+ Trả lời
Trang 1 / 16 1 2 3 4 5 11 ... CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 158

Đề mục: Đường thoát chậu rửa bát đâm thẳng xuống hố ga: NÊN hay KHÔNG?

Mua xe ngày
    20-04-2012
    Động cơ OF
    16 mã lực

Mặc định Đường thoát chậu rửa bát đâm thẳng xuống hố ga: NÊN hay KHÔNG?

Các bác cho em hỏi chút về đường thoát nước chậu rửa bát.

Chậu rửa bát nhà em đang đặt ngay trên hố ga của cả nhà, ông thợ nước đang định chỉ chạy 1 đường thẳng tắp từ chậu rừa xuống hố ga như hình vẽ của ống màu đỏ. Còn cá nhân em thì do sự mùi hôi từ hố ga bốc lên, nên em yêu cầu phải lắp thêm cút để tạo hình chữ L như phần màu xanh. Nhưng sau nghe các bác tư vấn thì em hiểu là chữ L ko hiệu quả rồi mà muốn ngăn mùi thì phải chế xiphong rồi ạ.

Ông thợ nước nhà em thì bảo là: cứ đặt một ống thoát thẳng xuống phần hố ga - thậm chí ko cần ngập trong nước hố ga để cho đỡ tắc, còn em thì định là chí ít em cũng bắt ông ấy chế 1 cái xiphong nhựa vào đoạn cuối ống xả đó để ngăn mùi và ngăn gián bọ chui lên. Nhưng ông ấy bảo nếu làm thêm xiphong thì khả năng sau này bị tắc sẽ rất cao.

Đây là sơ đồ tầng 1 nhà em, chậu rửa bát cũ nằm ở vị trí áp vào tường ngăn nhà vệ sinh. Giờ em sẽ dời nó tới vị trí ở giữa cái dầm.

[/QUOTE]

Mô tả các đường ống của hố ga:

Đường thoát của chậu rửa cũ kết nối vào đường thoát sàn tổng - ngày xưa chậu rửa bát đặt úp lưng vào tường nhà vệ sinh nên có đường ống thoát ở đó. Đường ống này hiện tại khá bé nên ông thợ nước nhà em bảo dùng ko ổn sợ sẽ bị tắc.

Mô tả vị trí các bể tại tầng 1 - Đây cũng là 1 điều em lo ngại vì bể nước ăn quá gần với hố ga và bể phốt - nhưng thợ kiểm tra thì bảo bể nước ăn vẫn đang tốt nên ko cần bỏ đi - hiện tại nhà em đang để 2 đường: 1 là bơm trực tiếp từ nguồn lên téc trên tầng thượng, 2 là bơm từ bể lên (van này dự kiến sẽ luôn khóa)

Đường ống thoát sàn và ống thoát nước trong của bể phốt được đặt chết dưới tấm nan bê tông của bể phốt nên giờ ko thể đấu thêm đường thoát chậu rửa vào ống thoát sàn tổng. Nếu muốn đường thoát chậu rửa bát kết nối vào ống thoát sàn thì chỉ còn cách dùng đường cũ (ống nhỏ và sẽ có một phần ống bị đặt nổi lên sàn nhà - đoạn gầm tủ bếp)

Nhà em sáng mai sẽ lát nền rồi, nên em cần phải giải quyết vấn đề này và tìm phương án cho sớm để còn làm cho kịp tiến độ. Nhà này em mua sẵn và chỉ sửa lại nên có nhiều cái rất dở mà ko sửa được, mong các cụ cho ý kiến dựa trên các phương án khả thi. Đừng bảo em đập đi làm lại.

Do nhà này là em mua lại nên các vị trí này rất khó thay đổi. Mong các bác giúp đỡ.
    Mekennems đã sửa : 18-05-2012 lúc 17:10

Mua xe ngày
    29-04-2011
    Thường ở
    Bí mật!
    Động cơ OF
    84 mã lực

Làm như bác không ăn thua đâu, bác phải mua loại xiphong nhựa dành cho chậu rửa bát ý, nó hình cổ vịt thì mới có tác dụng giữ một lượng nước để ngăn mùi từ hố ga lên.
    AD Group - Tư vấn thiết kế, thi công xây mới & cải tạo nhà ở các loại, văn phòng, nhà hàng -09.8338.9999

Mua xe ngày
    14-02-2011
    Động cơ OF
    67 mã lực

Không sao cả,vì có lòng vòng thì cũng xuống hố ga mà.Miễn chậu rửa bát có thiết kế giỏ chứa rác để đổ ra ngoài.

Mua xe ngày
    20-04-2012
    Động cơ OF
    16 mã lực

Trích dẫn Hwngdelta viết Nghía cột cây số
    Làm như bác không ăn thua đâu, bác phải mua loại xiphong nhựa dành cho chậu rửa bát ý, nó hình cổ vịt thì mới có tác dụng giữ một lượng nước để ngăn mùi từ hố ga lên.
    Xiphong thì dĩ nhiên là có rồi ạ, em chỉ sợ như thế nó sẽ có hơi thối bốc trực tiếp lên phía trên thôi ạ.

Trích dẫn lanhuong1965 viết Nghía cột cây số
    Không sao cả,vì có lòng vòng thì cũng xuống hố ga mà.Miễn chậu rửa bát có thiết kế giỏ chứa rác để đổ ra ngoài.
    Chậu rửa thì có bộ lọc rác rồi bác ạ, cũng có xiphong chữ U nữa nhưng mà em thấy cái ống xả nó thẳng tắp như vậy thì em cứ thấy ghê ghê, ít ra nó cũng lên ngoằn nghoèo tí chớ. Em sợ 1 là mùi hôi, 2 là con gì (bọ, gián...) nó xông thẳng lên thôi.

Mua xe ngày
    13-12-2008
    Thường ở
    Trỏng
    Động cơ OF
    124 mã lực

Miễn là phải có xi phông ngăn mùi.Nhưng có một nguy cơ là từ hố ga các loại côn trùng,kể cả chuột sẽ tìm đường lập căn cứ địa!!!
    Giời ạ!

Mua xe ngày
    29-04-2011
    Thường ở
    Bí mật!
    Động cơ OF
    84 mã lực

Nước thải thì kiểu gì cũng thoát được, nhưng để ngăn mùi từ hố ga lên thì phải dùng xiphong bác ạ.
    AD Group - Tư vấn thiết kế, thi công xây mới & cải tạo nhà ở các loại, văn phòng, nhà hàng -09.8338.9999

Mua xe ngày
    21-12-2010
    Động cơ OF
    43 mã lực

Cụ phải dừng ngay lại, mùi lắm không chịu được đâu.
    Sóng có nghĩa gì đâu nếu chiều nay em chẳng đến.

Mua xe ngày
    20-04-2012
    Động cơ OF
    16 mã lực

Trích dẫn XPQ viết Nghía cột cây số
    Miễn là phải có xi phông ngăn mùi.Nhưng có một nguy cơ là từ hố ga các loại côn trùng,kể cả chuột sẽ tìm đường lập căn cứ địa!!!
    Phòng ngừa vấn đề này thế nào hả bác? Giá có cái lưới nào bọc vào đó thì tốt nhỉ, nhưng em sợ bọc lưới vào lâu này nó cũng mục nát thôi, lúc đó lại thành rác ở hố ga. Em sợ côn trùng lắm, ở khu nhà em nhiều gián lắm các bác ạ.

Mua xe ngày
    14-05-2009
    Động cơ OF
    34 mã lực

ko Xiphong nó xộc thẳng từ hố ga lên chậu rửa đấy cụ ạ

Mua xe ngày
    20-04-2012
    Động cơ OF
    16 mã lực

Trích dẫn seeyou viết Nghía cột cây số
    Cụ phải dừng ngay lại, mùi lắm không chịu được đâu.
    Có giải pháp nào cho nhà em ko bác, vị trí chậu rửa và hố ga đó của nhà em là fix rồi ạ. bên trái hố ga là ống dẫn nước sạch, đặt phía trên nan bê tông (cách sàn nhà - chính là nắp hố ga độ 3cm) Hay em bảo ông thợ nước chạy vòng ra bên phải hố ga nhỉ?

+ Trả lời
Trang 1 / 16 1 2 3 4 5 11 ... CuốiCuối