VENEZUELA - Thiên nhiên - Đất nước & Con người

frigate012

Xe buýt
Cụ chủ giúp em mở rộng tầm mắt, cám ơn cụ nhiều!!!

20K6644

Xe buýt
Bài của bác hay lắm. Đã rót rượu mời bác

chuotlang

Xe lừa
10 năm trước em ở cùng thằng Roommate học chung bên em nó cũng là người Vene
Nhà cậu ta rất giàu vì có hệ thống siêu thị bên đó

Nhưng nó bảo là ghét chế độ bên đó vì thằng tổng thống nó bị điên, nên nó quyết định di cư ở lại luôn và học tiếp cao học.

Em thấy giới trẻ Venue rất giỏi, chúng nó từ lúc phổ thông đã 2 thứ tiếng làu làu. Tác phong văn minh như những nước phát triển

vuba

Xe hơi
10 năm trước em ở cùng thằng Roommate học chung bên em nó cũng là người Vene
Nhà cậu ta rất giàu vì có hệ thống siêu thị bên đó

Nhưng nó bảo là ghét chế độ bên đó vì thằng tổng thống nó bị điên, nên nó quyết định di cư ở lại luôn và học tiếp cao học.

Em thấy giới trẻ Venue rất giỏi, chúng nó từ lúc phổ thông đã 2 thứ tiếng làu làu. Tác phong văn minh như những nước phát triển
Em cũng thấy vậy bác ạ! Dân bên này rất gần gũi với người Châu Âu. Thanh niên lớn lên bố mẹ cho đi du lịch Châu Âu rồi đi học (chủ yếu ở Mỹ & Tây Ban Nha) rất nhiều vì ngôn ngữ tiếng TBN rất phổ biến (nhất là ở Mỹ). Tài nguyên thiên nhiên thì bao la bát ngát, dân số thì ít. Nói chung là đầy đủ điều kiện đế phát triển ngon lành. Chỉ mỗi một tội như bác nói mà thôi ... hihi..:D

MeogiaTL

Xe tải
Thích quá! cảm ơn bác đã giúp anh em mở rộng tầm mắt. Em thấy vẫn có cả McDonald nhỉ dù Vene thù địch với US. Vote bác và chúc bác luôn mạnh khỏe!

ACT

Xe đạp
Giời Ôi.., sơ bộ vài tấm hình mà thấy giá xăng thấp mà đường xá có vẻ cũng rất ổn. [-O< Việt mình cũng thế!!!

vuba

Xe hơi
Thích quá! cảm ơn bác đã giúp anh em mở rộng tầm mắt. Em thấy vẫn có cả McDonald nhỉ dù Vene thù địch với US. Vote bác và chúc bác luôn mạnh khỏe!
Cảm ơn bác đã có lời động viên... Em đang siu tầm vài hình để post tiếp cho mọi người liên quan đến vụ Hoa hòe hoa hậu... Chúc bác vui!

vuba

Xe hơi
Em thích cái giá xăng như bên họ......... Việt Nam mình nghèo mà cái gì cũng đắt
Vụ xăng đắt rẻ ở VN thì hơi ngoài chủ đề của cái thớt em, nhưng em cũng xin trình bày với cụ như sau. Xăng ờ Venezuela thực chất là tình cho không biếu không. Bên này người dân nói gọi là "regalado". Vì Venezuela là nước có thế mạnh về tài nguyên dầu khí và chính phủ thì chủ trương "Tài nguyên của đất nước phải phục vụ người dân trước tiên" (cái đó bên này tụi nó cũng tranh luận dữ lắm). Còn VN mình thì dầu khí không phải là thế mạnh. Nên mong ước của em chỉ là xăng dầu thế giới bán bao nhiêu, cộng thêm chi phí vận chuyển/nhập khẩu và chi quản lý hợp lý cho DN kinh doanh xăng dầu và bán cho ngừoi dân đúng giá đó là em vui rồi :D

vuba

Xe hơi
Hihi.. chống Mỹ là câu nói cửa miệng của chính quyền thôi chứ em thấy dân bên này iu nước cờ hoa lắm lắm.. chắc cũng giống VN mình cụ nhỉ?

Sau khi cánh tả đại diện là Chavez thắng cử thì Venezuela có nhiều chính sách giống XHCN anh em: quốc hữu hóa nhà máy, xí nghiệp, hạn chế sở hữu cá nhân (xe ô tô rất đắt), quay sang chống Mỹ, chơi thân với TQ, Cuba, Vietnam, Iran, Syria... Chavez còn sửa cả hiến pháp để kéo dài thời gian cầm quyền. Do những trò mỵ dân kiểu bán xăng với giá rẻ hơn nước lã, trợ cấp y tế giáo dục.... thì Chavez đang được lòng dân. Nhưng dân Venezuela không biết rằng họ đang đi giật lùi so với các nước khác ở Mỹ La tinh. Chavez gọi Fidel Castro là papa = bố và có ý không phục Raul Castro đang cầm quyền ở Cuba. Chavez muốn trở thành lãnh tụ của phong trào cánh tả ở Mỹ Latinh sau khi Fidel qua đời. Chavez hiện đang bị ung thư phải thường xuyên sang Cuba điều trị.
Cụ chủ thớt sang Venezuela chắc là để thực hiện dự án dầu khí của PVN. Đợt rồi đi Nam Mỹ chơi nếu có thêm thời gian thì em cũng đã ghé thêm Venezuela và Peru, đành phải để lần sau.

letung

Xe tải
Ảnh lễ hôị Carnavan đẹp rực rỡ qúa, cám ơn Cụ chủ :)

vuba

Xe hơi
Sau khi cánh tả đại diện là Chavez thắng cử thì Venezuela có nhiều chính sách giống XHCN anh em: quốc hữu hóa nhà máy, xí nghiệp, hạn chế sở hữu cá nhân (xe ô tô rất đắt), quay sang chống Mỹ, chơi thân với TQ, Cuba, Vietnam, Iran, Syria... Chavez còn sửa cả hiến pháp để kéo dài thời gian cầm quyền. Do những trò mỵ dân kiểu bán xăng với giá rẻ hơn nước lã, trợ cấp y tế giáo dục.... thì Chavez đang được lòng dân. Nhưng dân Venezuela không biết rằng họ đang đi giật lùi so với các nước khác ở Mỹ La tinh. Chavez gọi Fidel Castro là papa = bố và có ý không phục Raul Castro đang cầm quyền ở Cuba. Chavez muốn trở thành lãnh tụ của phong trào cánh tả ở Mỹ Latinh sau khi Fidel qua đời. Chavez hiện đang bị ung thư phải thường xuyên sang Cuba điều trị.
Cụ chủ thớt sang Venezuela chắc là để thực hiện dự án dầu khí của PVN. Đợt rồi đi Nam Mỹ chơi nếu có thêm thời gian thì em cũng đã ghé thêm Venezuela và Peru, đành phải để lần sau.
Cảm ơn cụ Mod đã ghé thăm nhà...Cụ phân tích tình hình Venezuela hay quá.. em ko cãi được câu nào. Nhưng mà chuyện lấy tài nguyên lên xài phung phí thế thì bên này cũng tranh cãi dữ lắm.. Nhưng đa phần người dân, nhất là dân nghèo thì thấy cái lợi trước mắt thế nên vẫn cứ ủng hộ tổng thống. Họ không ý thức được là tài nguyên quốc gia dẫu nhiều cũng có hạn. Khai thác lên phải đầu tư để phát triển những ngành công nghiệp/nông nghiệp thiết yếu thì mới là kế lâu dài. Khai thác xong mà đem ra cho không (cho dù là cho nhân dân) thì giá trị của tài nguyên mất đi mà không sinh lợi được gì, là lãng phí,.. ý em là thế. Kính cụ một ly (b)

P/S Venezuela vẫn là đất nước của những năm 90, không tự sản xuất được lương thực (nhập khẩu từ miếng thịt bò đến bao gạo), công nghiệp thì ngoài ngành dầu khí thì không có gì. Trước đây họ có mời VN sang để hướng dẫn công nghệ trồng lúa :D nhưng giờ thì ko vụ đó đến đâu nữa. Nhưng ngược lại người dân Venezuela thì rất vui vẻ và dễ mến các cụ ạ..làm chút chút...chơi hết mình...(em thích thế :D)

Chỉnh sửa cuối: