[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Nhật Bản là quê hương thứ 2 của em, nên năm nào em cũng về một quê một vài lần. Có năm không về vì .. tốn kém quá.. :P
Em nói vậy các cụ đừng nghĩ em chém gió, tội nghiệp. Các cụ cứ theo dõi các chuyến đi của em thì các cụ sẽ thấy nhiều khi sức người có hạn mà nước bạn thì kinh hoàng với tốc độ phát triển.
Vì em đi Nhật nhiều nên báo cáo với các cụ là tại thớt này em sẽ viết về rất rất nhiều chủ đề, vùng miền khác nhau của nước Nhật và không theo một thứ tự thời gian nào cả. ( khoảng thời gian sẽ kéo dài từ 2002 đến 2012 ). Trọng tâm sẽ xoáy vào các địa danh cũng như những điều kỳ ngộ trong mẳt em thôi.
Tiếng Nhật em không giỏi ( dốt ) nên bản thân em đôi khi cũng không thể hiểu hết được về văn hóa Nhật Bản, cho nên nếu mỗi bức hình em có còm gì ngô nghê mong các cụ bỏ quá cho em.
Trên này em cũng bít các cụ mợ thích những điều ngộ nghĩnh hơn là những điều thường ngày ai cũng biết. Vậy để mở đầu cho thớt này, em xin up 2 ảnh hot một tí để các cụ mợ chém trước, còn các bài viết sẽ lần lượt ở dưới.

Ảnh này em chụp năm 2002, lúc đó sang Tokyo để làm đám cưới, sau ngày cưới tranh thủ đưa ông bà cụ đi chơi thì gặp được cảnh này.

Lúc đầu chả biết là gì cứ giơ máy lên chụp đã, về sau về nhà xem lại thấy có vẻ như là chụp hình quảng cáo. Nhưng mà mặc bikini đứng giữa đường xá chụp thế này mà mẫu không thấy ngại nhể, em mà là nháy em cũng ngại chít ấy chứ.. :P

Do các bài viết nhiều và có nhiều cụ mợ khó khăn trong việc tìm kiếm cũng như tiếp tục theo dõi, em xin lập một mục lục ở đây để mọi người dễ xem ợ:

Trường Trung học ở Nhật

Mùa xuân sang có hoa anh đào

Đám cưới Nhật Bản

Lễ hội rước thần cho trẻ em tại Tokyo

Harajuku - Phong cách thời trang mới!

Kyoto - Kimono và những ngôi đền cổ...

Bên trong một ngôi nhà Nhật!

Những món người Nhật hay ăn!

Phong tục thắp hương cho người đã khuất!

Tuyết trắng Nikko!

Bí mật ngôi đền khỉ !

Hachiko - chú chó trung thành !!!

Shibuya - Thành phố của đêm.

Một lễ hội Nhật bản.

Chợ cá Toykyo!

Năm mới người Nhật ăn gì!

Tokyo Disney Sea - Thiên đường cổ tích

Phố chợ Ameyoko - đến chẳng muốn về...!!!

Imperial Palace - Cung điện hoàng gia Nhật Bản.

Kawagoe - cố đô thu nhỏ.

Mặc bikini phục vụ chơi game!

Con tôi đi học lớp 1 ở Tokyo!

Akihabara - Thành phố điện tử !

Meji Jingu - nơi cầu mong cho những điều tốt đẹp.

Những biệt thự đặc trưng kiểu Nhật.

The University of Tokyo - Đại học Tokyo

Tokyo Tower VS Tokyo Sky Tree

Tokyo Bay Aqua-Line, Umihoteru - kỳ quan của sức mạnh con người.

Pro-Wrestling - Môn thể thao đầy máu me và bạo lực !

Ueno Park và 1000 cây hoa anh đào.

Một số hình ảnh sinh hoạt đời thường ở Tokyo.

Những hình ảnh về thành phố Shimonoseki, Kokura

Vườn hoa trung tâm Hamarikyu.

Shinjuku - Trung tâm hành chính, thương mại và giải trí của Tokyo!

Những điều bạn chưa biết về Kamakura...

Cùng ngắm Tokyo từ trên cao.

Tổng kết về những điều chưa hay của nước Nhật.

TOÀN CẢNH NHẬT BẢN - PHẦN 2:NHỮNG MIỀN ĐẤT LẠ...

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trường trung học ở Nhật.

Hồi tôi sang bên đó may quá cô em vẫn còn học lớp 11 nên có dịp được ké cẩm đi đến trường em giao lưu một bữa. Tóm lại là thế này: trường đẹp, xanh, sạch, hiện đại. Đặc biệt các thày cô giáo rất tôn trọng học sinh, nếu học sinh có lỡ buồn ngủ thì thày cô sẽ giảng bài khe khẽ cho các em ngủ nhé, Làm ồn mà em dậy là ... có chuyện nha. Ngoài ra phụ huynh học sinh có thể vào tham dự khóa giảng bất kỳ lúc nào để xem thày cô giáo dạy con mình có phải là người đáng được tin cậy để giao đứa con cưng cho ko... Thôi hãy theo tôi đi vài vòng nhé các bạn, còn chuyện gì nữa sẽ comment sau vậy..

Trong trường , mỗi học sinh có một cái locker như này để đồ dùng cá nhân. Giày dép bỏ hết ở ngoài trước khi vào lớp. Đổi sang dùng slipper.

Hành lang, sảnh lúc nào cũng sạch đẹp, bóng loáng

Sảnh chính khi vào trường, không quá to nhỉ.

Học sinh ngồi chém gió ở hành lang, giống Vn mình thôi.. mỗi tội sạch hơn.

Nghĩ giữa giờ.

Lớp học khi nghỉ giải lao.

cháu lên 3

Xe container
EM hóng ảnh của cụ, em cũng thích nước Nhật bản nhưng mà chắc chả có cơ hội được đi :(

ruby_eagle

Xe điện
Chà, đc như cụ thích quá nhỉ. Vod cụ cái

Học sinh mà ngủ ngon thế này chắc thầy giáo dạy dở lắm nhể?

Đây nữa nè.. học = ngủ = chơi ---> toàn sinh ra những người giỏi.

Vào những năm 2002 thế này mà nhà trường đã đầu tư những phòng máy tính hiện đại. Em nhớ hồi đó ở VN em dành dụm mãi mới mua được 1 cái cho cả nhà.

Một phòng học khi chưa có học sinh

Khung cảnh phía ngoài.

Mùa xuân sang có hoa anh đào.. :)

Còn khoảng chục ngày nữa khi em đang post bài này là Hoa anh đào ( Sakura ) sẽ nở. Sang Nhật nhiều lần nhưng đúng năm 2009 em sang thì mới được ngắm hoa anh đào thực sự vào mùa nở rộ.
Hoa anh đào có 3 màu là màu trắng, hồng và đỏ. Thời gian tồn tại của một bông hoa anh đào thường kéo dài từ 7 đến 15 ngày, trung bình là khoảng 1 tuần. Tùy theo từng chủng loại hoa và điều kiện môi trường thời tiết mà tuổi thọ của hoa anh đào khác nhau. Loài hoa Someiyoshino có tuổi thọ 7 ngày kể từ ngày mankai (mãn khai, nở rộ) trong khi loài hoa Kanzakura nở và tàn lâu hơn chừng 10~12 ngày kể từ ngày mankai.

Với người Nhật, Sakura zensen tượng trưng cho sắc đẹp, sự mong manh và trong trắng, là loại hoa "thoắt nở thoắt tàn" nên được các samurai yêu thích, vì nó tượng trưng cho "con đường chết" của người võ sĩ (sống và chết như hoa anh đào). Khắp nơi trên đất nước Nhật Bản đều có hoa anh đào, đặc biệt ở trong các công viên, ven sông, dọc theo bờ kênh, trong sân các ngôi biệt thự. Ở Nhật Bản, hoa anh đào thường nở vào mùa xuân, tuy từng nơi mà hoa có thể nở sớm hơn hay muộn hơn. Ở miền Nam Nhật ấm áp hơn, hoa có thể nở từ cuối tháng 1 trong khi vùng Hokkaido phía Bắc Nhật Bản, hoa có thể nở vào tháng 5. Do vậy người yêu thích hoa anh đào có thể ngắm hoa theo hành trình đi từ Nam lên Bắc trong nước Nhật hàng tháng trời, đối lập với lá momizi trong sắc mùa thu, đỏ thắm dần từ Bắc xuống Nam.

Trong mùa hoa anh đào nở, nước Nhật như được bao phủ trong một đám mây hoa và những cánh hoa rơi rụng lả tả trong gió như một trận mưa hoa vừa kiêu hãnh vừa bi tráng, người Nhật thường tổ chức lễ hội mừng hoa khắp nước. Thanh niên nam nữ tổ chức cắm trại vui chơi. Các cụ già ngồi uống rượu sake dưới gốc cây. Trong khi uống sake, nếu có một cánh hoa rơi rụng vào chén rượu thì mọi người thường hân hoan cho đó là điều may mắn. Các đời thủ tướng Nhật thường tổ chức chiêu đãi các đoàn khách ngoại giao đến vườn thượng uyển Shinjuku Gyoen uống rượu ngắm hoa.

Hoa anh đào nở rộ suốt từ cuối tháng 1 cho đến đầu tháng 5 trải dài theo đường kinh tuyến của Nhật Bản. Bắt đầu từ Okinawa vào cuối tháng 1 cho đến Hokkaido vào đầu tháng 5. Do ở phía nam Okinawa thời tiết ấm áp nên hoa anh đào ở đây nở sớm nhất, tiếp theo là ở vùng Kyush, Kantou, Shikoku, còn ở Hokkaido thì phải đến đầu tháng 5, hoa anh đào mới nở. Ngoài ra còn tùy theo từng loại hoa anh đào khác nhau mà thời gian mankai (満開-Mãn Khai: thời điểm hoa nở rộ nhất, đẹp nhất) cũng khác nhau. Sau thời gian mankai khoảng 1 tuần là hoa bắt đầu tàn dần.

Các cụ già cũng không vì tuổi cao sức yếu cũng bon chen ra phơi nắng giữa một vườn hoa tuyệt đẹp.

Các nữ nhân viên văn phòng tranh thủ giờ nghỉ trưa ra làm bữa party ngay dưới các gốc cây hoa.

Các quan chức bỏ đường nhựa lên đường xanh đi cho sướng, cảm giác đi giữa các hàng cây hoa anh đào cũng khác chứ nhỉ.

Các đại gia đình quây quần dưới các gốc hoa.

Gia đình nho nhỏ của tôi cũng đã bon chen kiếm được một chỗ ngồi có view khá tốt dưới một gốc hoa.

Xung quanh khuôn viên thể hiện rõ hai màu xanh đỏ của cỏ và hoa. Nếu được trực tiếp ngắm nhìn các bạn sẽ không thể chịu được và sẽ bật ra thơ.... :))

Phương tiện di chuyển chủ yếu trong công viên là... xe đạp. Chống chỉ định đối với xe máy và xe hơi.

Tiếp tục có nhiều các nữ nhân viên văn phòng... mắt láo liên ... tìm chỗ...

Đẹp thế này đỡ làm sao được ....

Hầu hết các sân tennis ở nhật đều là sân cỏ. Xung quanh các sân tennis cũng ngập tràn những cánh hoa đỏ thắm.

Civic TN

Xe lăn
Đẹp quá, e rất khâm phục NB

Hết chỗ ngồi trên bãi cỏ thì vỉa hè cũng có sao đâu, các bạn nhỉ ?

Cả nhà tíu tít chuẩn bị.

Ông bác vợ đang chuẩn bị đồ ăn... Đồ ăn bên này đơn giản lắm, mang theo cái nồi nhỏ, chai nước suối và cái bếp cồn khô cùng vài món ăn, gia vị để có thể làm nhanh được vài món nóng, uống cùng với ly rượu sake. Thật tuyệt.

mr_be0

[Tịch thu bằng lái]
người yêu cháu cũng chuẩn bị đi du học Nhật Bản,cụ cho cháu hỏi mức sống bên đấy có cao lắm ko hả cụ???

người yêu cháu cũng chuẩn bị đi du học Nhật Bản,cụ cho cháu hỏi mức sống bên đấy có cao lắm ko hả cụ???
Nói chung là cao cụ ợ, nhưng nếu sang đấy thì nên liên lạc với hội lưu học sinh bên đó, học sẽ giúp đỡ và chỉ dẫn nhiệt tình cho người yêu cụ không bị bỡ ngỡ và tiết kiệm được nhiều thứ đấy.