Ho nhiều: Hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản thì nên điều trị như thế nào?

thuysinh.tl

Xe container
Chào các cụ đốc tờ.
Chẳng là ông cụ nhà cháu bị ho cả ngày. Thấy đi khám về thì bảo viện họ bảo là viêm phế quản đảo ngược nên phải nằm viện và tiêm kháng sinh. Tạm thời họ cho ít thuốc uống nhưng hôm qua vẫn ho nhiều cả đêm nên mất ngủ khiến nhà cháu lo quá. Nhà cháu thì không muốn cho ông cụ nằm viện vì không thuôc loại bệnh quá nghiêm trọng mà vào viện vừa đông, bất tiện lại vớ vẩn dính thêm bệnh khác thì mệt. Vì vậy phiền các cụ đốc tờ cho nhà cháu cái đơn thuốc nào điều trị bệnh này được không ợ? Cám ơn các cụ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em chỉ thấy trong y van có chẩn đoán:
- Viêm phổi do hít phải (viêm phổi do sặc)
- Hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản
Có thể ông cụ nhà mợ chủ thread ho nhiều vì hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản. Em sẽ PM đơn thuốc để mợ chủ thread tham khảo (không cần dùng kháng sinh), tốt nhất vẫn là đi khám để có chẩn đoán chính xác và đơn thuốc điều trị đúng

thuysinh.tl

Xe container
Ông cụ nhà cháu giờ đang được ghi đơn thuốc như sau
- Noigel : 30 gói
- Lymzer : 20mg x 10 gói
- Dogonatil : 20 v
- Motilium x 40 v
Không biết đơn này có ổn không ợ.
Phiền cụ nghía lại cho nhà cháu nhé

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Ông cụ nhà cháu giờ đang được ghi đơn thuốc như sau
- Noigel : 30 gói
- Lymzer : 20mg x 10 gói
- Dogonatil : 20 v
- Motilium x 40 v
Không biết đơn này có ổn không ợ.
Phiền cụ nghía lại cho nhà cháu nhé
Đơn thuốc như thế này cũng tạm được (hơi nhiều thuốc quá, chỉ cần Lymzer và Motilium), tuy nhiên em vẫn thường kê đơn thuốc điều trị trào ngược dạ dầy thực quản (đặc biệt là cách dùng) như trong PM cho mợ và rất có hiệu quả

thuysinh.tl

Xe container
Vâng. 1 lần nữa cám ơn cụ. Ngày mai nhà cháu sẽ mua cho ông cụ theo đơn thuôc cụ cho.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chào các cụ đốc tờ.
Chẳng là ông cụ nhà cháu bị ho cả ngày. Thấy đi khám về thì bảo viện họ bảo là viêm phế quản đảo ngược nên phải nằm viện và tiêm kháng sinh. Tạm thời họ cho ít thuốc uống nhưng hôm qua vẫn ho nhiều cả đêm nên mất ngủ khiến nhà cháu lo quá. Nhà cháu thì không muốn cho ông cụ nằm viện vì không thuôc loại bệnh quá nghiêm trọng mà vào viện vừa đông, bất tiện lại vớ vẩn dính thêm bệnh khác thì mệt. Vì vậy phiền các cụ đốc tờ cho nhà cháu cái đơn thuốc nào điều trị bệnh này được không ợ? Cám ơn các cụ.
kụ bốt caí đơn thuốc lên để bọn e xem cái chẩn đoán đi ạ. sợ là kụ chưa được học chữ bs nên đọc không đúng :D

Sheva

Xe hơi
Đơn thuốc như thế này cũng tạm được (hơi nhiều thuốc quá, chỉ cần Lymzer và Motilium), tuy nhiên em vẫn thường kê đơn thuốc điều trị trào ngược dạ dầy thực quản (đặc biệt là cách dùng) như trong PM cho mợ và rất có hiệu quả
Cụ Drchinh cho em hỏi nhờ 1 cái, em đi khám bị trào ngược dạ dày thực quản độ 1, bác sỹ kê cho uống Motilium M 10mg,uống 60 viên, ngày 2 viên trước ăn sáng và tối 30 phút, hiện nay em thường bị ợ hơi sau ăn và trong ngày thì thỉnh thoảng cũng bị, thỉnh thoảng thấy hơi nóng sau xương ức. Cụ cho em hỏi là đơn thuốc như vậy có được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
He he. Ông cụ nhà cháu bảo là "Viêm phế quản đảo ngược" nhưng sau khi cụ Dr.Chinh tư vấn thì nhà cháu kiểm tra lại đơn thuốc thì đúng là "Hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản". Ông cụ khám bảo hiểm(vẫn thói quen người nhà nước) về thấy bảo cho thuốc nhưng uống mấy ngày vẫn chưa thấy đỡ. Sáng nay do đi làm sớm nhà cháu đã dặn gấu mua thuốc theo đơn thuốc của cụ Chinh để cho cụ uống rồi. Trước hết uống theo hướng dẫn của cụ Chinh trong 2 tuần ợ

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
bệnh này nhỏ nhà em bị hai lần rồi...bác thử qua hồng ngọc kengnam gặp bác sỹ thịnh xem.nhỏ nhà em uống thuốc bác này kê về khỏi đới ạ...cần thì em cho phone của bác thịnh ạ

vnh

Xe máy
Bệnh này điều trị không phức tạp, tuy nhiên không thể nhanh khỏi trong vòng vài ngày.
Bác nên tuân thủ điều trị không nên nóng vội nhé!

thuysinh.tl

Xe container
Ông cụ nhà cháu uống thuốc thấy đỡ nhiều roài. Một phần thì sau khi hỏi chế độ ăn uống thì mới biết là các bác sỹ bệnh viện E khám cho ông cụ nhà cháu mà chẳng dặn là phải kiêng các đồ chua, cay..v...v..v.. Đã thế lại bảo viêm phế quản làm cụ bà khuyên cụ ông ăn uống nhiều cam quýt để tăng sức đề kháng. Đến khi cụ Chinh nhắc là phải kiêng thì k uống thấy đã đỡ nhiều roài. Bác sỹ viện E khám xong rồi cho thuốc nhưng lại chẳng dặn kiêng cái gì chắc là học bài "Đau bụng uống nhân sâm...." đấy ợ

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Trong viện có lẽ do quá đông BN mà dr không kịp dặn dò chu đáo, thật là chả ra sao, thôi thì các cụ cũng thông cảm.
Trên OF đa phần dr đều rảnh việc cần gì các cụ cứ hỏi han mắng mỏ mái thoải.

thuysinh.tl

Xe container
he he. Vẫn biết bệnh viện quá tải nên Dr không chu đáo nhưng việc kiêng kỵ nhà cháu thấy cũng quan trọng lắm. Nó làm tăng hiệu quả của thuốc và rút ngắn thời gian. Không kiêng kỵ dẫn đến thời gian điều trị dài mà không hiệu quả. Được cái các Dr. OF đều nhiệt tình. Nhà cháu post lên hỏi cái là các cụ Dr tư vấn ngay.
Trong viện có lẽ do quá đông BN mà dr không kịp dặn dò chu đáo, thật là chả ra sao, thôi thì các cụ cũng thông cảm.
Trên OF đa phần dr đều rảnh việc cần gì các cụ cứ hỏi han mắng mỏ mái thoải.

believe

Xe hơi
em thấy bảo ăn sữa chua hàng ngày tốt cho tiêu hóa và dạ dày em đang bị dạ dày trào ngược thực quản mãi không khỏi, biết có nên ăn sữa chua không các cụ nhỉ

Caterpillar

Xe tăng
Em up cái này lên để xin cụ DrChinh đơn thuốc, em cũng bị trào ngược gần năm nay rồi, phiền cụ Drchinh nhón tay cho em cái PM cụ nhé. Em cảm ơn cụ nhiều.

Xecutkit2008

Xe điện
Các bác bị rồi có thể nói cụ thể triệu chứng của các bác được không, em đọc trên mạng thấy không rõ lắm. Như em đợt khám thì bảo là viêm trào ngược thực quản mà em khám ở Việt đức nhưng không vào hẳn khoa tiêu hoá. Nhưng các triệu chứng như ợ nóng hoặc nóng bỏng rát sau ức hoặc ăn xong là nôn thì em không bị. Em chỉ có hiện tượng thỉnh thoảng ợ hơi lên và cũng hay ho.

Spike

Xe tăng
em thì bị cảm giác đầy, hơi tức tức ở vùng thượng vị (ức), nuốt thấy hơi vướng cụ ạ. triệu chứng của bệnh này nó cũng nhiều

Xecutkit2008

Xe điện
Em thì ăn uống không thấy vướng nhưng cổ cứ kiểu thỉnh thoảng muốn thoát hơi, em đọc các triệu chứng như google nói thì không giống. Lần trước em soi Việt Đức họ nói xước thực quản xong hỏi em có ợ nóng không, em thì không bị ợ nóng. Chả hiểu các triệu chứng dạ dày với mấy anh hành tá tràng thế nào. Em cũng soi họng rồi không có cục hạt gì. Hôm qua phải qua chỗ khác soi lại xem. Mà các bác cho em hỏi soi nhiều có ảnh hưởng gì không các bác nhỉ

Spike

Xe tăng
Em thì ăn uống không thấy vướng nhưng cổ cứ kiểu thỉnh thoảng muốn thoát hơi, em đọc các triệu chứng như google nói thì không giống. Lần trước em soi Việt Đức họ nói xước thực quản xong hỏi em có ợ nóng không, em thì không bị ợ nóng. Chả hiểu các triệu chứng dạ dày với mấy anh hành tá tràng thế nào. Em cũng soi họng rồi không có cục hạt gì. Hôm qua phải qua chỗ khác soi lại xem. Mà các bác cho em hỏi soi nhiều có ảnh hưởng gì không các bác nhỉ
em đang uống thuốc theo dr.Chinh, không cà phê nữa thì thấy nó cũng không còn tức bụng nữa nhưng vụ vướng vướng ở cổ thì chưa hết. em cũng mới uống được 1 tuần thôi.

Xecutkit2008

Xe điện
em đang uống thuốc theo dr.Chinh, không cà phê nữa thì thấy nó cũng không còn tức bụng nữa nhưng vụ vướng vướng ở cổ thì chưa hết. em cũng mới uống được 1 tuần thôi.
Chắc em cũng thử giống bác, mà kiểu vướng vướng ở cổ của bác xong cứ phải thích thoát hơi cục không.