Em đã mua và độp xe như thế nào, hay là Cảm nhận sau một tháng đi xe độp

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tháng 3/2012 em quyết định chuyển cơ quan và đầu tháng 4 sẽ đi làm, đang từ đi bộ đi làm giờ phải đi khoảng 4-5km đến cơ quan nên việc đầu tiên nghĩ đến là phương tiện đi lại.

Đi bằng oto có chỗ gửi nhưng mà sẽ mất rất nhiều thời gian vì đường nhà em hôm nào cũng tắc, xe máy thì phải mua thêm mà nhà thì chật, thế là nghĩ ngay đến xe đạp.

Trước đây em thấy có box xe đạp nhưng gần như không vào bao giờ vì một cậu bạn cũng khá nổi tiếng trên OF nhà mình có nói "thời gian sống thêm do tập thể dục đúng bằng thời gian bỏ ra để tập thể dục" ((c) by 3G), cho nên em mới nghĩ là chả cần tập tành cái môn này, ngày xưa đi học đạp xe mãi rồi, còn đạp đi cả Chùa Thầy và về quê. Tuy nhiên do có nhu cầu sắm phương tiện đi lại nên em cũng có vào ngó nghiêng tý.

Vì phải tính chuyện mua xe gì nên việc đầu tiên là em đăng ký vào trong một nhóm trên FB cũng toàn anh em trên OF này tham gia để nghiên cứu xem xe nào phù hợp, đồng thời cũng vào mấy trang web các kiểu như giant, xedap.vn, xedap.org... để nghiên cứu về xe nhưng nói chung chả biết thêm được mấy vì xe đạp có nhiều loại và nhiều kiểu phụ tùng khác nhau, đọc loạn đầu.

Xem qua anh em dùng xe thấy các đ/c chơi khá lâu như Khọm, Noza, BlackLac hay Nghiabui đầu tiên cũng mua xe không quá đắt tiền, nhưng rồi nhanh chóng nâng đời vù vù, em cũng hơi chóng mặt nên định bụng sẽ mua xe tầm 10M đổ lại thôi, còn mua thêm đồ nghề khí giới linh tinh vài trăm ngàn là đủ để đạp đi làm.

Tuy nhiên sự đời không đơn giản như thế, sau một hồi nghiên cứu và hỏi han trên OF, FB, đọc qua các diễn đàn và đặc biệt là lần ngồi cafe cùng với cụ Cachoi kèm theo thằng em tên là Khôi Phệ, quyết định của em đã rẽ theo một ngả khác.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
[Tiếp - 2]

Vì thấy phần lớn anh em đi Giant, nên em vào web của Việt Thắng là đơn vị phân phối của hãng này để xem các đời xe, thấy dòng xe MTB trông có vẻ giống của đội nhà mình hay đi và chức năng có vẻ phù hợp với việc đi lại khám phá nên em chỉ tập trung vào dòng này.

Vì không có chuyên môn về xe, nên em tự giới hạn về kinh phí và chỉ xem những dòng khoảng 11M trở xuống thì chỉ thấy toàn dòng ATX, đọc một hồi thì thấy có mấy phần có vẻ quan trọng, thứ nhất là khung nhôm cho nhẹ xe, thứ hai là phanh có mấy loại trong đó phanh đĩa có vẻ ngon nhất, thứ ba là bộ đề có mấy tốc độ được tính bằng số đĩa nhân với số líp mà thông thường là 3x7 hoặc 3x8, còn 3x9 trở lên thì chỉ toàn giá cao.

Phải nói mặc dù đơn vị phân phối của Giant nhưng VT làm web như mứt, chả có thông số chi tiết gì cả, chính vì vậy phải lên website của chính hãng để xem thêm. Nhưng như vậy bắt đầu bị loạn vì phần trang thiết bị quá nhiều thứ.

Đọc thêm một chút thì thấy là hãng sx xe thường chỉ sản xuất có cái khung, còn lại phụ tùng toàn lắp của hãng khác mà cái tên có vẻ quen thuộc là Shimano, từ phanh cho tới bộ đề đùi đĩa xích líp các kiểu.

Em có hỏi cụ Cachoi xem có nên làm em ATX 750-D khung nhôm phanh đĩa có 24 tốc độ không, cụ Cachoi khuyên là "anh không nên mua ATX, khung của ATX kém hơn nhiều so với khung của XTC, nếu mà mua ATX 750-D thì bảo thằng Khôi (tức Khôi Phệ - danh nhân xe đạp mới nổi) nó nhập về không tính lãi thì còn ngon hơn nhiều". Sau đó cụ Cachoi khuyên em nếu đã mua lên dòng XTC thì chơi luôn XTC 790 để không phải nghĩ tới chuyện thay thế xe trong thời gian ngắn.

Em về xem ở website thì thấy VT đang bán XTC 790 khung nhôm, phanh đĩa (về sau khi xe về mới biết là phanh đĩa dầu, khác phanh đĩa cơ của các dòng XTC 750 hay ATX) và 27 tốc độ (3x9) với giá 22.5M. Thôi chết em rồi, đang từ 10 củ lên thành 12 củ giờ, nhảy một nhát lên thành 22.5 củ!

Em thấy có một đơn vị trong miền nam nhập về dòng GT trông cũng khá đẹp mắt, đọc thấy có vẻ ổn ổn so với XTC 790 mà thương hiệu có vẻ khá hơn. Em mới lên OF rụt rè hỏi sếp Fiat là có nên mua em GT 2.0 đấy hay là mua XTC 790, mod cho một câu "phải mua xe entry level, mà entry level là trục giữa rỗng, con GT này trục giữa đặc là chưa phải entry level". Em chết thêm phát nữa vì nghĩ là mua xe tới trên 20 củ chắc cũng phải khá lắm. Giờ đầu tư trên 20 củ mà mới chỉ là ENTRY LEVEL thì không biết về sau sẽ phải bán những gì để đổi xe đây.

Số em cũng may, thằng Khôi Phệ nó chuyên làm hàng tầu cho xe hơi, toàn những gì gì đầu máy hát, loa phường hay đèn bán kẹo kéo, nhưng do đợt này anh # xiết chặt xe cộ mà giá lại tăng nên thằng em này nó nhập giúp anh em xe đạp về để nghiên cứu chuyển sang mảng mới. Thế là sau một hai bác OF nhà mình làm chuột bạch, em nhờ Khôi Phệ đặt ngay một chiếc XTC 790 từ Tung Của về.

Tính ra giá của XTC 790 kèm theo mấy thứ đồ linh tinh kiểu như đồng hồ, mũ, giá chai nước quy ra tiền Việt là khoảng 20M, như thế là em đã mua rẻ hơn của VT được khoảng hơn 3 củ rồi. Quá tốt.

Thiepk32

Xe tăng
em chưa thấy cảm nhận của cụ.=))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
em chưa thấy cảm nhận của cụ.=))
Em đã đến đoạn mua được xe đâu mà cảm nhận hả cụ, cảm nhận về chuyện xiền thì là đi từ sốc này tới sốc khác vì ngân sách tăng nhanh quá :D

win_100

Xe điện
Sao ko làm 1 con như của em nhể, giá hạt dẻ lại được cho vào hàng cổ sưu tầm. ROVER anh quốc chính hiệu ( sx tại Nhật ) ợ

killua

Xe buýt
Em đã đến đoạn mua được xe đâu mà cảm nhận hả cụ, cảm nhận về chuyện xiền thì là đi từ sốc này tới sốc khác vì ngân sách tăng nhanh quá :D
Chung quy lại là anh lại bị mấy cụ bên MTB đưa vào đời rồi chứ gì :)) .... sắp tới SN với VOC chắc anh đi xe đạp đi tham dự ấy nhỉ ;))

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Tuy nhiên sự đời không đơn giản như thế, sau một hồi nghiên cứu và hỏi han trên OF, FB, đọc qua các diễn đàn và đặc biệt là lần ngồi cafe cùng với cụ Cachoi kèm theo thằng em tên là Khôi Phệ, quyết định của em đã rẽ theo một ngả khác.
Mợ Thông đúng là bị thuốc rồi, vớ phải hai ông này tiêm cho thì có mà thoát đằng trời:))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
[Tiếp -3]

À quên, trước khi nghĩ đến chuyện mua Giant, em cũng có xem mấy hãng khác ngoài GT như Trek hay Cannondale nhưng cũng thấy khó chọn.

Thấy các diễn đàn có giới thiệu có thể lắp xe tại các cửa hàng của bác Tôn bờ kè, Tuấn Ngọc Thụy (giờ cũng chuyển về bờ kè gần bác Tôn), chú Hòa Thái Thịnh... nhưng khi hỏi mod Fiat thì mod nói đại ý "chỉ nên lắp xe khi nào đã đi và hiểu về xe và biết mình cần những gì, nếu so về cùng tính năng (thực chất là phần phụ tùng tương đương) thì xe lắp sẽ bị đắt hơn xe nguyên chiếc của hãng, nhưng nó thể hiện cá tính của người lắp vì còn nhiều tiêu chí khác nhau như phối màu, chọn loại đồ".

Thôi mình mua cái xe đầu tiên, nếu người đi trước đã tư vấn nên dùng xe chính hãng thì mình khởi động với xe nguyên chiếc trước, sau này hiểu biết hơn rồi thì tính sau. Cứ nhìn đội Khọm, Chamhoc.. lắp xe thì loạn đầu lên với các thuật ngữ như fork, group... mệt lắm.

Đã quyết mua xe rồi, giờ tới chuyện kích thước cho phù hợp. Anh em tư vấn cho em là với 1m70 thì mua xe khung 17 là hợp lý. Khung nhỏ hơn như 15.5 thì dành cho người thấp hơn hoặc phụ nữ (cũng vẫn XTC nhưng có loại dành riêng cho phụ nữ với điều kiện phải đặt về, ở VN không có sẵn).

Màu thì chả có nhiều lựa chọn, có 2 màu trắng (tem xanh) và đen. Cụ Cachoi khuyên là nên lấy màu trắng để cho nó nổi, ừ thì lấy màu trắng.

Thế là sau khoảng 1 tuần thì Khôi Phệ báo là xe đã về. Em tranh thủ chạy ra cửa hàng của Phệ để lắp xe và mang xe về. Tuy nhiên xe lấy xong vẫn phải để đấy vì tuần cuối tháng 3 em lại đi A Pa Chải, tính ra đầu tháng 4 mới gọi là chính thức đạp.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sao ko làm 1 con như của em nhể, giá hạt dẻ lại được cho vào hàng cổ sưu tầm. ROVER anh quốc chính hiệu ( sx tại Nhật ) ợ
Em mà quyết mua là phải mua được ngay, đợi tìm được loại hàng hiếm mà lại hạt dẻ thì quá khó nên em không đưa vào tiêu chí lựa chọn cụ ạ. Về sau khi hiểu về xe rồi mà thấy thích thì sẽ nghiên cứu thêm sau, có duyên mua được thì quá hay.

Chung quy lại là anh lại bị mấy cụ bên MTB đưa vào đời rồi chứ gì :)) .... sắp tới SN với VOC chắc anh đi xe đạp đi tham dự ấy nhỉ ;))
SN anh dự kiến đi TS nên không tham dự được, VOC thì để tính thêm đã :D

Mợ Thông đúng là bị thuốc rồi, vớ phải hai ông này tiêm cho thì có mà thoát đằng trời:))
Hồi đấy thằng Phệ nó mới nhập được mỗi cái XTC 790 đầu tiên cho chú nên nó chưa có trình như bây giờ đâu, sau khi đi xem F1 ở Malay về nó đi sang TQ trình chém mới lên cao thế chứ trước đây có biết gì về xe độp.

benq

Xe điện
Hành trình đến với xe đạp của cụ như leo thang ấy nhỉ :D, leo lên chiếu nghỉ ngước lên lại thấy chiếu khác, e cũng không nằm ngoài quy luật này :-@

muadem

Xe cút kít
Túm váy là tại cái này:
Em hồi đầu cũng chỉ nghĩ mua cái xe gập cho F1 đi học, lâu lâu chơi đâu thì tống vào cốp, hoặc thích cafe cà pháo thì mượn tà tà dạo phố ;))
Sự đời cũng không đơn giản vậy, đùng phát em được tham gia tour de 3 vì và mang theo con phôn ding oyama đạp lòi tù và khi lên dốc :P
Thế là cũng lân la VT với các loại ATX, em quyết định và nghĩ sẽ chung thân với 750 ;))
Công cuộc đổi đời lại tiếp tục, với vài tour xa và dài lại còn dốc nữa chứ :P cộng thêm cái số 8 Ngô quyền thì không chịu nổi nữa (tất nhiên cũng biết thêm tý ti) thì SL của cannondale đã ẩn hiện đâu đây @-)
Cuối cùng cũng rước về 1 ẻm SL1. Đấy cho nên em rồi sẽ cạch cái số 8 kia càng sớm càng tốt :D

Chỉnh sửa cuối:

nab2195

Xe tăng
SL1 mà gặp lép ti thì lại sốt xình xịch lên ngay :D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Túm váy là tại cái này:

Em hồi đầu cũng chỉ nghĩ mua cái xe gập cho F1 đi học, lâu lâu chơi đâu thì tống vào cốp, hoặc thích cafe cà pháo thì mượn tà tà dạo phố ;))
Sự đời cũng không đơn giản vậy, đùng phát em được tham gia tour de 3 vì và mang theo con phôn ding oyama đạp lòi tù và khi lên dốc :P
Thế là cũng lân la VT với các loại ATX, em quyết định và nghĩ sẽ chung thân với 750 ;))
Công cuộc đổi đời lại tiếp tục, với vài tour xa và dài lại còn dốc nữa chứ :P cộng thêm cái số 8 Ngô quyền thì không chịu nổi nữa (tất nhiên cũng biết thêm tý ti) thì SL của cannondale đã ẩn hiện đâu đây @-)
Cuối cùng cũng rước về 1 ẻm SL1. Đấy cho nên em rồi sẽ cạch cái số 8 kia càng sớm càng tốt :D
Em đã thấy nhiều trường hợp như của bác, mỗi lần đổi lại tốn mất vài củ mà lúc nào cũng loay hoay nghĩ chuyện đổi.

Món này cũng giống như chơi máy ảnh, lúc nào cũng nghĩ chuyện ảnh mình chưa đẹp vì thiết bị chưa ngon, đến mức độ nào đó thì chỉ cần tính năng chênh nhau một tý nhưng giá máy đắt tới gấp đôi. Chả phải tự nhiên mà sếp Fiat lại bảo khoảng tầm 20 củ là entry level.

Để em đi đạp đêm rồi về đưa ra thêm bình luận về chuyện xe độp.

cachoi

Xe điện
Các bác trải lòng làm em cũng muốn khóc:((
Em chỉ có ham muốn tột bậc là SN OF 6 Admin đáng kính của chúng ta đạp xe lên bục cao cắt bánh Sinh nhật:x

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Tôi nhớ hồi phong trào chơi máy ảnh với cả chụp ảnh lên rầm rộ người người Canon nhà nhà Nikon rồi thì L rồi thì Nano anh nào cũng mua sắm chạy đua nào thì đèn rồi chân rồi thì balo túi xách

Cố nhân ngày ấy giờ hỏi còn ai ? hay là lên đời iPhone hết rồi ?

Món này cũng giống như chơi máy ảnh, lúc nào cũng nghĩ chuyện ảnh mình chưa đẹp vì thiết bị chưa ngon, đến mức độ nào đó thì chỉ cần tính năng chênh nhau một tý nhưng giá máy đắt tới gấp đôi.

yensuong

Xe điện
Em thì lúc đầu đơn giản là mua xe để đi thể dục, mượn được em TRECK 8500 đi 1 thời gian thấy cũng hay nên nhờ cụ Khôi sắm cho 1 em ATX770D, không ngờ lúc hàng về lại là XTC790, thôi thì dùng tạm vậy :D. sau 1 thời gian luyện tập, em thấy sức khỏe cải thiện rất tốt. huyết áp trước đây của em khoảng 145-155/110, giờ chỉ 125-135/85, còn vấn đề xin gia nhập hội hải dóng nhưng không hề hải dóng chút nào, bằng chứng là gấu nhà em đang đòi mua thêm xe nữa =((, túm lại đối với em XE ĐẠP THẬT TUYỆT VỜI

Em thì thấy từ hồi có xe đạp làm mất giấc ngủ ngon của em .... hàng sáng đáng ra đc ngủ thêm 1,5 tiếng nữa, còn cuối tuần thì mất ít nhất là 3 tiếng ngủ. Theo các cụ em có nên bán ko ạ

Fresh

Xe buýt
Thể thao luôn chứa đựng yếu tố đam mê tiềm ẩn.
Xe đạp cũng không ngoại lệ, sở dĩ các cụ hay lên đời là do Kinh tế cho phép và bệnh tinh thần "mua cho bằng anh bằng em". hihihi.
Hôm nay e cũng vừa đi Hải phòng về, mua được 2 cái.
Một cái cũ giá 12tr(e để đi), và mua một cái Giant cho ông cụ đi. Lạ cái là hàng mới nguyên hộp, có bảo hành, rẻ hơn của Việt thắng 10 phần tăm ợ.
chúc các cụ đã đang và tiếp tục đi xe đạp luôn vui khỏe

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tôi nhớ hồi phong trào chơi máy ảnh với cả chụp ảnh lên rầm rộ người người Canon nhà nhà Nikon rồi thì L rồi thì Nano anh nào cũng mua sắm chạy đua nào thì đèn rồi chân rồi thì balo túi xách

Cố nhân ngày ấy giờ hỏi còn ai ? hay là lên đời iPhone hết rồi ?
Chơi trò gì cũng có thời của nó, tuy nhiên người chơi tiếp thì vẫn còn nhiều. Theo em quan trọng nhất của các món kiểu như thế này là niềm đam mê và sức phấn đấu. Thiết bị và đồ nghề rất quan trọng nhưng vấn đề cốt yếu nhất vẫn là con người.

Chơi lên đến mức cao, đến lúc khả năng cố gắng của con người tới giới hạn, thì lúc đó sẽ phải nâng cấp trang thiết bị để giúp tăng lên một tầng cao mới.

Khi mà trình độ đến một mức độ nhất định, ví dụ như chụp ảnh mà hiểu về các nguyên tắc sử dụng và khai thác ánh sáng, biết về các nguyên tắc nhiếp ảnh và hội họa cơ bản như bố cục đường dẫn màu sắc... thì khi đó chụp iphone cũng sẽ đẹp hơn nhiều so với người bình thường cũng dùng iphone.