Thảo luận Có nên mua Suzuki Grand Vitara không?

Laogia_likegirl

Đi bộ
Với mức giá khoảng 874 triệu đồng (tương đương 42.000 đô la Mỹ), đã bao gồm thuế. Mức giá này không mắc hơn một số chiếc khác bao nhiêu, ví dụ như Ford Escape XLT (2 cầu) có giá bán khoảng 823 triệu đồng. Nghe nói chiếc này leo trèo cũng khá tốt, máy chạy khá êm và quan trọng là giá cũng vừa tầm gia đình em. Cho em hỏi bác nào đang chạy xe này thấy có ổn không, có hao xăng lắm không? Bây giờ mua Grand Vitara sẽ được hỗ trợ phí trước bạ 40,000,000 VND nữa, em đang lo quá, các bác tư vấn giúp em với !!!

Bóng Chày

Xe lừa
Laogia_likegirl nói:
Với mức giá khoảng 874 triệu đồng (tương đương 42.000 đô la Mỹ), đã bao gồm thuế. Mức giá này không mắc hơn một số chiếc khác bao nhiêu, ví dụ như Ford Escape XLT (2 cầu) có giá bán khoảng 823 triệu đồng. Nghe nói chiếc này leo trèo cũng khá tốt, máy chạy khá êm và quan trọng là giá cũng vừa tầm gia đình em. Cho em hỏi bác nào đang chạy xe này thấy có ổn không, có hao xăng lắm không? Bây giờ mua Grand Vitara sẽ được hỗ trợ phí trước bạ 40,000,000 VND nữa, em đang lo quá, các bác tư vấn giúp em với !!!
Em cũng đang quan tâm. Định hôm nào đi lái thử thì biết thôi

Sent from my iPhone using Forum Runner

Bóng Chày

Xe lừa
Em tìm các bác đã mua Suzuki Grand Vit 2011 để hỏi tình hình các bác chạy xe thế nào. Bản nhập về VN là bản máy xăng 2.0, bị chê rất nhiều ở Mỹ, Âu, Úc trong khi bản 2.4 bên đó lại được khen hết lời. Em thấy cơ bản là em nó cũng được. Em chỉ hơi lăn tăn là nó thiếu nhiều thiết bị an toàn, mô đen máy từ đời 2006 khi mới ra thế hệ Grand Vit thứ ba này.
Vì vậy em rất muốn nghe thêm các bác đã mua xe này trong giai đoạn từ 8/2011 đến nay (4/2012) bình luận về chất lượng, tính năng sử dụng, phụ tùng thay thế tbees nào vv...
Cám ơn bác

nhien_nguyen

Xe hơi
Hiện tại đang có chương trình hỗ trợ 60,000,000 TB với dc khuyến mãi thêm bộ ghế da đó bác
nếu dc thì bác nhắm xem thử

LaoLao_HoDo

Đi bộ
Con này được cái tiết kiệm nguyên liệu, động cơ mạnh mẽ chỉ mỗi tội thiết kế ko có nhiều điểm nội bật như Kia Sportage hay CR-V

Bóng Chày

Xe lừa
em đang nghe mọi người bình luận là nó ăn xăng đến 16l/100km. Bác có thông tin "ít xăng" là từ nguồn nào? Bác dùng? Người thân dùng?
Cám ơn bác
Con này được cái tiết kiệm nguyên liệu, động cơ mạnh mẽ chỉ mỗi tội thiết kế ko có nhiều điểm nội bật như Kia Sportage hay CR-V

LaoLao_HoDo

Đi bộ
Ông anh trong cty bữa có rỉ tai thế, thông tin 16l/100km đâu ra thế bác, thế chẳng hóa nó uống xăng như uống bia hà nội á
em đang nghe mọi người bình luận là nó ăn xăng đến 16l/100km. Bác có thông tin "ít xăng" là từ nguồn nào? Bác dùng? Người thân dùng?
Cám ơn bác

Flynn

Đi bộ
Ông anh mình mua một chiếc Vitara lắp ráp trong nước từ năm 2003, đến bây giờ xe vẫn chạy tốt, dù là lúc lụt thì xe vẫn vượt ngon lành, tuy có nhiều người chê xe xấu hay xe tệ nhưng lại khá thích hợp với địa hình Việt Nam

Laogia_likegirl

Đi bộ
Mẫu của năm nay là nhập nguyên chiếc đấy ạ

Bóng Chày

Xe lừa
Laogia_likegirl nói:
Mẫu của năm nay là nhập nguyên chiếc đấy ạ
Theo công ty thông tin là vậy. Tuy nhiên các bản tương tự máy xăng 2.4 ở các thị trường khác bị rất nhiều lỗi, trong đó có cả lỗi lớn tại máy phát điện và trimming bell trong các mẫu từ 2006 đến 2011 nên em hơi lo lo.
Các bác gúc gồ thấy ngay GV năm nào cũng bị recall các lỗi lớn. Bác copy dòng sau vào google: "Suzuki Grand Vitara recall" sẽ thấy kết quả em nó bị thu hồi vì những lý do gì. Trong khi đó thì xưởng của Su tại vn có vẻ còn hạn chế!
Chưa kể hao xăng theo thông số xe Mỹ 2.4 là 1 galon (3,75l) chỉ chạy được có 19 mile (30,5km) trong phố! Chạy Mỹ thoáng thế thì về HN chạy đường tắc ko biết sẽ hết bao nhiêu!??? Có bác NDDU khoe mua em này từ năm ngoái mà em nhắn cho hỏi thăm về tình hình sử dụng có hỏng hóc gì mà bác ấy đi rừng cguwa về hay sao ấy, mấy ngày chả check thư gì cả!!!!

Chỉnh sửa cuối:

nddu

Xe buýt
Chít cháu, cháu gửi mật thư cho cụ Bóng rùi mờ. Cụ check lại giùm cháu, có gì cứ a nhô cháu xin hầu ợ.

Riêng về đoạn ăn uống của em nó thì dư lày nhé. Phát đầu tiên sau khi lấy xe về: 16l/100km, chạy trong thành phố toàn phần. Đến giờ, cháu thấy 9l/100km, chạy đường trường, trong thành phố thì khoảng VND1250K/400km. Nội y thì chẳng có gì lổi bật, trừ khoang rộng, không ESP, không cruise control.

Bù lại, tính năng lái thì tuyệt cho đường trường, đường đồi núi (Ô Quy Hồ, Khau Phạ, Phước Tượng, Phú Gia, Hải Vân, Đá Đẽo, cháu toàn 50-60 mà đổ, gần như không phải nhồi phanh). Đường xấu như đoạn Phủ Lý - Ninh Bình - Thanh Hóa, cháu vẫn cứ 60 - 70, gấu nhà cháu không thấy kêu đau mỏi gì. Nhược điểm lớn nhất cháu cảm nhận được là hộp số tự động 4 cấp, phim xăng kiểu cổ, nên độ trễ hơi lớn, nhồi ga xong phải 3 giây mới thấy xe vọt. Tay lái hơi nặng so với một số hãng khác thì cháu nghĩ là đặc truing của Su roài.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
nddu nói:
Chít cháu, cháu gửi mật thư cho cụ Bóng rùi mờ. Cụ check lại giùm cháu, có gì cứ a nhô cháu xin hầu ợ.

Riêng về đoạn ăn uống của em nó thì dư lày nhé. Phát đầu tiên sau khi lấy xe về: 16l/100km, chạy trong thành phố toàn phần. Đến giờ, cháu thấy 9l/100km, chạy đường trường, trong thành phố thì khoảng VND1250K/400km. Nội y thì chẳng có gì lổi bật, trừ khoang rộng, không ESP, không cruise control.

Bù lại, tính năng lái thì tuyệt cho đường trường, đường đồi núi (Ô Quy Hồ, Khau Phạ, Phước Tượng, Phú Gia, Hải Vân, Đá Đẽo, cháu toàn 50-60 mà đổ, gần như không phải nhồi phanh). Đường xấu như đoạn Phủ Lý - Ninh Bình - Thanh Hóa, cháu vẫn cứ 60 - 70, gấu nhà cháu không thấy kêu đau mỏi gì. Nhược điểm lớn nhất cháu cảm nhận được là hộp số tự động 4 cấp, phim xăng kiểu cổ, nên độ trễ hơi lớn, nhồi ga xong phải 3 giây mới thấy xe vọt. Tay lái hơi nặng so với một số hãng khác thì cháu nghĩ là đặc truing của Su roài.
Ôi cám ơn bác. Bác nhắn lại số vào pm mai em gọi nhé. Bác toàn đi đường trường hả? Em lại hay đi phố! Dưng tháng/lần cũng đưa gia đình phượt. Bác nói 9l/100km là đổ đầy, đi hết bao nhiêu, lại đổ đầy để tính ra phải ko? Kết quả đó là đường hỗn hợp hay chỉ đường trường? Bác lại đố em môn toán nữa mệt quá. Từ khi xăng tăng, em đổ A95 cho em Altis 1.8G AT thì 1 triệu đi được khoảng 350km (đường phố Hà nội).
- Mới lấy về 16l/100km vậy bác chạy mấy vạn km rồi thì nó về 9l/100km?
- bác bảo dưỡng định kỳ ở đâu? Mua đại lý nào vậy?
- xe bác đã bị hiện tượng mòn lốp chưa? Rất nhiều xe ở Mỹ và Canada phải thay 4 lốp sau 2k miles vì lỗi lệch trọng tâm đuôi xe (bản 2.4 AT máy xăng).
- độ ồn trong xe chấp nhận được không?
- xe chạy xa lộ có bị bồng bềnh, nhất là đối với người ngồi sau ko?
- máy lạnh có đủ mát ko?
- có bị lỗi gì? Hay phải thay thế gì chưa?
- có hiện tượng tuột dâu cua roa ko?
- bác có lắp DVD ko? Loại nào thì vừa (nếu có lắp) vì em thấy kích thước chỗ đó hơi nhỏ cho các loại 2 DIN màn hình 7".

Cám ơn bác (em đã pm sói tel của em cho bác rồi)

Chỉnh sửa cuối:

nddu

Xe buýt
Quái lạ, cháu ứ nhận được tin nhắn lào. Cháu trả lời cụ lun nhé:

Nhà cháu tuyền đổ đầy bình, đến lần thứ ba thì vượt Thung Khe, Thung Nuối, rồi Ô Quy Hồ .v.v., lúc ấy đã thấy 9L/100km roài. Mòn lốp thì chưa đến ợ. Độ ồn thì chấu thấy không đến nỗi nào, mà cũng chẳng bồng bềnh gì sất, đường xóc như đoạn Phủ Lý - Ninh Bình (đang làm đường), cháu vẫn chạy 60 - 70 được mờ. Pháp vân - Cầu Giẽ, cháu cứ 100 mà chạy, gấu chẳng thấy kêu gì, F1 thì vẫn ngủ ngon. Máy lạnh ngon, muốn chắc chắn, cụ chờ hết hè này cháu cò men típ. Hỏng vặt do nhà SX thì chưa thấy gì. DVD cháu ko lắp vì ko có nhu cầu, dưng đúng như cụ lói, kick thước chố đó của em nó hơi nhỏ.

Cháu mua xe, bảo dưỡng đều ở Nisu, chưn cầu Vĩnh Tuy phía đường 5.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
nddu nói:
Quái lạ, cháu ứ nhận được tin nhắn lào. Cháu trả lời cụ lun nhé:

Nhà cháu tuyền đổ đầy bình, đến lần thứ ba thì vượt Thung Khe, Thung Nuối, rồi Ô Quy Hồ .v.v., lúc ấy đã thấy 9L/100km roài. Mòn lốp thì chưa đến ợ. Độ ồn thì chấu thấy không đến nỗi nào, mà cũng chẳng bồng bềnh gì sất, đường xóc như đoạn Phủ Lý - Ninh Bình (đang làm đường), cháu vẫn chạy 60 - 70 được mờ. Pháp vân - Cầu Giẽ, cháu cứ 100 mà chạy, gấu chẳng thấy kêu gì, F1 thì vẫn ngủ ngon. Máy lạnh ngon, muốn chắc chắn, cụ chờ hết hè này cháu cò men típ. Hỏng vặt do nhà SX thì chưa thấy gì. DVD cháu ko lắp vì ko có nhu cầu, dưng đúng như cụ lói, kick thước chố đó của em nó hơi nhỏ.

Cháu mua xe, bảo dưỡng đều ở Nisu, chưn cầu Vĩnh Tuy phía đường 5.
Em sắp nua rồi, để hè còn phượt chớ, đợi bác thế có mà ... Hiện đang giảm giá cũng khá khá . Túm lại bác ok hả, bác chạy mấy vạn rồi ạ? Bác hay đi phố hay là thường chạy liên tỉnh? E pm hôm dùng máy tính. Còn hiện toàn dùng iphone nên ko pm được. Tiện bác cho em cái số, mai rảnh em điện hỏi bác kỹ tý. Giờ này bỏ tiền đăng ký xót quá!

Chỉnh sửa cuối:

nghiadothe

Xe đạp
Các cụ có kinh nghiệm cho cháu hỏi chút. Con VIT 204 máy còn êm đi hơn 8v, chỉ có lớp sơn nhìn hơi cũ giá 300 có mua được không ợ?

Oaska

Đi bộ
Với bất kỳ dòng xe nào về Việt Nam thì mình đều thấy sẽ hao xăng hơn là điều chắc chắn nên việc so sánh như thế cũng không khả quan lắm. Chỉ hơi đắn đo về khoản giá của chiếc này có vẻ hơi cao so với các dòng xe cùng phân khúc, tuy có thể bảo Vitara đời thứ 3 đã có nhiều cải tiến về thiết kế về phần đầu nhưg vẫn giữ được nét đẹp ở phần đuôi và đèn hậu, gài cầu điện tử cũng rất hay, nhưng nếu không có hỗ trợ khách hàng về mặt chi phí thì sẽ không hay lắm.

kajo.nguyen

Xe hơi
Cụ nào mua xe tại khu vực trưng bày sẽ được Suzuki Việt Nam gửi tặng bộ ghế da đó, đồng thời hỗ trợ phí trước bạ 40,000,000 VND, ai dư tiền thì múc lẹ..!

betommy

Đi bộ
Cụ nào mua xe tại khu vực trưng bày sẽ được Suzuki Việt Nam gửi tặng bộ ghế da đó, đồng thời hỗ trợ phí trước bạ 40,000,000 VND, ai dư tiền thì múc lẹ..!
Thế bác múc chưa? Thấy topic xôm mà hình như chưa có ai trải nghiệm thực tế?:-/

LaoLao_HoDo

Đi bộ
Ra là đã có chuột bạch, sẵn đây cám ơn bác nddu luôn nhá! mẹc xi :D