+ Trả lời
Trang 1 / 5 1 2 3 4 5 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 47

Đề mục: Khai trương! Cần hỏi các bác việc lập bàn thờ Thần Tài

Mua xe ngày
    08-03-2009
    Động cơ OF
    80 mã lực

Mặc định Khai trương! Cần hỏi các bác việc lập bàn thờ Thần Tài

Tình hình là tuần sau em tính khai trương club billiard của em. Dư mà nói thật mấy khoản cúng bái em gà mờ lắm. Các cụ cho em hỏi mấy vấn đề sau:
    1. Em sinh năm Quý Hợi, ngày âm là 26/6 âm thì khai trương vào ngày nào thì hợp, cụ nào bít thì giúp em, ko thì cho em cái địa chỉ để em đến xin ợ.
    2. Mua bàn thờ thần tài ở đâu. Khấn thế nào, đặt vào vị trí nào thì hợp lý nhỉ????
    3. Hàng ngày thì cúng bái thế nào hả các cụ? đồ lễ gồm những cái gì nhỉ? Ngoài ra còn làm thủ tục nào nữa không??
    ORIENTAL SEA TELECOM

Mua xe ngày
    01-10-2008
    Thường ở
    www.DongAtrans.com
    Động cơ OF
    39 mã lực

Trích dẫn HoangX viết Nghía cột cây số
    Tình hình là tuần sau em tính khai trương club billiard của em. Dư mà nói thật mấy khoản cúng bái em gà mờ lắm. Các cụ cho em hỏi mấy vấn đề sau:
    1. Em sinh năm Quý Hợi, ngày âm là 26/6 âm thì khai trương vào ngày nào thì hợp, cụ nào bít thì giúp em, ko thì cho em cái địa chỉ để em đến xin ợ.
    2. Mua bàn thờ thần tài ở đâu. Khấn thế nào, đặt vào vị trí nào thì hợp lý nhỉ????
    3. Hàng ngày thì cúng bái thế nào hả các cụ? đồ lễ gồm những cái gì nhỉ? Ngoài ra còn làm thủ tục nào nữa không??
    1 - Thì E không biết
    2 - Cụ lên đê la thành nhiều lắm từ 300k - 3 củ tùy theo chất gỗ và kích cỡ ... đặt ở đâu thì còn xem vị trí cửa hàng cụ nhưng cơ bản thì không được đối diện cửa chính
    3 - Em thì cứ cầu gì thì Em khấn đấy .

@ quán cụ có chân dài xếp bóng không ? hôm nào Em qua thử cơ phát
    Bác Chưa đăng ký muốn Thuê Xe Cao Cấp - Xe Du Lịch - Xe Cưới thì 09.33.44.99.86 - 0162.884.8888 - www.DongATrans.com

Mua xe ngày
    25-06-2011
    Động cơ OF
    36 mã lực

Cụ cứ làm 1 Ông gì bụng to bóng bóng ấy để quay lưng với em thu ngân - còn bàn thờ Thần tài cụ cứ để góc trái hướng ra cửa là đc - em thấy vài quán trong Xì phố họ để thế ạ
    " keep the fire" - www.ivc-vietnam.org

Mua xe ngày
    27-11-2009
    Động cơ OF
    38 mã lực

Khai trương thì chọn ngày hoàng đạo mà khai thôi , còn mua bàn thờ thì đâu có khó , hướng bàn thờ thì tùy theo tuổi ạ . khấn bái thì tùy tâm

Mua xe ngày
    08-03-2009
    Động cơ OF
    80 mã lực

Trích dẫn Bờm viết Nghía cột cây số
    1 - Thì E không biết
    2 - Cụ lên đê la thành nhiều lắm từ 300k - 3 củ tùy theo chất gỗ và kích cỡ ... đặt ở đâu thì còn xem vị trí cửa hàng cụ nhưng cơ bản thì không được đối diện cửa chính
    3 - Em thì cứ cầu gì thì Em khấn đấy .

@ quán cụ có chân dài xếp bóng không ? hôm nào Em qua thử cơ phát
    Chân dài thì có dư mà dài bao nhiêu thì e ko bít hợp ý cụ ko nữa, cụ cứ qua chơi với em nhé

Trích dẫn miwon viết Nghía cột cây số
    Cụ cứ làm 1 Ông gì bụng to bóng bóng ấy để quay lưng với em thu ngân - còn bàn thờ Thần tài cụ cứ để góc trái hướng ra cửa là đc - em thấy vài quán trong Xì phố họ để thế ạ
    ông ấy thì em thấy bảo ko hợp với tuổi em, phải mua con ếch ngậm vàng thì phải, cái này hình như cũng phải xem, mà e lại ko bít
    ORIENTAL SEA TELECOM

Mua xe ngày
    03-11-2011
    Động cơ OF
    20 mã lực

Có thờ có thiêng, Cụ vào ngôi Chùa nào gần quán của Cụ nhờ nhà chùa làm giúp, Cụ ra mấy cửa hàng bán đồ thờ tìm mua ông thần tài và ông địa, cụ chọn ông nào mặt mũi tươi vui hớn hở mà cụ cảm thấy hài lòng nhất thì mua, mua xong đem và nhà Chùa hô thần nhập tượng(đấy là em thấy gấu nhà em nói thế) rồi để trong chùa khoảng 1 tuần thì Cụ xin thỉnh về, và nhờ nhà Chùa đến cúng và đặt hướng ban thờ. Em thấy gấu nhà em bẩu nhà chùa mà sư ông trụ trì thì tốt hơn thì phải ( em chưa biết sao lại như vậy)còn bàn thờ cụ xem tuổi của cụ ứng với cung nào tốt thì ra mua loại đấy. Chúc Cụ làm ăn ngày càng phát tài, phát lộc.

Mua xe ngày
    21-01-2010
    Thường ở
    Quê em có Đồ Sơn cơ
    Động cơ OF
    75 mã lực

Cụ vào chùa,nhờ thầy trong chùa yểm ngọc,vàng vào trong ông thần tài,ông địa,cóc vàng rồi hô thần nhập tượng như thế mới thiêng.Còn về bày ban thần tài cụ xem trên mạng nhé,em cũng tham khảo trên mạng thôi,còn cái em vừa nói là cụ nên làm,chuẩn đấy.Cóc vàng thì sáng thắp hương cụ quay ra ngoài để cóc đi kiếm xèng,chiều lại quay vào.

Cụ xem ở đây mà tham khảo,ban thờ thần tài nhà em sắp xếp đúng như này :http://asianfones.vn/gioi-tam-linh/5...-than-tai.html
    Nếu quan sát và để ý 1 chút, ta thường thấy bàn thờ Ông Địa - Thần Tài xuất hiện phổ biến trong bất cứ đâu tại Việt Nam như các cửa hàng kinh doanh, các công ty - xí nghiệp hoặc các hộ gia đình. Việc thờ cúng đó có nguồn gốc thế nào và cách thờ cúng ra sao cho đúng ? Dưới đây là 1 số hiểu biết cơ bản để các bạn tham khảo và dùng khi hữu sự. Thần Tài - Ông Địa là một cặp 2 ông thần được thờ trong một cái tủ thờ, đặt ở dưới đất.Tủ thường làm bằng gỗ và có khi được sơn son thiếp vàng, phía trong khảm hoặc dán bài vị của Thần Tài. Tủ thờ Thần Tài - Ông Địa đều đặt hướng thẳng ra phía cửa nhà, thường ở vị trí có vách dựa vào (để tạo sự vững chắc cho tủ thờ cũng như cho sự kinh doanh và cuộc sống bạn). Người ta không chỉ cúng 2 ông vào ngày Tết, mà cúng quanh năm, nhất là những gia đình chuyên nghề buôn bán, kinh doanh thì người ta tin rằng chỉ khi nào lo cho các vị thần này chu đáo hàng ngày thì mới được các Thần phù hộ làm ăn thuận lợi “tiền vào như nước”. Sáng sớm khi mở cửa bán hàng hoặc kinh doanh, người ta thường thắp hương cầu khẩn Thần Tài “phù hộ” cho họ mua may bán đắt, cúng cho Ông Địa một ly cà phê đen kèm theo một điếu thuốc để ông “độ” cho trong ấm ngoài êm.
    Thần Tài - Ông Địa là một cặp thờ tuy về hình chỉ có 1 ông Địa và 1 Thần tài, nhưng Mỗi một vị như vậy là đại diện cho 5 người. Về Thần Tài có : Hắc Thần Tài, Thanh Thần Tài, Bạch Thần Tài , Xích Thần Tài Và Hoàng Thần tài là vị chủ chốt. Còn ông Địa cũng có 5 ông : Đông phương Thanh Đế, Tây phương Bạch Đế, Nam phương Xích Đế, Bắc phương Hắc Đế và Trung ương Huỳnh Đế. Về hình thức bên ngoài thì
    Ông Địa thường bụng phệ, người trắng nõn, để ngực trần, đầu quấn khăn, tay cầm quạt và hay có con cọp đi theo. Cần phân biệt Ông Địa của Việt Nam và Phật Di Lặc. Phật Di Lặc mang bao bố hay cười tươi, có đồng tử đi theo. Hình ảnh Ông Địa còn khá quen thuộc trong đội múa lân, Ông Địa thường có vai trò cản trở Lân trong việc nhặt tiền thưởng hay quà cúng của gia chủ. Thần Tài thường tay cầm cục vàng (kim ngân lượng) hoặc bạc, đội mũ mão, trang phục nghiêm chỉnh hơn Ông Địa.
    Nếu như Thần Tài người ta cúng hoa quả thì trái lại Thổ Địa lại cúng chuối xiêm, thuốc lá hay cúng ly cà phê. Thông tường Thần Tài người Hoa kính trọng và khấn vái nhiều, thì trái lại người Việt luôn luôn khấn vái Ông Địa. Vào ngày Tết, vai trò của Thần Tài càng được xem trọng hơn. Người ta lo trang hoàng nhà cửa, sửa soạn cho ông sạch sẽ, nếu vị thần này đã quá cũ hay bị hư thì sẽ thỉnh vị mới về. Họ tin rằng năm mới, mọi thứ đều ngăn nắp và Thần Tài có sạch sẽ thì làm ăn mới phát tài.

Nhìn vào cấu trúc bàn thờ Thần Tài - Ông Địa đúng cách, từ ngoài nhìn vào ta thấy dán trên vách 1 tấm Bài vị là 1 tấm màu đỏ được viết bằng mực nhũ kim với nội dung “Ngũ phương Ngũ thổ Long thần, Tiền hậu địa Chúa Tài thần”. Bên trái là ông Thần tài, bên phải là Ông Địa. Ở giữa hai ông là một hũ gạo, một hũ muối và một hũ nước đầy, 3 hũ này chỉ đến cuối năm mới thay. Giữa bàn thờ là một bát nhang, bát nhang này khi bốc phải chọn ngày và theo một số thủ tục nhất định. Để tránh động bát nhang khi lau chùi bàn thờ, nguời ta dùng keo 502 dán chết bát nhang xuống bàn thờ. Khi đang làm ăn tốt mà xê dịch bát nhang gọi là bị động bát nhang, mọi chuyện trở nên trục trặc liền. Theo nguyên lý ” Đông Bình – Tây Quả ”, lọ hoa bên tay phải - thường nên cắm hoa hồng, hoa cúc, hoa đồng tiền…. đĩa trái cây bên tay trái - nên sắp ngũ quả (5 loại trái cây). Thường ở ngoài nơi bán đồ thờ cúng, các bạn nên bỏ khay và xếp 5 chén nước thành hình chữ thập, tượng trưng cho ngũ phương, và cũng là tương trưng cho Ngũ Hành phát sinh phát triển. Cúng 5 chén nước chứ không phải 3 chén cũng vì tượng trưng cho 5 ông Thần tài và 5 ông Địa đã nói ở trên.
    Ông Cóc (hình tượng rất đặc trưng văn hóa Việt) để bên trái, lưu ý là sáng quay Cóc ra, tối quay Cóc vào trong với mong muốn tiền của không bị trôi đi. Chắc các bạn đã nghe tới vụ ngân hàng BIDV đang kêu gọi toàn thể CBNV ngân hàng này góp tiền mua 1 bức tượng gỗ Cóc vàng "Thiềm Thừ" cực to tạc bằng gỗ quý hiếm đặt ngay trong sảnh trụ sở chính tháp ngân hàng BIDV - 194 Trần Quang Khải - Ha nội với mong ước phát tài phát lộc : http://www.thanhnien.com.vn/News/Pages/200941/20091010231851.aspx Ngoài cùng trên mặt đất, các bạn nên chọn một cái tô sứ thật đẹp, nông lòng, đổ đầy nước và ngắt những bông hoa trải trên mặt nước (làm Minh Đường Tụ Thủy) – một cách giữ tiền bạc khỏi trôi đi. Trong miền Nam khi cúng Thần Tài – Ông Địa, thường cúng kèm theo một đĩa tỏi có 5 củ tươi nguyên đẹp đẽ hay nhiều khi là cả một bó tỏi . Họ cho rằng tỏi giúp cho ông Địa có phương tiện để bài trừ ”các đạo chích vong binh” ám muội vì người âm cũng có người tốt kẻ xấu như thường giống người dương mình vậy. Ngoài ra, họ dùng bó tỏi đó để phòng chống các Tà sư làm ác, phá hoại bàn thờ nhà người ta bằng Bùa, Ngải . Tỏi có tác dụng tránh được điều đó (vì người luyện Bùa, Ngải thường kiêng ăn Ngũ Vị Tân : Hành , Hẹ, Tỏi, nén, Kiệu).
    Trên nóc bàn thờ Thần Tài - Ông Địa, người ta thường đặt tượng của Di Lặc Phật Vương hay các câu chú Phạn tự (tượng trưng cho cơ quan chủ quản các Thần). Mục đích là để có sự quản lý, không cho các vị Thần làm điều sai trái.

Tục thờ
    Ông Địa - Thần tài được người Hoa truyền cho dân Việt.Người Hoa là cộng đồng được coi là sở trường về doanh thương nên tập tục thờ thần Tài đã trở nên trọng yếu và phổ biến trong lịch sử tín ngưỡng. Ngược lại, người Việt là cư dân “dĩ nông vi bản” nên có tập tục thờ thần Đất từ lâu đời nay. Thổ Công hay Thổ Địa là một vị thần trong tín ngưỡng Việt Nam cai quản một vùng đất đai. Sống ở đâu thì có Thổ Công ở đó: "Đất có Thổ Công, sông có Hà Bá". Thông thường, mỗi khi làm việc có đụng chạm đến đất đai như : xây cất, đào ao, đào giếng, mở vườn, mở ruộng, đào huyệt…... thì người Việt đều phải cúng vị thần này. Với người Hoa, Thổ Địa cũng là một trong các vị thần Tài. Do ngày xưa, nông nghiệp chiếm vai trò quan trọng trong lịch sử nên đất đai cùng các loại nông phẩm từ đất sinh ra là thứ của cải, tài sản chủ yếu ngày xưa nên thần Đất cũng là 1 thần Tài. Mặt khác, thần Đất có công năng là thần Tài là do thuyết ngũ hành tương sinh : Thổ sinh Kim (đất sinh vàng bạc)… Có lẽ vì lý do đó mà đến tận bây giờ, Thần Tài và Ông Địa (Thổ Địa) vẫn cứ được thờ chung như một cặp đôi bất khả phân li ở khắp nơi, từ văn phòng công ty lớn – nhỏ, cửa hàng bán lẻ, tư gia .......vv…. Người Hoa sang VN làm nghề buôn bán trở nên giàu có, mỗi nhà người Hoa đều có thờ Ông Địa - Thần tài nên người Việt thấy vậy bắt chuớc theo. Theo tín ngưỡng dân gian, Ông Địa - Thần tài mang lại tiền bạc hay của cải cho mỗi gia đình, nên nhất là gia đình mua bán hay kinh doanh đều phải có bàn thờ Ông Địa - Thần Tài.

Thờ cúng Thần Tài - Ông Địa có 4 đặc tính lưu ý như sau đây :

1.
    Tuy thờ cúng, bàn thờ để dưới đất, nhưng các vị này rất ưa chuộng sự sạch sẽ, sáng sủa. Vì vậy, trong quá trình thờ cúng, ta nên giữ cho các vị này luôn sạch sẽ bằng cách tắm rửa thường xuyên bằng nước sạch. Khi trời mưa to, các bạn bê Thần Tài, Ông Địa, Ông Cóc cho vào một cái thau sạch và để tắm mưa ngoài trời độ 15phút. Sau đó mang vào lau khô, xịt nước thơm và thắp hương xin. Nhiều lần thấy rất Linh diệu
    2.
    Khi cúng TT- ÔĐ, người ta thường cúng nhiều thứ, nhưng có lẽ các vị này thích nhất là đồ ngọt. Thịt quay, bánh hỏi, chuối, bưởi…. Nếu ở Sài Gòn, nên mua tiền giấy cúng riêng Thần Tài - Ông Địa, người ta làm sẵn cả một bộ, trong đó có tiền Quý Nhân (Âm và Dương - Tức là những tờ giấy gập đôi màu đỏ có đục những hình Thần Tài khắp bề mặt). Thứ tiền này không có bán ở miền Bắc.
    3.
    Cách thắp nhang : Khi mới lập bàn thờ, ta nên thắp nhang liên tục trong 100 ngày để bàn thờ tụ Khí. Tuyệt đối không vì sợ tốn điện mà tắt đèn trên bàn thờ, vì những ngọn đèn đó giống như những ngọn Hải Đăng dẫn đường cho các vị giáng xuống trần. Trong 100 ngày đó mỗi sáng chỉ cần thay nước và thắp một nén nhang. Những lúc cần cầu xin điều gì thì thắp 3 nén cắm theo hàng ngang. Những ngày rằm, mùng một, lễ, tết thắp 5 nén theo hình chữ thập. Nên chọn loại nhang cuốn tàn (giữ được tàn), sau một thời gian sẽ có bát nhang rất đẹp và tụ Khí rất tốt. Chỉ đến ngày 23 tháng Chạp mới rút chân nhang (khi bát nhang quá đầy chân nhang) và đem hóa cùng tiền giấy. Khi hóa xong nhớ đổ một chút rượu vào đám tro.
    4.
    Không để hoa, lá héo úa trên bàn thờ vì khi đó dẫn đến làm ăn khó khăn

* Chú ý :
    Mùng 10 Âm lịch hàng tháng là Cúng Thần Tài ; Mùng 2 và 16 Âm lịch hàng tháng là Cúng Cô Hồn
    Sự tích Thần Tài thì có nhiều nhưng tớ thấy tích này là có vẻ hợp lý nhất :

Truyện dân gian Trung quốc kể rằng ở vùng núi Võ Đang có một ông già tên là Triệu Công Minh nhà rất nghèo.
    Ngày ngày, ông xách giỏ đi khắp nơi xin quần áo cũ để mặc và xin cơm cặn canh thừa để ăn. Nghèo đến thế nhưng ông lão có nuôi một con chó đen già và một con vịt lông vằn không đẻ trứng. Gần đấy có một ông phú hộ, gọi là Tiền Viên Ngoại, tánh rất xa xỉ và bất nhân, cơm ăn không hết thì đem đổ xuống cống, áo mặc cũ rồi thì bỏ vào đống rác. Ông lão nghèo họ Triệu thấy vậy mới lượm gom hết các quần áo cũ đem phân phát cho những người nghèo, hốt các canh thừa cơm cặn ấy về nuôi chó và vịt. Bỗng một hôm, con vịt đẻ ra 10 quả trứng vàng, còn con chó già thì khạc ra 10 thoi bạc. Từ đó thành lệ, mỗi ngày vịt và chó đều đẻ và khạc ra vàng bạc cho lão Triệu. Lão Triệu trở nên rất giàu có, trong lúc Tiền Viên Ngoại thì càng lúc càng nghèo vì tánh xa xỉ. Một thời gian sau, Tiền Viên Ngoại phải đi ăn xin, khi gặp lại Triệu Công Minh, lão Viên cảm thấy rất xấu hổ. Họ Triệu thông cảm, giúp cho lão Viên một số tiền khá khá đủ làm vốn liếng làm ăn, nhưng Lão Viên quen tánh tiêu xài xa xỉ nên dần dần hết vốn, trở nên nghèo khổ. Lão Viên lại sanh ác tâm, thấy họ Triệu giàu lớn như vầy bèn tính giết Triệu Công Minh để chiếm đoạt tài sản. Lão Viên thừa lúc vắng vẻ, lén đốt nhà của Triệu cháy ra tro, nhưng họ Triệu không chết, con vịt biến thành chim Phụng bay vút lên trời, con chó già biến thành con cọp đen xông ra cắn chết lão Viên, tất cả vàng bạc của Triệu đều hóa thành đá, và Triệu Công Minh biến thành Thần Tài. Dân chúng lập miểu thờ Triệu Công Minh gọi là Thần tài miếu.
    Như vậy, việc thờ cúng Thần Tài – Ông Địa là một tín ngưỡng dân gian có từ lâu đời, mang đậm dấu ấn của sự giao lưu văn hóa Hoa - Việt. Nó cũng là đức tin cần thiết giúp người Việt chúng ta làm việc chăm chỉ, phấn đấu với mong muốn là nâng cao chất lượng cuộc sống của gia quyến và bản thân mình.
    (Sưu tầm )
    xdthienha đã sửa : 19-02-2012 lúc 00:09
    Anh ko cần iPhone,Anh ko cần iPad,Anh chỉ cần iĐó yêu Anh..ầu..ơ

Mua xe ngày
    11-10-2009
    Thường ở
    TB_HP_HN
    Động cơ OF
    42 mã lực

ôi..cái này kụ nên nhờ thầy chứ tự m làm sao chuẩn đc ạ//
    Kụ Chưa đăng ký có phải là thanh niên nghiêm túc k ???

Mua xe ngày
    13-12-2008
    Thường ở
    Trỏng
    Động cơ OF
    124 mã lực

Quan trọng hơn Thần tài là thần Phường.Chưa lễ thần Phường thì anh em mấy ai dám vào chơi.Kiểu gì chả có tí độ.Quán bác ở đâu nhỉ?Ofer có được đi ít sờ cao không ạ?
    Giời ạ!

Mua xe ngày
    10-06-2011
    Thường ở
    Bình Thạnh- Xì Gòn
    Động cơ OF
    29 mã lực

Chắc là dis cao mạnh ý chứ
    Trích dẫn XPQ viết Nghía cột cây số
    Quan trọng hơn Thần tài là thần Phường.Chưa lễ thần Phường thì anh em mấy ai dám vào chơi.Kiểu gì chả có tí độ.Quán bác ở đâu nhỉ?Ofer có được đi ít sờ cao không ạ?
    chiaselink123.blogspot.com
    Thủ thuật vượt BW 3G Viettel cho Dcom

+ Trả lời
Trang 1 / 5 1 2 3 4 5 CuốiCuối