[Thảo luận] Lỗi xe máy đi sai phần, làn đường bị phạt bao nhiêu?

kienxq

Xe máy
Vấn đề này cũng đã có trên một số bài viết. Nhưng em muốn hỏi lại cho sát với thời điểm. Mong các cụ chỉ bảo ạ.
Số là hôm nay, em đi xe 2b từ cầu Thanh Trì hướng từ Lĩnh Nam sang bên Gia Lâm - Bát Tràng để về quê. Thế là em rẻ phải sang Bát Tràng có xinhan nhưng đi vào phần rẽ của người đi bộ. XXX tuýt em và nói em đi sai làn đường, em cũng nhận thấy đúng vậy và kí vào biên bản với lỗi đi sai làn đường. Nhưng XXX nói dắng với em là lỗi này bị phạt 400k, nhưng em nghĩ lỗi này ko lớn chắc chỉ bị phạt chỉ 150k đổ lại là cùng thế là em ko dúi tiền [QUYẾT KO NUÔI BÉO XXX] cho nó mà quyết định nhận tờ biên bản vi phạm. Về nhà em search NGHỊ ĐỊNH SỐ 34/2010/NĐ-CP NGÀY 02 THÁNG 04 NĂM 2010 QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ thì thấy lỗi của em là vi phạm Điều 9, khoản 2, điểm b và cả 33/2011/NĐ-CP (16/05/2011)
Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
b) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
Thì mức phạt của em là "Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000". Nhưng em thấy trên một số web lại bảo 400k & cả chú XXX nữa. Vậy thì mức phạt nào là đúng hả các cụ?
Em nghĩ mức phạt 400k chỉ là trong nội thành thì mới có thể bị phạt cao như thế nhưng đăng này em vi phạm ở ngoại thành thì cùng lắm chỉ phạt 80-100k thôi chứ sao lại 400k đk
Mong các cụ cho em xin cao kiến ạ. Và hôm tới khi nộp phạt thì em nộp mức phạt nào và cãi lí ra sao.
X_XX_XX_XX_XX_XX_XX_XX_XX_XX_X

Thiepk32

Xe tăng
nội thành gấp đôi ngoại thành. mà xxx hay phạt kịch khung nên các cụ bị phạt thì liệu ăn nói chỉ phạt ở mức thấp nhất thôi.

o0NewDriver0o

Xe buýt
Chắc chú xxx nhầm trường hợp của cụ sang lỗi này.
(Trích Điều 44, Nghị định số 34/2010/NĐ-CP, ngày 2/4/2010 của Chính phủ)
Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng (mức phạt thông thường là từ 100.000 – 200.000 đồng) đối với người điều khiển, người ngồi trên xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm một trong các hành vi sau:
- Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;
- Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
- Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;
- Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10km/h đến 20km/h;
- Không tuân thủ hướng dẫn của người điều khiển giao thông khi qua phà, cầu phao hoặc nơi ùn tắc giao thông; không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông; không nhường đường hoặc gây cản trở xe ưu tiên;
Chú ý: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tạm giữ GPLX từ 30 – 60 ngày, tùy từng trường hợp.

xe_kutkit

Xe hơi
Em bị phạt ở ngã tư hướng điện Biên Phủ rẽ sang Trần Phú.
Lúc đang cố rẽ thì e thấy đèn tín hiệu chuyển sang vàng. Vậy là dừng lại. Tưởng ngon lành (Vì mình chấp hành luật giao thông ).
Bỗng đâu thấy chú xxx lù lù tiến tới vẫy em vào. Biết ngay bị thịt rồi vì mình đang đứng lấn vạch sang phía ngược chiều.
Thế là bị phạt 250k ko biết với mức đó có đúng tội ko các cụ?
Em đầy đủ giấy tờ và gương lược.

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
4 loét rồi cụ ạ