[Funland] Bệnh sùi mào gà - Hay gặp - Tưởng không nguy hiểm nhưng ảnh hưởng dài lâu!

DrVinh

Xe đạp
Hôm nay rảnh rỗi em viết cài này, bởi vì Nguy cơ mắc khá cao, điều trị đơn giản, nhưng nếu không có hiểu biết để phòng tránh và chữa chạy kịp thời sẽ diễn biến rất phức tạp và ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của bạn sau này.

Sùi mào gà là một trong những bệnh lây truyền qua đường tình dục. Biểu hiện là những nụ sùi nhỏ giống như mào gà, hoa lơ ở âm hộ, âm đạo, cổ tử cung, miệng, họng hoặc dương vật, đôi khi xung quanh lỗ hậu môn. Đó là những u lành tính của tế bào do virus HPV, lây truyền chủ yếu qua giao hợp. Thời gian ủ bệnh từ vài tuần đến vài tháng.
Biểu hiện sùi mào gà: Đó là những mụn mọc thành cục nhỏ, không đau, hồng hoặc hơi nâu, bề mặt xù xì, hình thù như hoa lơ, đôi khi thấy ngứa. Phụ nữ thường mọc ở mép hoặc bên trong âm đạo, xung quanh hậu môn. Nam giới thường mọc ở dương vật, cũng có thể ở bìu hoặc xung quanh hậu môn.
Hình ảnh minh họa:
tổn thương ở đầu dương vật:

Tổn thương ở Bìu:

Thể nhẹ

Nặng hơn:

(Nguần: Tổng hợp từ các Tài liệu Y học)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

DrVinh

Xe đạp
Một số điểm lưu ý của bệnh này là:

- Bệnh có khả năng lây truyền cao cho bạn tình nếu không được điều trị kịp thời. Kể cả khi mặc chung quần áo cũng có khả năng lây nhiễm rất cao.
- Sùi mào gà phát triển nhanh khi có thai. Việc mọc nhiều sùi mào gà trong khi có thai thì có thể ảnh hưởng đến con khi sinh đẻ.
- Sùi mào gà nguy hiểm vì làm tăng nguy cơ ung thư cổ tử cung – một loại ung thư gây ra bởi virus HPV.
- Cần phân biệt Sùi mào gà với tổn thương Giang mai hoặc U hạt bẹn.

DrVinh

Xe đạp
Cách chữa: Hầu hết sùi mào gà nhỏ và ít thường tự mất đi, có thể không cần chữa trị gì, nhưng mất nhiều thời gian. Những trường hợp nặng, nhiều thì phải chữa ở bệnh viện có chuyên khoa da liễu. Việc điều trị sùi mào gà chủ yếu nhằm phá hủy tổn thương sùi chứ không thể tiêu diệt được virus. Tùy theo vị trí và độ rộng của tổn thương mà có thể lựa chọn một trong những cách điều trị sau:
- Chấm dung dịch trichloactic acid
- Hoặc bôi dung dịch podophyllotoxine 20-25% cho đến khi sùi mào gà trở thành màu nâu.
(Sau khi tổn thương đã khỏi, vẫn cần chấm nhắc lại vùng tổn thương sau một tuần và cần nhắc lại như vậy vài lần).
- Đối với những tổn thương rộng hoặc ở nhiều nơi phải điều trị bằng áp lạnh hoặc đốt bằng laser.
(Nguy cơ của sùi mào gà là ung thư cổ tử cung nên những phụ nữ có sùi mào gà phải làm xét nghiệm soi tế bào âm đạo hằng năm để phát hiện sớm những thay đổi có thể dẫn đến bệnh này. Phụ nữ đã có quan hệ tình dục cần làm xét nghiệm này hai năm một lần. Đây là cách duy nhất để loại trừ sớm ung thư cổ tử cung ở người có sùi mào gà).

bmw74

Xe buýt
Hình ảnh phản cảm ko nên đưa lên đây cụ ơi ~X(

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Mời các Mợ vào bình loạn. Cụ chủ thớt: Đề nghị cụ lập thêm thớt bệnh Giang mai (chú ý phải có dẫn chứng hình ảnh như thớt này ) =))

DrVinh

Xe đạp
Hình ảnh phản cảm ko nên đưa lên đây cụ ơi ~X(
Cảm ơn cụ đã nhắc, nhưng đây là Box chuyên môn và những hình ảnht trên là tổn thương thật. Minh họa phải là hình ảnh thực bác ạ.

Mời các Mợ vào bình loạn. Cụ chủ thớt: Đề nghị cụ lập thêm thớt bệnh Giang mai (chú ý phải có dẫn chứng hình ảnh như thớt này ) =))
vâng để em tổng hợp vấn đề này và post sau ạ.

bmw74

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã nhắc, nhưng đây là Box chuyên môn và những hình ảnht trên là tổn thương thật. Minh họa phải là hình ảnh thực bác ạ.

Em ccũnngg biết là thế tuy nhiên vẫn thấy thế nào ý, cụ thử pm cho mod hỏi xem sao

DrVinh

Xe đạp
Vâng ạ, em vừa gọi cho Tomduy bác ý bảo nếu là ảnh tổn thương của bệnh thì để được(nếu có ảnh lộ mặt người thì phải che lại ạ)

bes

Xe lăn

Đây là OtoFun bác sĩ ơi, đành rằng là thật như bs bỏ bớt hình minh họa đi - anh em tưởng tượng hoặc Google cũng được.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Em bỏ bớt những hình ảnh minh họa trông khủng khiếp. Cần thông tin và hình ảnh thêm mời các bác check gúc gờ với từ khóa trên nhé.
Thank drvinh vì bài viết sinh động!

TÔN

Xe container
có phải quan hệ lăng nhăng,với nhiều ngừoi nên bị ko cụ chủ thớt

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@DrVinh:
Cám ơn bác đã lập một chủ đề rất nóng:)). Em nghĩ trong box chuyên môn nên có hình ảnh minh họa thì AE mới hình dung được, tuy nhiên mọi người post ảnh từ từ thôi, đừng post dồn dập trong một comment hay một trang để tránh tình trạng phản cảm quá mức:P

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Cách chữa: Hầu hết sùi mào gà nhỏ và ít thường tự mất đi, có thể không cần chữa trị gì, nhưng mất nhiều thời gian. Những trường hợp nặng, nhiều thì phải chữa ở bệnh viện có chuyên khoa da liễu. Việc điều trị sùi mào gà chủ yếu nhằm phá hủy tổn thương sùi chứ không thể tiêu diệt được virus. Tùy theo vị trí và độ rộng của tổn thương mà có thể lựa chọn một trong những cách điều trị sau:
- Chấm dung dịch trichloactic acid
- Hoặc bôi dung dịch podophyllotoxine 20-25% cho đến khi sùi mào gà trở thành màu nâu.
(Sau khi tổn thương đã khỏi, vẫn cần chấm nhắc lại vùng tổn thương sau một tuần và cần nhắc lại như vậy vài lần).
- Đối với những tổn thương rộng hoặc ở nhiều nơi phải điều trị bằng áp lạnh hoặc đốt bằng laser.
(Nguy cơ của sùi mào gà là ung thư cổ tử cung nên những phụ nữ có sùi mào gà phải làm xét nghiệm soi tế bào âm đạo hằng năm để phát hiện sớm những thay đổi có thể dẫn đến bệnh này. Phụ nữ đã có quan hệ tình dục cần làm xét nghiệm này hai năm một lần. Đây là cách duy nhất để loại trừ sớm ung thư cổ tử cung ở người có sùi mào gà).
Em thấy Cụ DrVinh đưa ra bài này rất hay vì đây là bệnh hay gặp mà người bị lại ngại đi khám do e ngại.Em muốn bổ xung thêm một chút về phần điều trị thôi, phần điều trị của bác rất đầy đủ rồi nhưng qua thực tế em cũng điều trị một số ca rồi thì sau khi đốt một thời gian lại tái phát lại, đây là hiện tượng rất hay gặp đấy, và trên thực tế em đã dùng kết hợp thêm Interferon một thời gian thì thấy không còn hiện tượng tái phát nữa

DrVinh

Xe đạp
Vâng ạ!
Em làm việc tại PK tư nên gặp rất nhiều trường hợp mắc và đến gặp Bs ở lúc bệnh đã nặng không thể giấu được.
cách cho dùng thêm ITF cũng là hướng hay.
Kinh nghiệm của em là liệu pháp Cồn Iod, ngâm thấm vùng tổn thương bằng gạc Povidin 10% trước khi tắm hoặc vệ sinh ngày 2 lần mỗi lần 5 tới 10 phút.
Cùng với sự phát triển của ăn chơi như ngày nay, nguy cơ mắc phải nếu không cẩn thận là rất cao.
kể cả khi dùng tay, oral sex, cọ quẹt vào.... đều có thể bị lây nhiễm, hay đơn giản là có tiếp xúc là có lây các cụ nhé...

Thichtat

Xe tăng
Nhìn kinh quá nhỉ, những trường hợp mới thì sao mả phát hiện được nhỉ chủ thớt?

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em thấy Cụ DrVinh đưa ra bài này rất hay vì đây là bệnh hay gặp mà người bị lại ngại đi khám do e ngại.Em muốn bổ xung thêm một chút về phần điều trị thôi, phần điều trị của bác rất đầy đủ rồi nhưng qua thực tế em cũng điều trị một số ca rồi thì sau khi đốt một thời gian lại tái phát lại, đây là hiện tượng rất hay gặp đấy, và trên thực tế em đã dùng kết hợp thêm Interferon một thời gian thì thấy không còn hiện tượng tái phát nữa
Tái phát là do cơ thể đề kháng kém, vì vậy hậu điều trị cần chế độ sinh hoạt và dinh dưỡng, cũng như thuốc nâng cao đề kháng rất quan trọng.

minhchi233

Xe điện
Bệnh này ngày nay chắc hạn chế lây nhiễm rồi, Ok sẵn lắm mà còn để dính là nguy lắm, có thể bị cả những bệnh khác!
Cơ mà em nghe nói phải đốt điện thì mới tiệt nọc có phải không các quan Bác Sỹ OF?
Thế còn cái bệnh gì mà súng không sao nhưng 2 bên đùi sưng như 2 hột xoài nên dân gian gọi là hột xoài ạ?

boemcun

Xe tăng
Đây là OtoFun bác sĩ ơi, đành rằng là thật như bs bỏ bớt hình minh họa đi - anh em tưởng tượng hoặc Google cũng được.

tưởng tượng được vào mắt :-|:-|