Nhận xét tổng thể: CAM hành trình X3000

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Bài có nội dung tương tự:

Nhận xét tổng thể CAM hành trình Lukas 5900

Nhận xét tổng thể CAM hành trình DVR 900

Nhân tiện có nhiều cụ hỏi về cam hành trình và nhân tiện em cũng dùng cam được 1 thời gian. Nhân tiện rỗi rãi em làm bài review về con cam đang dùng để chia sẻ thông tin và kinh nghiệm với các cụ.

Tên khai sinh: Car Black Box X3000
Quốc tịch: khựa (đại lục, đài loan, hồng kông gì đó- khựa hết)

Các cụ hỏi lắp em nó vào có gì phức tạp không. Thì đây, cực kì đơn giản:

1: Dây nguồn, cắm thẳng vào lỗ châm thuốc trên xe
2: Dây GPS, cụ nào thích soi lại bản đồ và tốc độ thì cắm, nếu chỉ quan tâm hình ảnh thì không cắm dây này cũng được.

Có cụ ở Hải Phòng alo cho em hỏi cục GPS thì đặt mặt có chữ GPS lên trên hay xuống dưới. Trả lời: trên dưới đều OK nhưng phải để nó nhìn thấy... trời thì bắt sóng từ vệ tinh mới nhanh. Em chui hầm là mất sóng luôn.

Lưu í: các kụ nên bóc băng dính và dán em nó vào mặt táp lô, nếu chỉ quẳng lên mặt táp lô thì có lúc các cụ phanh gấp nó văng vào kính lái ngay. Kết quả ra sao em chưa biết, cụ nào dũng cảm thử phát đi.

(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ hỏi lắp em này vào thì có hạn chế tầm nhìn trên kính lái không. Chắc chắn là có rồi nhưng không vấn đề gì, vẫn lái tốt:

1: Đèn này sáng nghĩa là báo đang sạc. Em nó có cục pin built-in. Record liên tục thì được 2h20p

2: Đèn POWER. Bật em nó lên là nó... sáng.

BẬT/TẮT như nào: a) các cụ có thể bật/tắt thủ công bằng cách bấm và giữ phím POWER trên thân máy. Tuy nhiên cách này hay hơn: b) khi các cụ cấp nguồn thì em nó tự động ON, khi cắt nguồn thì em nó tự động OFF. Một số xe thì khi cắm chìa khởi động máy thì mới có điện ở nguồn mồi thuốc, khi tắt máy thì điện ở nguồn mồi thuốc cũng mất- như vậy rất tiện, các cụ không cần phải rút ra tra vào cái nguồn của em nó.

Riêng xe Ford, cụ thể là Focus và Fiesta (dòng khác em không rõ) thì luôn có điện ở nguồn mồi thuốc, bất kể xe nổ máy hay tắt. Như vậy vừa có ưu điểm vừa có nhược điểm. Nhược điểm là khi không dùng thì phải rút nguồn ra. Ưu điểm là có thể cho phép ghi liên tục kể cả khi tắt máy, rất cần thiết khi để xe ở chỗ ất ơ nào đó. Thằng nào động vào xe mình là bị ghi hình ngay.

1: Nếu cắm dây GPS và khi nhận được tín hiệu thì sẽ có chữ GPS trên màn hình

2: Biểu tượng thể hiện đang cắm nguồn chứ không phải đang dùng pin (giống như trên laptop ấy)

3: Em nó có 2 camera, biểu tượng này thể hiện đang kích hoạt những camera nào (những camera nào đang hoạt động)

4: Em nó bảo: em đang ghi hình anh ạ

5: Thông tin về thời gian

Nhìn từ bên ngoài:

Chỉnh sửa cuối:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Chạy nhảy vui chơi chán rồi, tất cả các hình ảnh đều đã được ghi vào thẻ nhớ trên em nó rồi các cụ nhé. Em nó dùng thẻ micro SD, nghe nói có thể lên đến 32GB. Giờ các cụ cắm cái thẻ này vào laptop qua đầu đọc thẻ hoặc cái adapter đi kèm (nếu laptop có khe cắm thẻ nhớ SD). Thì đây là ruột gan của em nó:

Bọn khựa nó giấu hết, chả cho các cụ nhìn thấy gì đâu ngoài file chương trình JPlayer. Chương trình này tự động xuất vào thẻ nhớ khi các cụ cắm thẻ vào máy (X3000) và format thẻ trên X3000.

Điều nữa là các cụ có dùng thẻ 4GB hay 32 GB thì thông tin cũng chỉ là như này, đừng thắc mắc tại sao:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Chạy file JPlayer thì nó mới hiển thị các thông tin hình ảnh/ âm thanh đã ghi lại được:

Laptop phải kết nối internet thì các cụ mới soi được địa điểm và tốc độ đã chạy nhé. Muốn kích hoạt bản đồ (Google Map) thì nhấn vào biểu tượng số 1 này ạ.

Các cụ có thể xem ở dạng bản đồ hoặc chế độ vệ tinh:

Theanh_72

Xe buýt
Rất cụ thể và chi tiết thanks cụ,mời cụ chén rượu.

levankhang

Xe máy
Vod cụ, thế có xem được lại ngay trên camera không cụ? tức là không cần cắm vào máy tính giống như mình xem ngay trên máy chụp ảnh đó cụ

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]

1: Kích hoạt/Bất hoạt Google Map
2: Lưu file từ thẻ ra laptop với định dạng AVI
3: Thông tin về ngày
4: Thông tin về giờ

Đặc biệt lưu í: CAM hành trình ghi thông tin vào thẻ theo kiểu xoay vòng. Khi thẻ nhớ đầy thì nó ghi đè thông tin lên file cũ nhất và cứ như thế. X3000 cắm thẻ 4GB thì ghi được khoảng gần 2.5 giờ. Đối với X3000 khi ghi đè có lỗi sau: thông tin về ngày (3) của hành trình cũ không đổi, chỉ đổi thông tin về giờ (4). Vì vậy nếu nhìn thông tin về ngày có lúc các cụ tưởng đoạn sau nó không ghi nhưng thực chất nó đã ghi đè lên file cũ mà không thay đổi về thông tin ngày ghi.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Vod cụ, thế có xem được lại ngay trên camera không cụ? tức là không cần cắm vào máy tính giống như mình xem ngay trên máy chụp ảnh đó cụ
Có cụ ah, để tí rỗi em lấy em nó lên và chụp ảnh thuyết minh hầu cụ sau ạ. Cảm ơn các cụ đã mời rượu!

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Xuất file ra laptop:

Với mỗi một hành trình (một lần ON/OFF) thì nó sẽ lưu thành 1 cụm và được đánh số 001, 002, 003,... như hình trên. Với mỗi một hành trình nó gọi là 1 group thì lại được cắt thành nhiều file nhỏ, mỗi file có độ dài dao động từ 2p15-2p30 chứ không cố định, em không rõ tại sao.

Ví dụ như hình trên với hành trình 002 (đánh số 1 trên hình) sẽ bao gồm G2-1, G2-2, G2-3, (đánh số 2 trên hình)... Muốn lưu hành trình nào ra máy tính thì chọn hành trình đó rồi nhấn biểu tượng "đĩa mềm". Kết quả như hình trên. Trong một hành trình mình có thể chọn từng đoạn để lưu (mỗi đoạn hơn 2p đó các cụ). Nếu chọn lưu toàn bộ hành trình thì click "SaveAll". Nó tính tổng dung lượng cho mình luôn.

Kích cỡ film AVI xuất ra là 640x480. Các cụ chọn xong rồi nhấn SaveFile, quá trình lưu file được mô phỏng luôn:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Một số lỗi và thắc mắc chưa giải đáp được:

1. Khi em dùng thẻ 8GB thì ở mỗi một hành trình (1 group) các đoạn phim (mà mỗi đoạn hơn 2p ấy) nó bị lặp thêm 1 lần. Nếu dùng thẻ 16GB thì lặp thêm 3 lần. Vấn đề này em đã hỏi ở diễn đàn này rồi đấy. Tuy nhiên cụ NguoiGia dùng thẻ 8GB thì bảo không có vấn đề gì. Em dùng thẻ 4Gb thì lại OK

2. Cụ NguoiGia cắm thẻ trên laptop chạy Win7 thì không xem được Google Map, trong khi đó em chạy Win7 vẫn thấy bình thường.

3. Tài liệu đi kèm nói có thể chạy trên MAC nhưng như các cụ thấy ở trên, trong thẻ không có file *.dmg nào để chạy trên MAC cả. Vì vậy hiện tại em vẫn mới chỉ dùng được trên Windows

4. Một số hiện tượng không ổn định (cảm ơn cụ quạc quạc - wacwac nhiều):

4.1. Đang hoạt động có lúc tự nhiên ngắt, lại phải rút ra cắm lại
4.2. Bấm bấm 1 số phím trên máy tự nhiên cũng tắt mặc dù không chạm phim Power
4.3. Một số file không thấy hiện trên máy tính mặc dù có thể xem được trên X3000
4.4. Có những lúc hôm chỉ nhảy giờ, ngày không nhảy (đang đoán là do nóng quá)
4.5. Pin lúc đầy lúc vơi mặc dù lúc nào cũng cắm xạc theo xe.
4.6. Phím Menu và mode ko ổn định, lúc ấn được, lúc gí mãi chả ra gì.

Chỉnh sửa cuối:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em có hẹn với SV rồi, review trên thân máy em khất các cụ sang sáng mai ạ! Các cụ xem tạm file AVI đã được xuất ra trên laptop ạ (2p33" nặng 120 MB):

[video=youtube;KzJ_VwPYzLA]http://www.youtube.com/watch?v=KzJ_VwPYzLA[/video]

Chỉnh sửa cuối:

quangcaomythuat

Xe buýt
Cụ ơi nó có hiển thị tốc độ luôn trên màn hình không
Cụ mua ở đâu cho e xin cái địa chỉ nhé

Chỉnh sửa cuối:

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi nó có hiển thị tốc độ luôn trên màn hình không
Cụ mua ở đâu cho e xin cái địa chỉ nhé
Màn hình của X3000 không hiển thị tốc độ cụ ạ. Cụ phải chạy trên PC có kết nối Internet mới xem được tốc độ.

Em mua ở Lê Thanh Nghị, giá 2.7M nhưng được biết giá đó là bị đắt lòi rồi

crazyfanBentley

Xe tải
Màn hình của X3000 không hiển thị tốc độ cụ ạ. Cụ phải chạy trên PC có kết nối Internet mới xem được tốc độ.

Em mua ở Lê Thanh Nghị, giá 2.7M nhưng được biết giá đó là bị đắt lòi rồi
Phải kết nối internet thfi mới xem được tốc độ hả kụ, vụ này có vẻ căng nhỉ, không lẽ đi đường phải sắm thêm cái Dcom 3G nữa sao, kụ mua đắt roài, em ở Hph mới gọi cho kụ hôm trước đây, em mua có 2,24 triệu thoai, của cậu tên Đạt ở Vĩnh Tuy, nói chung dùng okie phết, tiện nhất là nó có cam trong xe, không bị chó vàng nó hạch họe lỗi thắt dây, nhưng không hiểu sao em kết nối với Laptop mãi mà không được

luklak

Xe điện
Vot cụ, review rõ ràng chi tiết .

NguoiGia

Xe tăng

1. Khi em dùng thẻ 8GB thì ở mỗi một hành trình (1 group) các đoạn phim (mà mỗi đoạn hơn 2p ấy) nó bị lặp thêm 1 lần. Nếu dùng thẻ 16GB thì lặp thêm 3 lần. Vấn đề này em đã hỏi ở diễn đàn này rồi đấy. Tuy nhiên cụ NguoiGia dùng thẻ 8GB thì bảo không có vấn đề gì. Em dùng thẻ 4Gb thì lại OK

2. Cụ NguoiGia cắm thẻ trên laptop chạy Win7 thì không xem được Google Map, trong khi đó em chạy Win7 vẫn thấy bình thường.

3. Tài liệu đi kèm nói có thể chạy trên MAC nhưng như các cụ thấy ở trên, trong thẻ không có file *.dmg nào để chạy trên MAC cả. Vì vậy hiện tại em vẫn mới chỉ dùng được trên Windows
Con phơm!

Em cũng lạ luôn. Hay nó ghét em? :D

Có cụ nào giống em không?

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Một ưu điểm của con này nữa là nó có 2 camera nên song song với việc ghi hình ngoài kính lái các cụ có thể cho nó ghi hình bên trong xe, với góc quay 120 độ nên ghi được cả hình 2 bên cửa sổ bên trên. Thoải mái cãi nhau với xxx v/v 2 người ngồi trên có cài dây an toàn hay không. Thuận tiện cho các bác tài taxi trong trường hợp bị ... cướp. Cướp đòi tiền cứ đưa đi cái đã, sau đó đến xxx nộp lại đoạn phim quay cái mặt thằng ăn cướp là được. Lưu í không để nó cướp mất thẻ trong X3000 nhé:

Mời các cụ xem mình họa:

[video=youtube;cgpXdZSfNLg]http://www.youtube.com/watch?v=cgpXdZSfNLg[/video]

Lưu í kẻo bị đánh lừa: sách nói độ phân giải 1280 thì cũng vừa đúng vừa sai, nhưng hiểu là mini HD thì sai cầm chắc. Thực tế mỗi khung hình là 640x480. Như vậy nếu các kụ để chế độ ghi hình với 2 cameras thì sẽ có 2 khung hình cạnh nhau, tổng cộng sẽ là (2x640)x480 = 1280x480 chứ chả phải HD hay H. Điếc gì cả đâu ạ- VGA thôi

Chỉnh sửa cuối:

wacwac

Xe buýt

Cụ cho hỏi thẻ nhớ của cụ class mấy, mới lấy con này hôm nay, nhìn màn hình cảnh báo nó bảo dùng thẻ class 6 trở lên trong khi mua thẻ 8GB có class 4, bật lên thấy vẫn bắt format thẻ nhưng ko dám chắc lắm, để tối về thử xem có quay được ko trong khi mai phải đi rồi :(

Ranfer

Xe buýt
Hỏi Bác tí, sao có 2 cái dây loằng ngoằng thế, không có cách nào dấu đi được ợ? Nhỡ vấp đầu 1 cái vào đấy, dễ ngã đạp chân vào đất mất!