Các bước reset lại động cơ ffi 1.6 at

HNmember

Xe tăng
Because your vehicle’s engine is electronically controlled by a computer,

some control conditions are maintained by power from the battery. When

the battery is disconnected or a new battery is installed, the engine must

relearn its idle and fuel trim strategy for optimum driveability and

performance. To begin this process:

1. With the vehicle at a complete stop, set the parking brake.

2. Put the gearshift in P (Park) (automatic transmission) or the neutral

position (manual transmission), turn off all accessories and start the

engine.

3. Run the engine until it reaches normal operating temperature.

4. Allow the engine to idle for at least one minute.

5. Turn the A/C on and allow the engine to idle for at least one minute.

6. Drive the vehicle to complete the relearning process
The vehicle may need to be driven 10 miles (16 km) or more to

relearn the idle and fuel trim strategy.

If you do not allow the engine to relearn its idle trim, the idle

quality of your vehicle may be adversely affected until the idle

trim is eventually relearned.

When the battery is disconnected or a new battery installed, the

automatic transmission must relearn its adaptive strategy. As a result of

this, the transmission may shift firmly when first driven. This operation is

considered normal and will fully update transmission operation to its

optimum shift feel.

If the battery has been disconnected or a new battery has been installed,

the clock and the preset radio stations must be reset once the battery is

reconnected.

E xin tạm dịch như sau: (Sau khi đã tháo accu - cực âm (-) và chờ ít nhất 5' rồi lắp lại nhé)
1. Động cơ dừng hoàn toàn, kéo phanh tay.
2. Để cần số tại P với hộp số tự động hoặc về MO với hộp số tay. Tắt hết các thiết bị và khởi động động cơ.
3. Để máy nổ cho đến khi đến nhiệt độ làm việc bình thường.
4. Để động cơ nổ ko tải thêm ít nhất 1 phút.
5. Bật A/C (điều hòa) và để nổ ko tải tiếp ít nhất 1 phút.
6. Lái xe đi ít nhất 16km để kết thúc quá trình relearn.
E sáng tác thêm là trước khi tháo accu ra thì để xe nổ máy cho đến khi máy nóng. Khi tháo accu thì cần chờ ít nhất 5' để xóa bộ nhớ tạm thời của xe.
(Theo hướng dẫn sử dụng của F Ò tại MẼO)

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Sorry, chưa kịp dịch. Mà ko riêng cho FFi (cả số tay và số tự động) mà cho cả FF của ông nữa đấy.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Dạ cho em hỏi ngu tý khi nào cần reset và có tác dụng gì ợ?

HamLong3.0V

Xe điện
Em hỏi bác cả một chút, em k0 tiện tháo cực (-) thì em tháo cực (+) có được k0 ạ ? Về bản chất theo em biết thì khi tháo 01 cực, dòng điện hở và đều ngắt mạch như nhau.
@cakom: để cho xe nó học lại cách vận hành hộp số phù hợp với nhu cầu bản thân người dùng, hoặc để cho xe đọc lại các thông số khi mình thay đổi ( ví như em làm lại phần nạp xả khí ). Theo em là thế :D

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
HL nói về Reset là đúng đấy. Ban đầu động cơ để theo chế độ mặc định. Trong quá trình sử dụng thì cách đi ga , số của mỗi người là khác nhau, tình trạng đường là khác nhau, sau đó các thông số sẽ thay đổi do bụi, dầu mỡ xuống cấp... khiến xe không hoạt động với các thông số kinh tế nhất được. Nhất là sau khi "độ" hoặc thay một cái gì đó thì điều này rất cần thiết. Mặt khác máy tính của xe nhớ nhiều quá cũng dễ bị "nhầm lẫn" nên việc "xóa" bộ nhớ đệm bằng cách này sẽ khiến xe trở lại như "mới" để nó học lại trên cơ sở các thông số thực tế nhận được qua các cảm biến trên xe.
Việc tháo cực( -) nhằm đảm bảo an toàn cho xe và bình điện, vì nếu chẳng may quẹt cái dây cực (+) vào đâu đó trên xe (khi tháo ra khỏi accu nhưng dây + vẫn có thể còn điện lưu giữ từ hệ thống tụ điện, mạch dao động...)thì một số cảm biến có thể "ra đi" ngay mà ko có bất cứ cảnh báo nào. Một số trường hợp độ đèn, còi... đã trả giá đắt do bị phóng điện và ...mất tiền ngay hoặc sau đó 1 thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Hiệu quả ra răng cụ chủ?
Đây là reset ecu, còn 1 kiểu reset độ trễ chân ga như hội lac đã cụ nào thử cho Fo chưa?

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Hiệu quả ra răng cụ chủ?
Đây là reset ecu, còn 1 kiểu reset độ trễ chân ga như hội lac đã cụ nào thử cho Fo chưa?
Em ở hội điếc lác đây, nói chung là ổn, em sẽ làm thử thêm cách trên xem thế nào

Tuệ Trường

Xe hơi
Sao hãng không làm 1 cái công tắc "RESET" được đặt trong 1 nấp nhựa trong như nút khai hỏa trên máy bay chiến đấu vậy, khi cần reset chỉ ấn nó và chờ vài phút là xong.. mấy bác nhỉ??

HamLong3.0V

Xe điện
Sao hãng không làm 1 cái công tắc "RESET" được đặt trong 1 nấp nhựa trong như nút khai hỏa trên máy bay chiến đấu vậy, khi cần reset chỉ ấn nó và chờ vài phút là xong.. mấy bác nhỉ??
Bác sao ko chủ động nêu lên cho FVL biết mà thiết kế cho hợp lý ?

HNmember

Xe tăng
Làm công tắc chả hóa ra xe ...có vấn đề à? E thì đã thử nghiệm 2 lần khi vệ sinh lọc gió và khi đi được 3000- 5000km. Kết quả vòng tua ko tải hiện còn khoảng 750 v/ph, ga rất nhẹ và nhậy. Có thể đi được số 4/6 tại tốc độ 40km/h với vòng tua 1200 v/ph- khi đó đồng hồ xăng dưới 5l/100km. Tuy nhiên ko biết có phải là do trò này ko? Hay xe nó trơn máy rồi nên thế?

Romario

Đi bộ
Cái này hay quá, chắc lát em cũng thử lam cho vợ hai của em xem sao.

FORD_GHIA

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu một cái, reset động cơ này chỉ áp dụng đối với xe đã đi một thời gian rồi đúng không. Xe e Ghia 2.0 đi đc 1 vạn roài nhưng chưa bao giờ thấy trong hãng nó recomend cái vụ reset này. Thêm một ý nữa em chưa hiểu lắm là lúc reset máy là tắt hoàn toàn động cơ rồi tháo cực âm ra 5' sau đó mới nối lại rồi đề nổ. Hay là đề nổ rồi mới tháo cực (-) ra. Mong các cụ chỉ giáo để em về nghịch fo` nhà em

nguyenducduy

Xe điện
Tháo cựa âm ra sau 5 phút thì hệ thống điện tử của xe sẽ về 0 hết, sau đó nối cực âm vào đề nổ để reset lại chứ

HNmember

Xe tăng
Ới các Kụ định theo lời "xui dại" của E!!!

Vụ này sau khi reset xong các Kụ phải chạy ra đường liên tỉnh nhé- ít nhất cũng trên 50km/h. Đừng có chạy loanh quanh phố tắc đường làm xe "mất phương hướng" đấy. Thường sau khi chạy được trên 100km thì các Kụ sẽ thấy dễ chịu hơn nhiều.
Hệ thống đồng hồ, đài đóm sẽ về 0 hết đấy- trừ cái số km của xe đã chạy thì vẫn ...nguyên nhé.

Chỉnh sửa cuối:

FORD_GHIA

Xe hơi
Ới các Kụ định theo lời "xui dại" của E!!!

Vụ này sau khi reset xong các Kụ phải chạy ra đường liên tỉnh nhé- ít nhất cũng trên 50km/h. Đừng có chạy loanh quanh phố tắc đường làm xe "mất phương hướng" đấy. Thường sau khi chạy được trên 100km thì các Kụ sẽ thấy dễ chịu hơn nhiều.
Hix chỗ em làm cách nhà có 40km...quả này mà muốn reset ổn định thì lại phải làm chuyến Hải Phòng - Đồ Sơn oi` các cụ nhỉ ;)) Cái món reset này tốn kém quá

HNmember

Xe tăng
40 km là ngon rồi. Nhưng mà Kụ khai với Gấu là đi thử xe xuống Đồ sơn vào cuối tuần thì cũng...vui vẻ và dễ chịu cho cả xe lẫn ...người đi đấy. Chúc Kụ vui vẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

FORD_GHIA

Xe hơi
E quên không hỏi cụ một vấn đề nữa là sau khi reset xong có cần phải lên đường ngay không. Tại e định reset buổi tối xong sáng hôm sau mới chạy ra đường liên tỉnh. Không chạy ngay có sao không cụ...e sợ nhỡ ko chạy ngày fo` nhà e nó lại quên hết cả cách đi đứng dư thế nào thì hỏng hết bánh kẹo hehe.