Lỗi xe máy đi sai phần, làn đường bị phạt bao nhiêu?

kienxq

Xe máy
Vấn đề này cũng đã có trên một số bài viết. Nhưng em muốn hỏi lại cho sát với thời điểm. Mong các cụ chỉ bảo ạ.
Số là hôm nay, em đi xe 2b từ cầu Thanh Trì hướng từ Lĩnh Nam sang bên Gia Lâm - Bát Tràng để về quê. Thế là em rẻ phải sang Bát Tràng có xinhan nhưng đi vào phần rẽ của người đi bộ. XXX tuýt em và nói em đi sai làn đường, em cũng nhận thấy đúng vậy và kí vào biên bản với lỗi đi sai làn đường. Nhưng XXX nói dắng với em là lỗi này bị phạt 400k, nhưng em nghĩ lỗi này ko lớn chắc chỉ bị phạt chỉ 150k đổ lại là cùng thế là em ko dúi tiền [QUYẾT KO NUÔI BÉO XXX] cho nó mà quyết định nhận tờ biên bản vi phạm. Về nhà em search NGHỊ ĐỊNH SỐ 34/2010/NĐ-CP NGÀY 02 THÁNG 04 NĂM 2010 QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ thì thấy lỗi của em là vi phạm Điều 9, khoản 2, điểm b và cả 33/2011/NĐ-CP (16/05/2011)
Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
b) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
Thì mức phạt của em là "Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000". Nhưng em thấy trên một số web lại bảo 400k & cả chú XXX nữa. Vậy thì mức phạt nào là đúng hả các cụ?
Em nghĩ mức phạt 400k chỉ là trong nội thành thì mới có thể bị phạt cao như thế nhưng đăng này em vi phạm ở ngoại thành thì cùng lắm chỉ phạt 80-100k thôi chứ sao lại 400k đk
Mong các cụ cho em xin cao kiến ạ. Và hôm tới khi nộp phạt thì em nộp mức phạt nào và cãi lí ra sao.

Còm

Xe tải
Người OF
Trả lời trường hợp của cụ như sau: Nghị đinh 34/2010 ngày 04/2/2010 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Và nghị định sửa đổi bổ xung 33/2011 ngày 16/5/2011.
Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
b) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;

Điều 44. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm một số hành vi áp dụng riêng trong khu vực nội thành của các đô thị loại đặc biệt
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: điểm a, điểm h khoản 1; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ khoản 2 Điều 9 Nghị định này.

Vậy với lỗi vi phạm của cụ là: Đi không đúng phần đường quy định bình thường chỉ bị xử phạt mức trung bình khung là 90.000 đ. Trong khu vực nội thành của đô thị loại đặc biệt xử phạt mức trung bình khung là 150.000 đ. Nhưng cụ chú ý nhé, nếu tuyến đường khi cụ bị lập biên bản có cắm biển: ĐOẠN ĐƯỜNG THÍ ĐIỂM ÁP DỤNG XỬ PHẠM VI PHẠM TTATGT NHƯ KHU VỰC NỘI THÀNH thì cụ vẫn bị xử phạt như nội thành cụ nhá :D