Chi hội Hỏi - Đáp. Các vấn đề liên quan đến kỹ thuật của dòng xe Nissan cho thành viên HNC

Chào các cụ mợ thành viên của HNC!

Sau gần 2 năm hoạt động, em thấy gia đình nhà mình có một thiếu sót rất lớn đó là chưa có một nơi để giải đáp tất cả các thắc mắc về xe cộ ( dòng Nissan ) dành cho hội viên HNC. Ở trong box kỹ thuật của Nissan thì đương nhiên là không phải bàn, nhưng đó dù sao cũng là sân chơi chung của OFer.
Có rất nhiều HNCer khi em hỏi thì đều không biết tới box Nissan mà chỉ quanh quẩn với box HNC của nhà mình, do đó khi đụng chuyện thường không biết hỏi ai và em lại là người cuối cùng mọi người tìm đến để các cụ mợ nhờ tư vấn. Mà có rất nhiều vấn đề bản thân em cũng chưa nắm rõ được, nhiều khi lại phải foij điện thoại nhờ trợ giúp của người thân.
Do vậy, Em mở box này để phục vụ hỗ trợ riêng cho thành viên của HNC. Các cụ, mợ nào có câu hỏi gì về xe cộ mà liên quan đến kỹ thuật xin mời đặt câu hỏi tại đây, em và các cụ mợ khác nếu có kinh nghiệm hoặc hiểu biết thì cùng vào đây trả lời để hỗ trợ cho các thành viên của CLB.
Những OFer khác cũng sử dụng xe Nissan mà cũng có những vấn đề hỏi đáp thì cũng có thể đặt câu hỏi tại đây, tuy nhiên việc trả lời các vấn đề đó nhanh hay chậm, có hay không thì em không dám bảo đảm vì thớt này em lập ra nhằm mục đích hỗ trợ cho các thành viên của HNC mà thôi. Đây là quyền lợi được đảm bảo khi trở thành hội viên của HNC.
Tất cả các câu hỏi và câu trả lời xe được em tổng kết lại và update liên tục vào trang 1 để các cụ mợ tiện theo dõi và nắm được kết quả ngay. Đề nghị các câu hỏi và trả lời nên chi tiết, khuyến khích có hình ảnh đi kèm. Nếu tả bằng mồm thì nên kỹ một chút để bộ phận hỗ trợ làm việc được tốt hơn.
Do Nissan có nhiều dòng xe: Teana, Tiida, Murano, X-trail, Rouge, Qashqai, Grand Livina, Juke... nên em sẽ phân loại các dòng xe để trả lời cho cụ thể và dễ theo dõi.
Vì là thớt kỹ thuật nên tuyệt đối không khuyến khích xì pam và chém gió những vấn đề không thuộc kỹ thuật để tránh loãng box. Những bài nào phạm quy em sẽ thẳng tay del và không cần một lời giải thích.
Xin cảm ơn và hy vọng thớt này sẽ trở thành một thớt hữu ích dành cho hội viên HNC.

Nội dung như sau: ( Nội dung này có cả tổng hợp những câu đã hỏi và trả lời bên box Nissan, em tập hợp lại cho mọi người tiện theo dõi ).

A. Dòng xe Teana:

Một số Câu hỏi của nhiều người thắc mắc:

1. Những thứ nên có theo xe?

- Ô che mưa (loại gấp lại nho nhỏ)
- Áo mưa giấy (nên để khoảng 4 cái, đủ cho 4 người trên xe)
- 1 đôi (chỉ 1 đôi thôi) dép nhẹ (đề phòng hôm nào trời mưa, cởi giày ra xỏ dép ngay)
- sạc pin đt
- Đèn pin
- Bơm cắm qua chỗ châm thuốc (nếu đi xa) - lưu ý công suất tiêu thụ của bơm phải dưới 120w
- Trong số nc uống mang theo, nên có 1 lon cà phê đóng hộp
- Vì cà phê khi đói mà uống thường say, hoặc nhiều bác khi đó hay bị hạ đường huyết bủn rủn chân tay nên có thể để trên xe 1 gói bánh quy.
- Đi xa thì nên mang cả chìa khóa sơ cua, lúc nào cũng đeo trong người.
- Nếu đi xa thì nên có dây câu ắc quy, 2 miếng tam giác gập lại được đặt ở 2 đầu để cảnh báo từ xa khi xe có vấn đề
- Tấm chắn nắng kính trc và sau cực kì hữu hiệu khi trời nắng nóng

2. Mua TB hay TA

Nên mua TB, vì bạn thêm 1 chút tiền với các phụ kiện kèm theo (tuy chất lượng bình thường) nhưng cũng rất hay cho bạn khám phá xe.

3. Có nên cài Viet Map?

Nên cài Vietmap vì xe bạn có tích hợp chức năng này rất tiện cho người ít biết đường, còn phần mềm có hay và tốt hay không thì sẽ dần dần VM update được.
Tuy nhiên, thì chỉ nên mượn ai có thẻ VM bạn copy vào thẻ của Bạn và ấn thẻ vào đầu đọc thẻ GPS (Cốp sau) sẽ chạy ầm ầm, bạn không phải tốn 120USD.

4. Có nên phủ Gầm xe?

Không nên, vì thấy Gầm xe đã được hãng sơn phủ gầm và cách âm các bộ phận cần làm rất tốt, với độ bền của các hãng xe bây giờ thì các bạn yên tâm về kết cấu.

5. Những điểm yếu của Teana?

- Xăng tiêu hao cho xe Teana 2.0 tốn (Xấp xỉ 13,5l/100km cho đường TP ), Nhưng ra đường trường nếu sử dụng nút hành trình ( cruise ) để ổn định tốc độ thì lại tiết kiệm vô cùng ( 7-8l/ 100km )
- Chất lượng bộ giảm sóc bình thường (đặc biệt khi vào ổ Gà, ở voi)
- Chất lượng Loa kém (Khi bật phim để âm thanh lớn sẽ thấy)
- Bảng đk bằng tiếng Đài Loan ( phần lớn dành cho bản TB )
- Không có sẵn đồ và phụ kiện của xe nên khi mất và hỏng bạn sẽ vất vả hơn nhiều.

6. Cách đặt và tham số thường dùng các cảnh báo lốp, dầu máy, lọc dầu...

Đi 3.000km thì thay dầu, sau 3 lần thay dầu thì thay lọc dầu và kiểm tra bảo dưỡng. Cứ chạy được 10.000 km thì nên đảo lốp 1 lần theo nguyên tắc đảo chéo. Cả bộ lốp nên thay ở khoảng 80.000 km.
Lốp trước bơm 2,2kg ( do phải đỡ máy ) và lốp sau bơm 2kg. ( có chú thích ở cánh cửa bên lái )

7. Nút Shift-Lock ở gần cần số dùng để làm gì?

Là dùng để nhả số về N, ví dụ như cụ vào bãi đỗ xe, cụ muốn dừng thì phải về P và tắt máy nhưng lại muốn người ta đẩy xe đi đẩy lại được thì cụ phải về N, mà tắt máy rồi không về N được nên cụ phải nhấn SHIFT LOCK rồi kéo về N là được. Lúc đó thích ủn tha hồ mà cong mông ủn.

8. Thưa các cụ, Tôi đỗ xe và đóng phanh tay. Khi quay lại xe nổ máy, lùi chừng 3m, sau đó tiến khoảng 5m thì thấy âm thanh cảnh báo mới biết phanh tay chưa nhả, tôi cắt và đi mà không thấy hiện tượng bất thường. Tôi muốn hỏi các cụ thế này:

-Vì sao vẫn lùi được khi phanh tay chưa nhả, khi tiến vài m mới thấy tín hiệu cảnh báo (cơ chế phanh tay xe này thế nào ?)?

-Tình huống của tôi như trên có ảnh hưởng đến hệ thống phanh tay của xe không??

Cũng không sao đâu cụ ah! Cơ bản nó cảnh báo, mình xử lý kịp thời thôi. Hai nữa mới có mấy m thôi mà cụ! hi...lần sau để ý tý!

9. Khi đổ đèo em hay dùng chế độ số Sport ( bấm vào nút bên cạnh cần số) vòng tour máy tăng lên 3, hoặc khi chuẩn bị vào cua muốn giảm bớt tốc độ em cũng bấm vào nút Sport đó, như vậy thì có hại gì không?Theo em nghĩ thì bấm chế độ này tương đương về số thấp ở xe số sàn?

Nút sport các cụ lưu ý giúp em là chỉ dùng để tăng tốc đột ngột, khi cần vượt hoặc đường vắng muốn thử tốc độ cao. Khi bấm bút này các cụ nhớ cần phải tiếp ga để xe tăng tốc, nếu không tiếp ga thì nó sẽ bị ì lại ( nhiều người nhầm tưởng trở về số thấp - quá sai lầm )
Nếu vào cua, đổ đèo mà dùng chế độ này thì vừa hại xe vừa nguy hiểm.

10. Khi nào cần dùng số L? Em xin hỏi chuyển giữa số D và L khi xe đang chạy có sao ko ạ ! Có cụ nào thử chưa. Em chuyển số toàn phải phanh lại, không dám làm liều, sợ hỏng hộp số.

Cái này đã có hẳn một bài phân tích, các cụ có thể tham khảo thêm:

http://www.otofun.net/threads/187160-ky-thuat-lai-xe-so-tu-dong-at

Tuy nhiên để ngắn gọn em trả lời thế này, chỉ dùng số L khi xuống dốc để tránh hiện tượng rà phanh liên tục khi xuống dốc gây nóng ma phanh, mất ma sát dễ gây tai nạn.
Cụ cứ chuyển số bình thường. Nhiều khi leo dốc dài, đổ đèo sẽ không có thời gian dừng lại. Chuyển số thế thì máy tính nó tự tính để chuyển số cho cụ.

11. Trước tiên mạn phép cho e vắn tắt tình hình: xe em để cơ quan không đi 3 hôm nghỉ vừa rồi. Sáng nay đi làm đến cơ quan định đánh đi rửa đổ xăng thì không mở được cửa! cả khóa cơ và smartkey! e thử cả 2 chìa chính phụ đều không được! E dự là hết ắc quy nhưng đến chìa cơ tra vào cũng không mở được! giờ không vào nổi xe để mà mở nắp capo?

Trường hợp hỏng cả khóa cơ lẫn smartkey là rất hiếm. Cần gọi cho hãng điều thợ đến để kéo về xưởng sửa chữa. Đừng gọi thợ vườn chọc ngoáy gì vào cửa kính hoặc lẫy khóa dễ gây hỏng hóc.

12. Xe của em tự nhiên báo lỗi động cơ ( Hình cái bơm mầu vàng ) và đạp ga kịch thì vòng tua cũng chỉ lên được khoảng 1500 tơi 2000 là hết. Lỗi này phải sử lý ntn hả các cụ?

Hiện tại đang phán đoán xe này bị lỗi con Motor bước của chân ga (Hiện tượng là đạp ga xe ko chuyển số được, tóm lại là bò ra đường. chỉ đi số 1). Lỗi P1777 Step Motor
Khắc phục bằng cách đặt hàng cho chính hãng để nhập về.

13. Thưa các Kụ, Em có chiếc Teana chạy 4 vạn cây chuối, em mới phát hiện có tiếng kêu "Cục" khi em oánh hết lái về bên phải, hoặc bên trái. Em không biết hiện tượng này là như nào? liệu có ảnh hưởng gì đến hệ thống lái khi chạy tốc độ cao ko ạ (Lái bình thường thì không có hiện tượng gì, chỉ khi vào cua hết lái thì có tiếng ạ)?

Xe e cũng bị hiện tượng nhu của bác ( Không rõ có chính xác không )
Sau khi thợ ( GARAGE ĐÀ NẴNG ) nhỏ mấy giọt dầu vào trục lái ( Phía dưới vô lăng ) - Từ đó đến nay hết luôn
Cụ thử xem sao trước khi cho thợ sửa cái khác

14. Em muốn lắp khóa cửa tự động cho Teana khi tăng tốc (20km...) và mở tự động khi về P có được không các cụ nhể, nếu được thì lắp ở đâu, rá rổ thế nào nhờ các cụ tư vấn ợ?

Nguyên bản nó có sao hãy tôn trọng và dùng. Nhiều cái đơn giản độ vào ko sao, nhiều cái độ vào liên quan các bộ phận khác đặc biệt là điện của xe, rủi nó xảy ra tình huống xấu lúc đó cười ko đc khóc không xong. Hãy độ những thứ gì cần thiết thôi, 2 chi tiết như cụ nói nó không có tự động thì cụ dùng tay 1 tý đi nó có chứ có phải ko có đâu nhg ko tự động thôi.
Nếu lắp thì theo em buộc phải yêu cầu thợ dùng gien nhiệt khi đấu nối dây, có cầu chì.

15. Các bác cho em hỏi, xe em bị lệch vô lăng lái, đường thẳng nhưng vô lăng lại không thẳng hơi lệch sang bên phải. Hôm em vào bảo dưỡng thì họ có thiết bị căn chỉnh cái đấy nhưng họ không biết thông số góc gì gì đấy của Teana nên họ không chỉnh được, bác nào bị như em hoặc gara bác nào chỉnh được thì giúp em, chứ để đi nó cứ hơi hơi vẹo vẹo khó chịu quá.

Cụ mang qua VAuto club ở Láng Hạ, các chú thợ căn chỉnh có khoảng 10 phút là ổn, mất có 100k tiền công.

16. Xe em bình thường khi khóa cửa xe lúc tắt máy thì gương chiếu hậu tự đóng lại. Nhưng mấy hôm nay nó không thể đóng mở được nữa. Em dùng nút đóng mở gương ở trong xe cũng không có tác dụng gì. Bác nào biết chỉ giúp em. Cám ơn các bác nhiều.

Gương của bác đứt 1 dây nguồn motor gập gương ( hoặc cầu chì ) rồi bác ạ! Bác mang ra xưởng mở ra nối lại là xong.

17. Xe em là Teana 2.0, sáng nay xảy ra sự cố thể này:
Để khởi động máy, em đạp phanh rồi nhấn nút khởi động (thao tác bình thường như mọi khi), thấy máy bắt đầu nổ thì em nhả chân phanh ra. Không ngờ máy đột ngột tắt lịm và chân phanh bị kẹt cứng (em đoán là chân phanh chưa kịp nhả ra hết tầm thì máy chết nên mới bị như vậy). Hiện nay thì không có cách gì khởi động được máy nữa, chân phanh vẫn ở trạng thái kẹt cứng (không nhấn vào được, cũng không nhả ra được), do đó cần số cũng kẹt luôn, không chuyển được nữa (cần số đang để ở vị trí P)
Các bác có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi có cách gì đơn giản xử lý được hiện tượng này không? hoặc có cơ sở nào có thể đến tận nơi giải quyết giúp được không? Việc gấp lắm rồi, mong nhận được thông tin sớm của các bác, em xin chân thành cảm ơn!

Trường hợp này đến nay khổ chủ vẫn chưa thông báo về kết quả xử lý, nhưng câu trả lời ổn nhất em nghĩ là thế này:
Kụ nhấn nút unlock rồi dịch cần số sang N để đủn xe ra chỗ thuận tiện. Kụ lại đưa về chế độ P rồi đề lại xem. Nếu ko đc thì e nghi do ac quy của kụ hết điện, kụ nhờ xe khác câu điện để nổ lại.

18. Trước đây xe em đóng, mở cửa nó kêu páp páp + Đèn nháy nháy. Bây giờ chả hiểu sao + đóng cửa thì nó "im luôn", đèn nháy 1 phát. + mở cửa thì cũng "im luôn", đèn chả thèm nháy. Nhiều lúc chỉ sợ quên ko khóa vì ko nghe được tiếng.
Các cụ bảo em nên làm thế nào bây giờ ạ.

Cụ ấn và giữ đồng thời cả 2 nút (mở + khóa) 3s là nó lại kêu lại như cũ.

B. Dòng xe Tiida

C. Dòng xe X-Trails

D. Dòng xe Quasqai

E. Dòng xe Grand Livina

F. Dòng xe Murano

G. Dòng xe Juke

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

LINH MOI 2011

Xe tải
Cám ơn Chánh! Với nhiều người ngại lọ mọ khi có tý tuổi như bọn iem quả thực vô cùng hữu ích *-:)\:D/

Các cụ/ Mợ đã từng sử dụng, trải nghiệm với các dòng xe comment tiếp nhỉ!

ph_hanoi

Xe buýt
Website
www.mercedes-benz3s.com
Hoan nghênh cụ chánh, e sẽ cố gắng dốc sức phụ cụ chánh làm quả thớt này cho đoàng hoàng.
Các cụ, mợ nào cần cứu trợ 24/24 (ngay cả khi đang trên đường) cứ alo cho e nhé

Hoan nghênh cụ chánh, e sẽ cố gắng dốc sức phụ cụ chánh làm quả thớt này cho đoàng hoàng.
Các cụ, mợ nào cần cứu trợ 24/24 (ngay cả khi đang trên đường) cứ alo cho e nhé
Anh biết kiểu gì em cũng là trụ cột của thớt này thôi.. :).
Cố gắng lên để phục vụ HNC nhé.

ph_hanoi

Xe buýt
Website
www.mercedes-benz3s.com
Anh biết kiểu gì em cũng là trụ cột của thớt này thôi.. :).
Cố gắng lên để phục vụ HNC nhé.
Cảm ơn cụ đã tin tưởng e. E đang thu thập kinh nghiệm sử dụng xe nissan của một số dòng nữa. Khi nào xong sẽ post lên để các cụ chia sẻ.
Ah quên, số cầm chân của e: 09 7963 6161
Các cụ có vấn đề cần hỗ trợ cứ alo co e 24/7 nhé :)]

LINH MOI 2011

Xe tải
Đầu tiên iem cám ơn Chủ tịt vì đã khẩn cấp online sơ vịt ngay khi nhận được điện thoại của người "tạm thân" keke :)) vì iem gọi trước đó nhờ cứu trợ ở một số nữa dưng mà nỏ an-sờ :(( (iem quên ko gọi cho Cụ ph_hanoi :)))
Túm cái váy lại là xe iem đã đi được và đây là lần thứ 3 bị sự cố như sau:
Sự cố này chỉ xảy ra khi xe đã dừng ở trạng thái tắt nguồn khá lâu và đến lúc cần đi, iem tra chìa khóa vào ổ chuẩn bj khởi động như bình thường thì xuất hiện tình trạng, đèn nhấp nháy -sự cố nháy liên hồi?? :(
Tắt nguồn khởi động lại, sử dụng trên chìa khóa: tắt nút đóng-mở , tắt nút đóng-mở cốp, tắt nút đóng-còi báo động... Tức là sử dụng loạn chảo nút mà e không thấy có tác dụng, bực mình, #:-s tắt nguồn oto, em đi uống trà ;) sau tuần trà, xe lại hoạt động bình thường như chưa từng có chuyện gì xảy ra :P
Các Cụ/ Mợ tư véo iem nên làm thế nào nếu có tình huống tương tự ;)) (b)(b)(b)
Tks cả nhà !!!

Chỉnh sửa cuối:
Đầu tiên iem cám ơn Chủ tịt vì đã khẩn cấp online sơ vịt ngay khi nhận được điện thoại của người "tạm thân" keke :)) vì iem gọi trước đó nhờ cứu trợ ở một số nữa dưng mà nỏ an-sờ :((
Túm cái váy lại là xe iem đã đi được và đây là lần thứ 3 bị sự cố như sau:
Sự cố này chỉ xảy ra khi xe đã dừng ở trạng thái tắt nguồn khá lâu và đến lúc cần đi, iem tra chìa khóa vào ổ chuẩn bj khởi động như bình thường thì xuất hiện tình trạng, đèn nhấp nháy -sự cố nháy liên hồi?? :(
Tắt nguồn khởi động lại, sử dụng trên chìa khóa: tắt nút đóng-mở , tắt nút đóng-mở cốp, tắt nút đóng-còi báo động... Tức là sử dụng loạn chảo nút mà e không thấy có tác dụng, bực mình, #:-s tắt nguồn oto, em đi uống trà ;) sau tuần trà, xe lại hoạt động bình thường như chưa từng có chuyện gì xảy ra :P
Các Cụ/ Mợ tư véo iem nên làm thế nào nếu có tình huống tương tự ;)) (b)(b)(b)
Tks cả nhà !!!
Mợ tắt các cái nút đó bằng cách nào? hay chỉ là bấm vào các nút đó thôi?

nhanviettuyen

Xe tăng
Chào các Cụ E đang tìm hiểu Nisan dòng suv các Cụ tư vấn giúp em con Nào phù hợp viet Nam Tầm 60k xe chay lướt cũng dc cảm ơn các Cụ

ph_hanoi

Xe buýt
Website
www.mercedes-benz3s.com
Thì Cụ bảo em nhòm trên xe chỗ nào bấm được là em bấm, trên key, chỗ nào bấm được, giữ lâu được là em thử :(
cụ tỉ là tình trạng xe xe mợ LINH MỚI bị tình trạng như thế này:
Xe để lâu không khởi động --> mợ ấy mở cửa xe, chuẩn bị nổ máy----> xe liên tục phát tín hiệu sư cố phía trước (như bấm vào nút tam giác trong xe)---> bấm nút tam giác để tắt, sử dụng chìa khóa cũng không ăn thua---> đóng cửa xe bỏ đi, lúc sau quay lại thi ok.
E dự là lỗi hệ thống điều khiển, e đã hướng dẫn mợ ấy ấn đồng thời 2 nút mở + đóng trên chìa khóa đê reset lại hệ thống điều kiển. Nếu trường hợp vẫn tiếp tục xảy ra lỗi trên thì tốt nhất là màng xe vào hãng để chúng e check lại phần mềm hệ thống ợ

cụ tỉ là tình trạng xe xe mợ LINH MỚI bị tình trạng như thế này:
Xe để lâu không khởi động --> mợ ấy mở cửa xe, chuẩn bị nổ máy----> xe liên tục phát tín hiệu sư cố phía trước (như bấm vào nút tam giác trong xe)---> bấm nút tam giác để tắt, sử dụng chìa khóa cũng không ăn thua---> đóng cửa xe bỏ đi, lúc sau quay lại thi ok.
E dự là lỗi hệ thống điều khiển, e đã hướng dẫn mợ ấy ấn đồng thời 2 nút mở + đóng trên chìa khóa đê reset lại hệ thống điều kiển. Nếu trường hợp vẫn tiếp tục xảy ra lỗi trên thì tốt nhất là màng xe vào hãng để chúng e check lại phần mềm hệ thống ợ
Nếu trường hợp reset điều khiển mà ko ổn thì bước tiếp theo là để chìa đó ở nhà, dùng chìa dự phòng kia một thời gian xem như nào, không loại trừ khả năng lỗi từ hệ thống điều khiển của chìa khóa. Trước khi mang vào hãng, tốt nhất phải test và loại trừ hết các khả năng chủ quan.

ph_hanoi

Xe buýt
Website
www.mercedes-benz3s.com
Chào các Cụ E đang tìm hiểu Nisan dòng suv các Cụ tư vấn giúp em con Nào phù hợp viet Nam Tầm 60k xe chay lướt cũng dc cảm ơn các Cụ
Nissan có các dòng SUV sau:
01 X-trail - gia khoảng 65k, hà nội có hàng nhưng ít
02 Juke - giá khoảng 58k, hà nội ít. chính hãng khoảng tháng 8 có
03 Qashqai- giá từ 58 đến 68 tùy từng phiên bản. ở việt nam có nhiều, chính hãng khong có
04 rogue cái này việt nam hiếm lắm, đắt nữa.
05 murano giá 138k, chát quá. Chính hãng có luôn
bác quan tâm hàng nào? Nếu cá tính thì chọn Juke, thiết kế lạ mắt và kô đụng hàng
nếu đi địa hình thì chọn X- trail
Nếu đi phố mà sang trọng chút thì chọn quashqai

LINH MOI 2011

Xe tải
Nếu trường hợp reset điều khiển mà ko ổn thì bước tiếp theo là để chìa đó ở nhà, dùng chìa dự phòng kia một thời gian xem như nào, không loại trừ khả năng lỗi từ hệ thống điều khiển của chìa khóa. Trước khi mang vào hãng, tốt nhất phải test và loại trừ hết các khả năng chủ quan.
=> Cám ơn Các Cụ, iem sẽ lưu ý mang theo cái chìa dự phòng nữa, trường hợp nữa xảy ra thì em sẽ :-c và mang xe vào hãng!

Mr.Saclo

Xe tăng
Xe em mấy hôm nay kéo cửa kính bên phụ lên nó cứ kêu kèn kẹt . EM thử nhỏ vài giọt nước rửa chén thì nó hết được tí , nhưng kính lại mờ tịt , có cách nào khắc phục hay lại phải mang qua gara các cụ nhỉ ? Em ngại đi quá :( .

Xe em mấy hôm nay kéo cửa kính bên phụ lên nó cứ kêu kèn kẹt . EM thử nhỏ vài giọt nước rửa chén thì nó hết được tí , nhưng kính lại mờ tịt , có cách nào khắc phục hay lại phải mang qua gara các cụ nhỉ ? Em ngại đi quá :( .
Cái này đừng xử lý kiểu thủ công thế, theo anh thì hôm nào em thay dầu mang vào nhờ họ chỉnh lại tí là được thôi. Chắc lại do trẻ con quậy phá nên kính hơi bị vênh chăng?

Thuysnoopy

Xe hơi
Xe em bình thường khi ấn nút khóa xe từ chìa khóa thì vẫn có đèn nháy một cái , nhưng hôm nay ấn mãi mà chả thấy nháy gì cả . Tuy vẫn khóa được nhưng đèn không lên và khi mở ra thì chỉ có đèn mà không có còi . Các cụ dự hộ em nguyên nhân và giải pháp với ạ ? Có phải khóa em hết pin hay hết ac quy không ạ ?

ph_hanoi

Xe buýt
Website
www.mercedes-benz3s.com
Xe em bình thường khi ấn nút khóa xe từ chìa khóa thì vẫn có đèn nháy một cái , nhưng hôm nay ấn mãi mà chả thấy nháy gì cả . Tuy vẫn khóa được nhưng đèn không lên và khi mở ra thì chỉ có đèn mà không có còi . Các cụ dự hộ em nguyên nhân và giải pháp với ạ ? Có phải khóa em hết pin hay hết ac quy không ạ ?
Hệ thống tín hiệu khóa cửa của mợ bị nhẩy rồi. Mợ giữ đồng thời nút mở và đóng trên chìa khóa khoảng 10s xe sẽ nhận lại. Đèn và còi không sáng > ấn đóng + mở > đèn nháy, còi kêu > ấn đóng cộng mở lần nữa > đèn tắt còi tịt.

ph_hanoi

Xe buýt
Website
www.mercedes-benz3s.com
Có rất nhiều ly do để xe của cụ có hiện tượng trên: tác động ngoại lực nên cửa kính bị lệch. Xe cụ để trời mưa có dị vật: bụi, cát... theo kính xe chèn vào phần tiếp xúc cửa và kính, cửa xe cụ bị va đập mạnh nên bản lề dẫn kính kô còn chính xác. Cụ xem lại xem sao

LINH MOI 2011

Xe tải
E ko thấy Các Cụ/ Mợ sử dụng dòng khác lên tiếng nhỉ?! Hay là ít bị lỗi hơn Teana ?!

Cụ Thủng à, hôm qua em thấy xe Cụ rít kinh lúc quay đầu như kiểu bị bó phanh hoặc kẹt cái gì ý, cụ để ý lại xem sao nhé!

Chỉnh sửa cuối:

xethunglop

Xe tải
Đúng rồi mợ Lính Mới, gần đây xe em sau khi dừng 1 thời gian, khi khởi động và đi thì nghe có tiếng rít - em chắc do phần phanh bị bó, sau khi đi khoảng vài trăm mét thì tự hết... Em đang định tuần này cho đi kiểm tra tại xưởng, cụ nào biết tư vấn thêm cho em với... #:-s
E ko thấy Các Cụ/ Mợ sử dụng dòng khác lên tiếng nhỉ?! Hay là ít bị lỗi hơn Teana ?!

Cụ Thủng à, hôm qua em thấy xe Cụ rít kinh lúc quay đầu như kiểu bị bó phanh hoặc kẹt cái gì ý, cụ để ý lại xem sao nhé!