+ Trả lời
Trang 1 / 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 28

Đề mục: Bị phạt vì không có bình chữa cháy

Mua xe ngày
    15-05-2008
    Thường ở
    57 Huỳnh Thúc Kháng
    Động cơ OF
    53 mã lực

Mặc định Bị phạt vì không có bình chữa cháy

- Gần đây, nhiều tài xế ôtô bị lực lượng CSGT xử phạt lỗi vi phạm trên xe không trang bị bình cứu hỏa, không có dụng cụ thoát hiểm.

Một số người thắc mắc: CSGT xử phạt như vậy có đúng không, có được quy định trong luật không và mức xử phạt ra sao?

Bị phạt vì không có bình chữa cháy

Anh Nguyễn Anh Tùng, tài xế một Cty XNK tại TP Hải Phòng kể, cách đây hai ngày, khi đang chở hàng trên đường Trần Quang Khải, anh mắc lỗi đi sai làn đường và bị CSGT tuýt còi. Sau khi nêu lỗi anh mắc phải, một cán bộ CSGT hỏi trên xe của anh có dụng cụ chữa cháy không? Anh Tùng lắc đầu, chấp nhận ký biên lai xử phạt vì trên xe không có "của hiếm" đó, và cứ nghĩ rằng "chắc do xe mình đeo biển ngoại tỉnh" nên "được quan tâm".

Tương tự trường hợp trên, đầu tuần qua, khi đang lưu thông trên đường Pháp Vân - Cầu Giẽ, anh Trần Văn Kiên, ở quận Thanh Xuân, Hà Nội, tài xế một Cty kinh doanh thiết bị giáo dục, bị CSGT dừng xe vì lỗi chạy quá tốc độ. Sau đó, cán bộ CSGT cho biết, anh Kiên bị phạt thêm lỗi trên xe không trang bị dụng cụ chữa cháy. "Dù chưa từng biết đến quy định này nhưng tôi vẫn ký biên lai phạt. Song không khỏi băn khoăn, có xe ôtô nào trang bị bình cứu hỏa đâu?" - anh Kiên thắc mắc.

Chung tình cảnh như anh Tùng, anh Kiên, chiều tối 19-3, anh Ngô Đức Hoàng bị dừng xe xử phạt lỗi không bật đèn chiếu sáng theo giờ quy định. Sau khi kiểm tra giấy tờ, cán bộ CSGT quay sang hỏi: "Anh cho xem vị trí đặt bình chữa cháy". Anh Hoàng chỉ biết ú ớ: "Xe em không có". Anh Hoàng bị lập biên bản lỗi "điều khiển xe ôtô không có trang bị đầy đủ thiết bị chữa cháy". "Tôi cứ thấy kiểu xử phạt này là lạ. Phải chăng quy định này ra đời khi gần đây có tình trạng xe cháy hàng loạt?; trường hợp này có trong luật không, CSGT phạt thế có đúng không?" - anh Hoàng nêu suy nghĩ.

Trên xe bắt buộc phải có dụng cụ chữa cháy, đồ thoát hiểm. Ảnh: TL

CSGT xử phạt đúng

Trao đổi với PV báo PL&XH về vấn đề này, Thượng tá Trần Sơn, Phó Trưởng phòng Hướng dẫn luật và Điều tra xử lý tai nạn giao thông, Cục CSGT ĐBĐS, Bộ Công an khẳng định: Các CSGT đã xử phạt đúng. Lỗi vi phạm trên được quy định tại Nghị định số 33/2011/NĐ-CP về Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2-4-2010 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Theo quy định của Nghị định số 33/2011/NĐ-CP: Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe, thì chịu mức phạt từ 300 đến 500 nghìn đồng. Đối với xe ôtô và xe tương tự ôtô, nếu không trang bị dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy cũng được áp dụng mức phạt tương tự. Nghị định này có hiệu lực từ ngày 1-7-2011.

Theo khuyến cáo của một cán bộ hướng dẫn kỹ thuật lái xe an toàn Hãng ôtô Ford Việt Nam, ngoài việc phải trang bị bình cứu hỏa, Nghị định 33 cũng bắt buộc xe phải có dụng cụ thoát hiểm (như búa đập kính, kéo cắt dây bảo hiểm) trong xe phòng khi gặp bất trắc, các lái xe có thể tự thoát thân. Đây có thể là những điều người điều khiển phương tiện ở Việt Nam rất coi nhẹ, song khi gặp trắc trở, mới thấy nó cần thiết ra sao. "Tôi từng chứng kiến chiếc xe tải xịt lốp đâm vào bậc taluy, lật 4 bánh lên trời. Lúc đó người dân phải lấy kéo cắt dây bảo hiểm để lôi người bị tai nạn ra khỏi xe" - vị cán bộ này nêu dẫn chứng.

"Gần đây chúng tôi cũng đã xử phạt nhiều trường hợp trên xe không trang bị bình cứu hỏa theo quy định của Nghị định 33. Song ở lỗi này phần lớn vẫn là nhắc nhở, khuyến cáo hơn là "đè" ra phạt. Từ khi có hiện tượng cháy xe liên tục, nhiều chủ phương tiện đã tự ý thức trang bị bình cứu hỏa" - một cán bộ Đội CSGT số 3 CA thành phố Hà Nội cho biết.
    http://phapluatxahoi.vn/201203241026...-phat-dung.htm

Mua xe ngày
    18-09-2009
    Động cơ OF
    34 mã lực

Thế bây giờ là phải có búa, kéo, bình chữa cháy trong xe nhỉ? Mà mang búa và mang kéo 141 kiểm tra có bị gông cổ không nhỉ?

Mua xe ngày
    23-02-2011
    Thường ở
    Chỗ nào cũng có
    Động cơ OF
    80 mã lực

Như này em phải đi mua ngay bình cứu hỏa thôi.

Mua xe ngày
    10-03-2009
    Động cơ OF
    24647 mã lực

Các cụ để í nhé: "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) ....

Trả lời là xe tui trong tiêu chuẩn thiết kế ko thấy đề cập tới bình chữa cháy, còn phạt thì ghi biên bản đê, tui ghi ý kiến của mình vào ...

Mua xe ngày
    08-05-2011
    Động cơ OF
    53 mã lực

Trích dẫn Matizcoi viết Nghía cột cây số
    Các cụ để í nhé: "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) ....

Trả lời là xe tui trong tiêu chuẩn thiết kế ko thấy đề cập tới bình chữa cháy, còn phạt thì ghi biên bản đê, tui ghi ý kiến của mình vào ...
    xe em đào đâu ra cái này
    em chuyên thi công lắp đặt âm thanh phòng karaoke, hội trường . các cụ có nhu cầu lH : 0979.21.31.61.

Mua xe ngày
    25-06-2011
    Động cơ OF
    36 mã lực

Các cụ mang búa và kìm công lực đc không sợ 141 đâu - nhớ sơn màu đỏ ạ
    " keep the fire" - www.ivc-vietnam.org

Mua xe ngày
    26-10-2011
    Động cơ OF
    61 mã lực

Không có trong thiết kế thì không phải trang bị, có thì bắt buộc phải đem theo, nghị định 33 quy định thế rồi. Các cụ cứ thế mà làm đê.
    Em thấy có nhiều thớt về vụ này rồi.
    Em chào mợ Chưa đăng ký

Mua xe ngày
    24-04-2011
    Thường ở
    Xa nhà
    Động cơ OF
    115 mã lực

Trích dẫn TVPL viết Nghía cột cây số
    Không có trong thiết kế thì không phải trang bị, có thì bắt buộc phải đem theo, nghị định 33 quy định thế rồi. Các cụ cứ thế mà làm đê.
    Em thấy có nhiều thớt về vụ này rồi.

Em được biết là các loại xe bắt buộc phải trang bị dụng cụ thoát hiểm và bình cứu hỏa là loại xe từ 9 chỗ trở lên.

Các loại xe từ 7 chỗ trở xuống không có chỗ nào thiết kế để dụng cụ thoát hiểm hay để bình cứu hỏa. Nhất là các loại xe 4-5 chỗ.

Em nghĩ xe của bạn cụ chủ là xe tải. Cái í thì chắc là bắt buộc phải có. Còn loại xe còi còi mà bị các anh í chặn lại thì các cụ cứ nói là mình để cốp sau? Lúc nào tai nạn thì em sẽ mở cửa ra cốp sau lấy đồ thoát hiểm ạ!!!!
    MyMac đã sửa : 25-03-2012 lúc 18:38
    Các cụ mợ vô Sì Gềnh thì ghé qua tệ xá: www.newpearlhotelsaigon.com nhà em nhá.

Mua xe ngày
    27-10-2011
    Động cơ OF
    25 mã lực

Sao các chú xxx cò quay thế nhỉ.
    Mang kìm búa tô vít theo xe mà gặp 141 lại đc về số 7 ngồi chơi rồi,chán !

Mua xe ngày
    15-11-2008
    Động cơ OF
    63 mã lực

xxx nhà mình hài thật

+ Trả lời
Trang 1 / 3 1 2 3 CuốiCuối