[Thảo luận] Phải làm gì khi bị CSGT dừng xe kiểm tra

minck

Xe container
Thưa các cụ, các mợ!
Khi tham gia GT các OFERS chân chính luân chấp hành tuyệt đối LGTĐB.
Nhưng vì rất nhiều lý do mà chúng ta vẫn bị xxx dừng xe kiểm tra giấy tờ mà không biết mình đã bị vi phạm vào lỗi gì.
Để tránh bị oan uổng và bức xúc với các trò lật lọng và dơ bẩn của 1 số xxx,(1 số thôi chứ không phải tất cả 8-). ) chúng ta nên có 1 " Qui trình làm việc " đúng các văn bản pháp qui khi bị xxx Vịn.
Theo em "Qui trình" như sau:
-Khi bị xxx vịn vào nhớ dừng xe đúng luật...bật đèn khẩn cấp, lấy Điện thoại bật ghi âm...
- Yêu cầu xxx nói rõ lý do dừng xe
Đối chiếu xem có với TT27-BCA xem có đúng các trường hợp sau đây hay không:
2. Các trường hợp được dừng phương tiện
a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.
- Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.
- Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
- Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.

- Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Chỉ phần chữ đỏ mới được phép dừng xe để kiểm tra hành chính (phải có lệnh, hoặc lực lượng liên ngành như Y141). Nếu không thì không cho phép kiểm tra hành chính. Còn lại phần chữ xanh mới được dừng xe kiểm tra xử lý vi phạm.
+ Khi xxx không đưa ra lỗi vi phạm thì cương quyết không đưa giấy tờ cho xxx, vì trường hợp này xxx dừng xe trái qui định của thông tư 27 BCA.
+ Khi xxx mà nói vi phạm tốc độ thì yêu cầu phải cho xem hình ảnh: Nếu đúng mới đưa Giấy tờ cho xxx theo điều sau đây của TT 27:
4. Nội dung kiểm soát
b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem, sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật, trường hợp người vi phạm yêu cầu cung cấp bản ảnh vi phạm, thì người vi phạm phải chịu mọi chi phí cho việc in bản ảnh đó.
.
Ở trường hợp này phải chứng minh cho xxx biết là tôi không đưa GT là tôi đang làm đúng pháp lý chứ tôi hoàn toàn chống đối NTHCV. Nếu tôi sai các anh có thể áp dụng nhiều chế tài khác chứ không chỉ giữ GT.
- Khi lỗi vi phạm mà xxx đưa ra là đúng thì chúng ta phải chấp nhận biên bản. Không chấp nhận 50/50.
-Đối chiếu xem nội dung biên bản có đúng với lỗi mà mình mắc phải hay không. Nếu không đúng thì yêu cầu xxx sửa ngay, nếu yêu cầu của mình không được chấp nhận thì phải ghi ý kiến của người vi phạm trước khi ký tên.
- Các trường hợp chế tài xử phạt từ 500k trở xuống thì yêu cầu xxx viết QĐ xử phạt ngay nếu nhóm xxx có 3 người thì đội trưởng được quyền ký QĐ. Còn nếu 200K trở xuống thì chiến sĩ được ký QĐ ngay ( Theo NĐ 34 ). Trường hợp xxx đủ thẩm quyền mà không chịu xử phạt thì:
1/ là cho chúng ta ăn cháo hành
2/ là xxx đi đêm, ăn mảnh mới nói là không có phiếu xử phạt.
Chúng ta gọi điện ngay về Cục CSGTĐB-ĐS để khiếu nại. Chú ý là nói rõ cả tên và số hiệu của xxx.
(Vì điều này đã được lãnh đạo cục CSGTĐB-ĐS trả lời trên thông tin đại chúng: Khi người tham gia GT vi phạm các lỗi trên thì phải xử lý ngay tại chỗ, tránh phiền hà cho người vi phạm.)
Số điện thoại đường dây nóng của Cục CSGTĐB-ĐS:
Hà nội: 069.42608 -04.39423011
Đại diện phía Nam: 069.36233
Coi như số điện thoại này là giải pháp ĐT cho người thân:))
Kính thưa các cụ, các mợ. Trên tinh thần văn hoá của diễn đàn, ACE chúng ta khi bị dính trường hợp trên thì nên bình tĩnh, tự tin, ôn hoà hợp tác đúng luật, đúng lý. ( cương quyết, khôn khéo ) xxx sẽ không làm gì được chúng ta.
Với tinh thần trên em nhiều lần đã thành công khi bị xxx vịn láo.
Và em xin nhắc lại là chỉ nên áp dụng khi mình bị bắt láo thôi, chứ vi phạm mười mươi rồi và bị xử phạt đúng người đúng lỗi thì nên tâm phục, khẩu phục chấp hành để lần sau không bị lập lại, chứ không nên cãi chày cãi cối.
Ngu ý em đưa ra: Nếu các cụ các mợ thấy chưa đủ thì bổ xung thêm. Thấy đúng thì cho em xin 1 ly động viên em tý (:|

Chỉnh sửa cuối:

meoluoi

Xe điện
Hay đấy, em hỏi thêm tí trường hợp xxx cứ lập biên bản không cần mình ký mà bảo thằng xe ôm ký làm chứng thì làm sao nhỉ

minck

Xe container
Hay đấy, em hỏi thêm tí trường hợp xxx cứ lập biên bản không cần mình ký mà bảo thằng xe ôm ký làm chứng thì làm sao nhỉ
Thì cụ gọi ngay ĐT 1 trong các số sau:
Hà nội: 069.42608 -04.39423011
Đại diện phía Nam: 069.36233

huu79

Xe đạp
cảm ơn cụ chủ thớt:-bd

Lukas

Xe tăng
Rất hữu ích, cần đọc cho đỡ gà :)

Thiepk32

Xe tăng
hay quá em vod cụ cái.

motobuoc

Xì hơi lốp
bài hay quá em in ra học hỏi luôn, thanks chủ topic

copbeo

Xe tải
Cảm ơn Cụ chủ nhé. Anh Em phải thuộc bài mới được, tuyệt vời

becare

Xe hơi
chia sẻ rất hữu ích !

Móp

Xe tăng
E có thắc mắc là đã có cụ nào thử và thấy hữu hiệu chưa ạ?

gadaubac69

Xe buýt
em thắc mắc mức phạt theo quy định từng lỗi vi phạm ở đâu?
chỉ sợ CSGT cứ nói vống lên cho bà con sợ để thương lượng 50:50
có cụ naò biết giúp em với :!!

jinyo89lie

Xe tăng
rất hữu ích. em vuốt cụ rồi nhé :))

xeruabo2

Xe điện
E có thắc mắc là đã có cụ nào thử và thấy hữu hiệu chưa ạ?
Có e ạ . E vô cùng bức xúc về việc CSGT dừng xe kiểm tra HC tùy tiện làm mất time của rất nhiều người dân . Hàng ngày , e chứng kiến hàng đoàn xe máy bị xxx thổi còi đòi ktra GT mà trong đó có >90% xe bị dừng chả vi phạm lỗi gì . Và rồi đến lượt chính e cũng bị thổi còi dù mình luôn đi đứng nghiêm chỉnh . Kết quả , ban đầu xxx hùng hổ y/c ktra GT , sau thấy e ghi âm + nhắc đến Ttư 27/BCA thì xxx đổi giọng bảo dừng nhầm rồi thả e đi . E còn lưu đoạn ghi âm cuộc đối thoại với xxx mà ko biết cách post để các cụ chém ???

ndido123456

Xe máy
Có e ạ . E vô cùng bức xúc về việc CSGT dừng xe kiểm tra HC tùy tiện làm mất time của rất nhiều người dân . Hàng ngày , e chứng kiến hàng đoàn xe máy bị xxx thổi còi đòi ktra GT mà trong đó có >90% xe bị dừng chả vi phạm lỗi gì . Và rồi đến lượt chính e cũng bị thổi còi dù mình luôn đi đứng nghiêm chỉnh . Kết quả , ban đầu xxx hùng hổ y/c ktra GT , sau thấy e ghi âm + nhắc đến Ttư 27/BCA thì xxx đổi giọng bảo dừng nhầm rồi thả e đi . E còn lưu đoạn ghi âm cuộc đối thoại với xxx mà ko biết cách post để các cụ chém ???
Cụ chuyển thành clip rồi up lên youtube giống mấy cụ trong diễn đàn hay làm ý :D

Móp

Xe tăng
Thank cụ và cụ chủ thớt luôn:)

tunghtd

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ thớt, thông tin đầy đủ và chi tiết giúp ích cho rất nhiều người!