Bão Xangsane và nỗi lo miền Trung !

NoWD nói:
....Hôm qua em xem dự báo của US Navy thấy cái Xangsane đã lên Hurrricane level 1 (4), xấp xỉ level 2 rồi, mà nước biển ấm thế thì cấp gió còn lên chút nữa và nhất là sẽ có mưa rất to.
Bác cho tôi cái link đến trang US navy với. Tôi đang ngồi trực ở CQ đợi bão vào đây.

Hiện tại, Huế trời nặng mây, đan xen những cơn rào, lúc tạnh thì trời không một cọng gió. Ngoài đường đã vắng. Tất cả trở lên im lặng, căng thẳng chờ đợi như trước một trận đánh.

Tôi vừa lượn 1 vòng nhìn phố phường thấy thương cho Huế quá. Những hàng cây trông như càng xanh hơn, mấy mái nhà liêu xiêu.... Thế mà sáng mai, có thể tất cả sẽ đổ sụp, gẫy nát, tả tơi...

Đúng là lúc bình thường ít ai để ý và dòng đời cứ trôi. Chỉ những lúc như thế này mới thấy tiếc cho những ngày qua...

milicaanj

Xe buýt
Bac Gau oi, co gang cap nhat thong tin nhe, th??ng bac qua :(

352 nói:
Bac Gau oi, co gang cap nhat thong tin nhe, th??ng bac qua :(
Giờ này đã chuẩn bị xong, ngồi đợi bão mới rảnh tý. Còn khi "nó" đến và nhất là sau khi nó qua đi thì bọn mình chạy vắt chân lên cổ để khắc phục, xử lý đảm bảo thông tin. Hổng update nổi đâu bác ui.

Hy vọng mạng của bọn tôi sau cơn bão vẫn ....còn ngon :D (y)

hoankiem

Xe hơi
Đọc bài bác Gấu thấy buồn quá. Huế cũng đã vài lần chịu cảnh lũ. Bờ sông Hương ngầu đục một mầu đất.

12 tiếng nữa. 12 tiếng khủng khiếp. Không hiểu sao em mong những cái dự báo về bão chỉ là được nhân lên nhiều lần để cảnh báo bà con. Gió sẽ dừng lại và lướt qua Miền Trung thôi.

Mai sẽ là một ngày nắng đẹp và mọi thứ vẫn bình yên như vốn có bác Gấu nhé.

318 29Y

Xe tải
Huế bản thân đã mang nét buồn rồi,bác Gấu nói thế em nghe mà thấy càng buồn thêm,khổ thân miền Trung quá..

Mấy hôm nay theo dõi bão mà nghĩ thương dân miền Trung mình quá. Lại thêm một cơn bão kinh khủng sắp sửa ập tới. Không biết những ngày tới sẽ ra sao.
Các bác rảnh thì vào theo dõi bão và cùng chia sẻ với dân miền Trung ruột thịt.

http://tsr.mssl.ucl.ac.uk/

www.tropicalstormrisk.com

Chỉnh sửa cuối:

ktsNghia

Xe buýt
Cầu mong mọi điều may mắn nhất đến với bác Gấu và nhân dân miền Trung:63:

NoWD

Xe tải
http://hurricane.accuweather.com/hurricane/regions.asp?partner=accuweather&site=WPAC&region=INDON&type=ir&anim=STILL&large=1

Cơn bão Xangsane đang di chuyển về phía Việt nam với tốc độ khoảng 20km/h. Gió giật khoảng 200km/h (130mph) (tuy nhiên các bác chú ý cho là gió này là tại tâm bão khi bão đang trên biển, hệ số cản rất nhỏ và năng lượng liên tục được nạp do việc đối lưu không khí rất mạnh vì nước biển khá ấm). Bão Xangsane sẽ yếu dẫn đi khi nó đổ bổ vào đất liền miền trung Việt nam, trong khoảng từ Huế đến Quy nhơn. Dự kiến tốc độ gió giật khi bão đổ bộ là vào khoảng 130km/h (80mph). Kèm theo gió là bão là mưa to có nguy cơ gây ngập lụt trên diện rộng ở Việt nam, Lào và Campuchia.

(lâu lắm mới thấy bên Dự báo thời tiết báo đúng, hóa ra mấy lần gần đây copy số liệu của US Navy về).

NoWD

Xe tải
Bác xem tạm cái này bác Gấu ơi:
http://hurricane.accuweather.com/hurricane/regions.asp?partner=accuweather&site=WPAC&region=INDON&type=ir&anim=STILL&large=1

Còn cái ở US Navy từ sáng đến giờ em ko vào được. Cái ác nhất là trong vòng 24 giờ qua bão nó lại mạnh lên thêm và như vậy lấy thêm được rất nhiều nước từ biện. Mưa sẽ cực kỳ to, bác nên khuân hết đồ trong nhà lên tầng 2, ngắt hết điện, mua vài thùng mỳ tôm. Khả năng tâm bão sẽ đi lệch xuống mạn Quảng ngãi, tuy vậy gió giật ở Huế sẽ ko dưới cấp 12 đâu.

Niva4WD

Xe tải
Người ta nói kinh tế biển, kinh tế vườn đồi, chưa ai nói kinh tế bão nhỉ. Nếu ai nghĩ ra kinh tế từ bão thì vô cùng biết ơn. Ví dụ tích điện gió chẳng hạn (APC tha hồ làm lưu điện), trữ nước mưa (đường ống dẫn nước đi khắp nước), ... Không nói đến kinh tế ... xin cứu trợ bão các bác nhé.
Hồi cơn bão Chanchu gây thiệt hại cho miền Trung, tôi đã tham gia cứu trợ qua một website đấy. Của chẳng bao nhiêu nhưng họ cử người đi giao tận nơi các gia đình thiệt hại. Có đại diện chính quyền, thành viên tại địa phương chứng kiến.
Nếu chẳng may mà miền Trung thiệt hại, mình cứu trợ trực tiếp thì có bác Gấu Huế là thành viên địa phương rồi.

NoWD

Xe tải
Cái mà em thấy rùng mình nhất là còn mấy nghìn người trên biển ko vào bờ được. Bán kính quét (có gió đến khoảng 80km/h) của các cơn bão dạng này ko dưới 350km. Như vậy thì trong vài nghìn người kia chắc ko đến vài trăm người được về nhà :( :'(!

Để tẹo nữa em dịch qua mấy cái level về bão cho các bác tham khảo!

NoWD

Xe tải
Bão!

Mỗi lần đi đến cái dải đất miền Trung từ Quảng bình đến Quảng ngãi em đều rùng mình tự hỏi là người dân ở đây làm gì để tồn tại!
Nay lại dính phải cái cơn bão Xangssane này!
:(

Bão là gì! Với con người thì bão là một trong những tai họa thiên nhiên khủng khiếp nhất! Bão xảy ra liên tục hàng năm, gần như đều đặn và con người ko có khả năng tránh,...

Về mặt khoa học thì có thể nói nôm na như thế này: bão là hiện tượng chuyển động của dòng chất lỏng ko tuân theo quy luật chuyển động thông thường.
Bình thường thì bác nào học khối kỹ thuật đều biết là chất lỏng chuyển động theo nguyên lý Béc-nu-li, như vậy gió sẽ đi từ nơi có áp suất cao đến nơi có áp suất thấp. Cái nguyên lý này có thể dùng để tính toán cho mọi chuyển động của chất lỏng hệ nhỏ (small scale).
Còn bão thì lại là chuyển động của chất lỏng hệ lớn (large scale) (phương trình mô tả chuyển động của nó là phương trình Bernulli cộng thêm lực Corniulis để mô tả chuyển động quay của trái đất, lực này còn có ảnh hưởng đến dòng chảy của các con sông lớn), và gió bão đi từ nơi áp suất thấp đến nơi áp suất cao.

Điều này là do việc đối lưu ko khí xảy ra khi ko khí nóng mang hơi nước bốc lên dần dần tích tụ lại. Khi khối không khí này đủ lớn thì lực quay của trái đất bắt đầu thắng thế so với các lực khác và khối không khí bắt đầu chuyển động theo lực quay của trái đất. Nếu khối ko khí này vẫn tiếp tục được cung cấp năng lượng và hơi ẩm thì nó sẽ lớn dần lên và cuốn các khối không khí gần đó vào. Như vậy tâm của khối ko khí này sẽ có áp suất thấp hơn (low pressure) và khi áp suất này hạ xuống đến mức nào đó (em ko nhớ rõ là bao nhiêu bar) thì cơn bão bắt đầu được hình thành. Do lực quay trái đất thì ở bắc bán cầu thì cơn bão sẽ di chuyển theo chiều ngược chiều kim đồng hồ và nam bán cầu thì sẽ chuyển động xuôi chiều kim đồng hồ. Gió bão sẽ thổi mạnh từ tâm bão ra bên ngoài và đôi khi có gió giật (sustained wind) do dòng turrbulent của vách bão.

(thôi em phải ra ngoài chút)

Chỉnh sửa cuối:

TungRau

Xe tăng
polar bear nói:
Bác cho tôi cái link đến trang US navy với. Tôi đang ngồi trực ở CQ đợi bão vào đây.

Hiện tại, Huế trời nặng mây, đan xen những cơn rào, lúc tạnh thì trời không một cọng gió. Ngoài đường đã vắng. Tất cả trở lên im lặng, căng thẳng chờ đợi như trước một trận đánh.

Tôi vừa lượn 1 vòng nhìn phố phường thấy thương cho Huế quá. Những hàng cây trông như càng xanh hơn, mấy mái nhà liêu xiêu.... Thế mà sáng mai, có thể tất cả sẽ đổ sụp, gẫy nát, tả tơi...

Đúng là lúc bình thường ít ai để ý và dòng đời cứ trôi. Chỉ những lúc như thế này mới thấy tiếc cho những ngày qua...
Bác Gấu! Người nhà em cũng ở Huế ( trong thành nội ), nếu tình hình ngoài Huế có gì phức tạp thì bác PM cho em với nhé, cám ơn bác

MINA

Xe buýt
Xin được chia xẻ tâm trạng của bác Gấu nói riêng và đồng bào Miền Trung đang chuẩn bị hứng chịu cơn bão nói chung.Hy vọng sẽ không có tổn thất lớn!

cam3333

Xe tăng
e nhợ Huệ quá, bác Gấu ơi... hôm nay cuối tuần, sắp bão, nhưng cầu Tràng Tiền vẫn bật đèn bảy màu cho du khách và dân mình ngắm chứ bác ?

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Niva4WD nói:
Nếu chẳng may mà miền Trung thiệt hại, mình cứu trợ trực tiếp thì có bác Gấu Huế là thành viên địa phương rồi.
Rất đồng ý với bác. Em thấy Diễn đàn OF này cũng nên thành lập ban cứu trợ cho đồng bào miền Trung.

Niva4WD nói:
Thế thành viên địa phương thì có được nhận cứu trợ không? Để iem còn tính đổi Cd5 lấy... Morning :^) :|

Đùa tý.
Cái này thì cho iem xin lỗi trước. Iem kg làm đại diện hay là gì gì....đó để thay mặt ... đi cứu trợ được. Mong bác thông củm cho. Lý do tế nhị.

318 29Y

Xe tải
thông tin hay lắm,bác tiếp tục nhá,đã có vodka rùi đó.