Cho mình hỏi về kinh nghiệm lái taxi

fordevery

Đi bộ
Trước tiên xin chào toàn thể anh em trong diễn đàn :103:, mình có vấn đề sau muốn xin ý kiến mọi người. Mình vừa lấy bằng B2, đang tính ở lại HCM làm tài taxi, nhưng mới ở vài tháng nên giờ đường sá HCM nói chung vẫn chưa thông thuộc lắm, đặc biệt một số khu vực không thể nào nhớ được, thậm chí đi một lúc là mất cả hướng :52:, vậy mong mọi người chỉ mình làm sao để thông thạo đường tp HCM nhanh nhất, mình nghĩ chắc đi thật nhiều là nhớ thôi, nhưng vẫn hỏi thử lỡ có ai giống mình mà có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với :D
Thứ hai là có anh em nào biết hồ sơ làm tài taxi gồm cái gì và thủ tục thế nào thì chỉ giùm mình với. Cám ơn mọi người

anhtho

Xe ngựa
Trước tiên xin chào toàn thể anh em trong diễn đàn :103:, mình có vấn đề sau muốn xin ý kiến mọi người. Mình vừa lấy bằng B2, đang tính ở lại HCM làm tài taxi, nhưng mới ở vài tháng nên giờ đường sá HCM nói chung vẫn chưa thông thuộc lắm, đặc biệt một số khu vực không thể nào nhớ được, thậm chí đi một lúc là mất cả hướng :52:, vậy mong mọi người chỉ mình làm sao để thông thạo đường tp HCM nhanh nhất, mình nghĩ chắc đi thật nhiều là nhớ thôi, nhưng vẫn hỏi thử lỡ có ai giống mình mà có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với :D
Thứ hai là có anh em nào biết hồ sơ làm tài taxi gồm cái gì và thủ tục thế nào thì chỉ giùm mình với. Cám ơn mọi người
Bác mua cái bản đồ tp HCM, kiếm cái xe 2b, mua xăng, đi lòng vòng tầm vài tuần là nhớ. Ngày em mới vào thành phố, cũng không nhớ mấy, khi cần đi đâu chỉ chăm chăm tìm ra mấy trục đường chính như Hai bà Trưng, Điện biên phủ, NT Minh khai, Trần hưng đạo, CM8... Vì hồi đầu hay đi taxi hoặc người khác chở nên không nhớ, nhưng sau có 2b, chỉ một vài tuần là thuộc hầu hết các khu chính.
Hồ sơ thì em ko bít, nhưng giờ đi taxi thấy khá nhiều anh em ngoài bắc vào lái, thu nhập khá ổn định.

fordevery

Đi bộ
Hì, bản đồ là phải có chứ, em cũng thuộc sơ sơ vài đường chính rồi, có điều chạy nhong nhong trên đường mà trời nóng nực, kẹt xe em đến nản luôn :D. Thanks bác nhiều nha

anhtho

Xe ngựa
Hì, bản đồ là phải có chứ, em cũng thuộc sơ sơ vài đường chính rồi, có điều chạy nhong nhong trên đường mà trời nóng nực, kẹt xe em đến nản luôn :D. Thanks bác nhiều nha
Muốn thuộc đường mà không chịu chạy nhong nhong thì em chệu cụ. Hay cụ thuê con 4b chạy lòng vòng mấy phố khó thuộc cho đỡ nắng. Thiếu gì lúc trời không nắng và không phải giờ cao điểm? Không nhảy xuống nước thì không bơi được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Oldstar

Xe tăng
Chạy taxi ở SG thì thuộc bản đồ là chưa đủ. Gặp khi kẹt xe, nếu thông thuộc đường thì lái xe thường sẽ kiếm đường tắt qua các hẻm nhỏ (4b đi được) để thoát. Nếu cứ đi theo bản đồ, gặp kẹt xe 1-2h thì tiền xe chưa đủ tiền xăng

fordevery

Đi bộ
Muốn thuộc đường mà không chịu chạy nhong nhong thì em chệu cụ. Hay cụ thuê con 4b chạy lòng vòng mấy phố khó thuộc cho đỡ nắng. Thiếu gì lúc trời không nắng và không phải giờ cao điểm? Không nhảy xuống nước thì không bơi được đâu.
Hì, ý em là nản thôi, chứ vẫn phải đi chứ, thanks bác nhiều nha. :D

Chạy taxi ở SG thì thuộc bản đồ là chưa đủ. Gặp khi kẹt xe, nếu thông thuộc đường thì lái xe thường sẽ kiếm đường tắt qua các hẻm nhỏ (4b đi được) để thoát. Nếu cứ đi theo bản đồ, gặp kẹt xe 1-2h thì tiền xe chưa đủ tiền xăng
Em thấy vậy đúng đó, cám ơn ý kiến của bác :D

MOTOYA

Xe tăng
chăm hay không bằng tay quen... bác cứ có cái bản đồ đi bằng xe máy độ 1 tuần thì cứ ngọi là thôi rồi... lượm ơi... đi ngon phải biét!

langtutaihoa12

Đi bộ
e cũng đang muốn tìm hiểu về kinh nghiệm lái xe của các bác, e mới học lái xe định sau đi lái taxi các bác ợ

canizares

Đi bộ
em thì mới vào lái cho công ty
cực khổ nất là vấn đề tìm chỗ đậu, công ty thì nằm tỏng hẻm nhỏ, ko có sân đậu, mà xung quanh thì toàn đường cấm đậu mới ác,

cuccucukd

Xe tăng
chuẩn bị sẵn dao bầu, phớ, súng hoa cải, tuýp sắt và học lấy mấy thế võ phòng thân. cổ bọc một lớp tôn phòng bị cắt cổ cướp xe