Hỏi các cụ kinh nghiệm đi phượt Hà Nội - Mường Lay ( Điện Biên )

tourguide

Xe buýt
Cuối tháng 6 này nhà cháu với mấy đứa bạn cùng nhau đi phượt bằng 2b khoảng 4 - 5 ngày.
Nhà cháu sớt trên vietbando thì có chỉ dẫn là đi theo QL 32 sau đó qua QL 37 rồi theo QL 6 đi thẳng là lên đến Mường Lay... cụ nào đã đi những cung đường này rồi thì cho nhà cháu xin tí kinh nghiệm đi nhé ( các cụ nhớ nói với nhà cháu là đi qua đoạn đó bao lâu rồi nhé )
Tiếp theo là nhà cháu hỏi cụ nào thạo những điểm du lịch trên Mường Lay thì chỉ cho nhà cháu có thể đi được với ak.
Có nhà nghỉ nào chất lượng 1 tí giá tầm 250-300k 1 đêm 2 người trên TP Điện Biên, TX Mường Lay và TP Sơn La thì các cụ tư vấn cho nhà cháu nhé..
Cám ơn các cụ rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

tourguide

Xe buýt
lên trên cho các cụ giúp iem tí nèo... hix

anhgia

Xe buýt
Theo tôi thì trước khi đi bạn cũng nên xác định hành trình, có lẽ bạn chưa từng đi về phía Tây Bắc nên hành trình bạn nghĩ ra cũng rất mơ hồ. Cung mà bạn search tren Vietbando là cung đường cực xấu và xa nữa (nếu bạn muốn trải nghiệm độ khó và vất vả thì nên theo cung này). Có mấy hành trình support cho bạn để bạn lựa chọn nhé:
1. Cung mà bạn "sớt" đây:
- QL 32: Hà Nội - Thanh Sơn - Thu Cúc - Ba Khe - Nghĩa Lộ - Mù Cang Chải - Than Uyên (khoảng 354Km)bạn sẽ thấy trên bản đồ, cứ theo QL 32 A mà phượt, đường khá dễ đi, cảnh cũng tương đối đẹp. Đến Than Uyên (thuộc Lai Châu) rẽ trái theo QL 279 qua cầu Pá Uôn (địa phận Sơn La) đến QL6 tại Tuần Giáo (thuộc Điện Biên, Than Uyên - Tuần Giáo cớ 110 km) thì rẽ phải khoảng 80 km là tới Mường Lay nhưng 80 km này thì... thôi rồi, xấu kinh hãi luôn. QL 279 đoạn từ Than Uyên đến Pá Uôn đường xấu, chạy 2B rất dễ xòe vì cua và nhiều đá răm trên mặt đường.
2. Hà Nội - Sơn La - Điện Biên - Mường Lay
- Hà Nội - Sơn La QL 6 (320 km): đường đẹp, view đẹp nhiều chỗ ghé chơi như Hòa Bình, Mai Châu, Mộc châu...
- Sơn La - Tuần Giáo - Điện Biên QL6 - QL279 (160km): Đường cũng rất đẹp rồi, view đèo Pha Đin cực đẹp luôn. nên đi đường cũ từ đỉnh đèo xuống Tuần Giáo
- Điện Biên - Mường Lay (100 km) đường cũng khá đẹp, có vài đoạn xấu và nhiều cua.
3. Hà Nội - Lào Cai - Sapa - Lai Châu - Mường Lay
đoạn Lai Châu - Mường Lay (120Km) đường rất xấu nhé
hoặc bạn cũng có thể chọn cung như bạn "sớt' nhưng thay vì rẽ 279 ở Than Uyên thì bạn chạy thẳng đi Lai Châu rồi đi Mường Lay.
Về ăn nghỉ thì các điểm đến này đều khá rẻ
Sơn La nghỉ bình dân có Sao Xanh (022-385-1663) Điện Biên có Asean (02303737777) Mường Lay có Him Lam, Lan Anh, Đức Trường, Hoàng Long...
Ô hô tự dưng mình lại làm Gai cho Tua gai... kỳ quá ta...

tourguide

Xe buýt
Ô hô tự dưng mình lại làm Gai cho Tua gai... kỳ quá ta...
Cám ơn cụ quá nhiều luôn hihi.. em theo tourguide nên học hỏi là chính cụ ạ.
vote cho cụ rồi nhé.. cám ơn cụ

Dung Savi

Xe tăng
Theo em kụ đi theo cung đường Hà Nội - Hòa Bình - Sơn La - lên đến Tuần Giáo kụ đi thẳng tiếp 74km nữa lên tp Điện Biên chơi ở đó rồi đi thẳng về thị xã Mường Lay (100km) hoặc nếu kụ thích xuống thẳng Mường Lay thì đi trực tiếp từ thị trấn Tuần Giáo về Mường Lay nhưng đường hơi xấu con đường này chính xác khoảng 100km kụ ạ.
Ở Mường Lay có mấy điểm chơi như sau:
1. Kụ thăm hồ nước rất đẹp trung tâm của thị trấn Mường Lay nước hồ là nước dâng lên của việc ngăn chặn làm thủy điện Sơn La là nước của sông Đà
2. Kụ thăm đèo Văn Long (có bia Lê Lợi - di tích lịch sử ở đó còn có nhà của người Pháp xây ngày xưa trong chiến tranh với Pháp thuộc) kụ đi qua con cầu Hang Tôm qua bờ sông Đà bên kia hỏi tiếp người dân chỉ cho (khoảng 8km gì đó)
3. Kụ nên ở k/s Mường Thanh (em nhớ không nhầm thì đã xây xong rồi- k/s này chủ là lão Thản ngày xưa suýt là bác rể em đó) hoặc k/s Lan Anh giá cũng hợp lý lắm)
Thực ra thì ở Mường Lay kụ chỉ đi thăm có mấy điểm đó thôi cũng không nhiều lắm còn về Tp Điện Biên thì tha hồ điểm cho kụ thăm quan
Chúc kụ có chuyến đi tốt đẹp! :-?:-?

PhanTomx

Đi bộ
Cuối tháng 6 này nhà cháu với mấy đứa bạn cùng nhau đi phượt bằng 2b khoảng 4 - 5 ngày.
Nhà cháu sớt trên vietbando thì có chỉ dẫn là đi theo QL 32 sau đó qua QL 37 rồi theo QL 6 đi thẳng là lên đến Mường Lay... cụ nào đã đi những cung đường này rồi thì cho nhà cháu xin tí kinh nghiệm đi nhé ( các cụ nhớ nói với nhà cháu là đi qua đoạn đó bao lâu rồi nhé )
Tiếp theo là nhà cháu hỏi cụ nào thạo những điểm du lịch trên Mường Lay thì chỉ cho nhà cháu có thể đi được với ak.
Có nhà nghỉ nào chất lượng 1 tí giá tầm 250-300k 1 đêm 2 người trên TP Điện Biên, TX Mường Lay và TP Sơn La thì các cụ tư vấn cho nhà cháu nhé..
Cám ơn các cụ rất nhiều.
Nhà mình ở Mường Lay nè. Tiếc quá tháng 6 này vẫn bận học ở Hà Nội, nếu không mình sẽ về nhà đưa bạn đi phượt khắp ML :D
Về nhà nghỉ hay địa điểm du lịch bạn cứ pm mình chỉ cho nhé! ll sđt 0984195846 :D