳn bên dưới vòng thông số dòng chữ Energy Conserving.Nếu thay 20W-50 thì quá đặc và nặng máy dẫn đến tiêu hao nhiều nhiên liệu.
Cảm nhận khác biệt của nhớt tổng hợp không chỉ ở khả năng phân tán nhanh khi khởi động xe bôi trơn kịp thời cho động cơ giúp động cơ nhẹ hơn mà quan trọng là mức độ ổn định khi đi đường dài,máy cực nóng .Vì tính chất của nó ổn định ít bị thay đổi theo nhiệt độ và quảng đường.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
động cơ Lexus nó rất chính xác

một số xe ghi rỏ ràng trên nắp châm nhớt là 0W-20 hoặc 5W-20
bác buôn bán sản phẩm kỹ thuật mà phát biểu văng mạng thế này thì đúng là em sợ bác rồi đấy :D

Màu đỏ: bác làm em nhớ câu "Đồng Hồ Tây Không Bao Giờ Chạy Sai" =)) vậy kính bác tham khảo một ví dụ nho nhỏ
http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_UZ_engine

Động cơ 3UZ-FE
3UZ-FE

3UZ-FE

The 3UZ-FE, is a 4.3 L (4,292 cc/261.9 cu in) version built in Japan. Bore is 91 mm (3.6 in) [1] and stroke is 82.5 mm (3.25 in). Output is 216 to 224 kW (290 to 300 hp) at 5600 rpm with 441 N·m (325 lb·ft) of torque at 3400 rpm. It has an aluminum engine block and aluminum DOHC cylinder heads. It uses SEFI fuel injection, has 4 valves per cylinder with VVT-i. In 2003, the engine was linked to a six-speed automatic in applications with improved fuel efficiency.[1]
A 5.2L version replaced the 3S-GTE as the engine used in Toyota's 500 hp (370 kW) Super GT race cars up to 2009[citation needed] and a 5.0L version was used in the Grand American Road Racing (Grand Am) Series.[
Được sử dụng cho

Màu xanh: Bác xem lại cái xe ghi rõ sử dụng dầu 0W-20 có phải dành cho thị trường xứ lạnh không nhé, ví dụ thị trường Mỹ

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
bác buôn bán sản phẩm kỹ thuật mà phát biểu văng mạng thế này thì đúng là em sợ bác rồi đấy :D

Màu đỏ: bác làm em nhớ câu "Đồng Hồ Tây Không Bao Giờ Chạy Sai" =)) vậy kính bác tham khảo một ví dụ nho nhỏ
http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_UZ_engine

Động cơ 3UZ-FE

Được sử dụng cho

Màu xanh: Bác xem lại cái xe ghi rõ sử dụng dầu 0W-20 có phải dành cho thị trường xứ lạnh không nhé, ví dụ thị trường Mỹ

Vậy bác cố mà tìm động cơ này nó dùng cho những xe nào khác ngoài Lexus nhé :
2UR-FSE,2GRFXE...

Đừng đem mấy dòng động cơ củ của Toy ra mà phân tích bác à.Em chỉ nói một số loại động cơ mới thôi nếu bác không hiểu từ một số thì huề cả làng.Không chỉ Toy mà cả Ford ,Mazda,Honda.... nhiều loại xe hiện nay đều thiết kế động cơ ngày càng chính xác để dùng những loại dầu nhớt loảng hơn nhằm tiết kiệm năng lượng và bảo vệ môi trường.
Còn ý bác nói chỉ có thị trường Mỹ mới dùng 0W-20 hoặc 5W-20 thì có 2 vấn đề như thế này :không ít vùng ở Mỹ còn nóng hơn Việt Nam,thứ 2 nhớt tổng hợp không thay đổi tính chất khi nhiệt độ thay đổi tức là nó không bị loảng ra như nhớt thường.Thứ 3 là em chỉ nói rằng là Toyota không dùng nhớt hợp lý chứ không kêu khách hàng nên dùng nhớt 20 trừ trường hợp đường xá tốt ở các tỉnh.Em luôn khuyên khách hàng nên dùng nhớt 30 cho các trường hợp này nếu xe thường đi trong phố,điều đó với nhớt tổng hợp là hợp lý.

Cuối cùng em xin hỏi bác 2 điều thôi tóm gọn lại là :
Bác nghĩ nhớt tổng hợp dùng 15 -24 k km là không thể đúng không ???
Bác nghĩ tụi Toy lấy 20W-50 thay cho Lexus cụ thể là LS600 HL vậy là chính xác đúng không ???
Bác luôn chê người ta cái gì cũng Mỹ ,Âu vậy nhớt bác đang bán cho khách là hàng gì vậy bác,hàng Mỹ hay sản xuất trong nước???