Dành cho những người mới lái xe

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB

TungRau

Xe tăng
HUYNHC240 nói:
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

Theo GTMB
Vụ này hơi khó nhỉ, em thấy bản thân em mà làm tầm 3-5 chai vào thì vỡn chạy xe bình thường, nhưng tập trung cao hơn.

Có lẽ phải suy nghĩ lại thôi.

Patriot

Xe tải
Ọp với OF thì càng uốn càng đủ tiêu chuẩn lái (j/k). Em thấy bác xế mới nào cũng phải qua vòng test về khả năng "tẩm" :)

songlam

Xe buýt
Em nghĩ làm 1 chai hoặc 1 vại thì cũng được. Tuy nhiên tùy vào sức khỏe của từng người và không nên ép...

OldCar

Xe đạp
He, rượu bia chỉ làm mình tự tin lên thôi, chứ em nghỉ nó sẽ làm giảm phản xạ và sự tập trung khi lái xe, chắc em phải chừa cái thói rượu bia trước khi lái xe, dù trong TP.

quangoto

Xe đạp
Theo em thì đủ tỉnh để từ chối khi bị ép là vẫn có thể cầm lái được.

pgvinh

Xe máy
Website
www.wav.vn
còn một ván đề nữa là đối với người mới lái xe: khoảng thời gian 6 tháng từ khi bắt đầu lái xe cho đến 2-3 năm kinh nghiệm là khoảng thời gian "nóng" vì các bác cảm thấy over confidence, theo các số liệu thống kê thì tai nạn hoặc các lỗi giao thông do các bác tài trong khoảng thời gian này tạo ra là cao hơn so với các bác tài có kinh nghiệm >3 năm. (em bắt đầu va quyệt xe sau khi lấy bằng 8 tháng :):))
chúc các bác lái xe an toàn

dongnat

Xe điện
em thì lấy bằng xong, ko có xe, chơi hết 8 tháng mới có xe :( nên đi chẳng bị va quệt gì cả, vậy các bác mới lấy bằng cứ chịu khó đi taxi 8 tháng rồi hẵng mua xe và lái xe:D

pgvinh

Xe máy
Website
www.wav.vn
bác đọc kỹ lại bài em post tí nhé, bác phải đi taxi 3 năm thì hệ số an toàn mới cao bác ạ :))

dongnat

Xe điện
pgvinh nói:
bác đọc kỹ lại bài em post tí nhé, bác phải đi taxi 3 năm thì hệ số an toàn mới cao bác ạ :))
hê hê, bác đọc kỹ bài em thì có, em nói là va chạm xứơc sát với vẩn thôi ạ :D , cái món kinh doanh thực phẩm của bác vẫn tốt chứ ạ.;)
Bác nhớ vụ Traica với em không ạ(h)

pgvinh

Xe máy
Website
www.wav.vn
lại một lời khuyên nữa đối với bác: mới lấy bằng 8 tháng thì không nên đi traika (xe quá dài, to) :)) :)) :))
ở nước ngoài (úc) nó còn quy định, bằng lái xe auto thì không được lái xe manual, dưới 3 năm thì bác chỉ được đi xe phân khối nhỏ hơn 3000cc (?) (cái này em không nhớ chính xác lém) và không được kéo trailer. khi lái xe bác còn phải đeo thêm một cái biển có chữ P to tướng (probationary license) để mọi người biêt bác mới lấy bằng để còn tránh(y) nhiều bà con lấy bằng để nhà không đi, 3 năm sau ra đường lái như thường (sau 3 năm kinh nghiệm bác không phải đeo biển P, lúc đấy gọi là full license), rất nguy hiểm+o(

Chỉnh sửa cuối:

volang

Xe đạp
pgvinh nói:
còn một ván đề nữa là đối với người mới lái xe: khoảng thời gian 6 tháng từ khi bắt đầu lái xe cho đến 2-3 năm kinh nghiệm là khoảng thời gian "nóng" vì các bác cảm thấy over confidence, theo các số liệu thống kê thì tai nạn hoặc các lỗi giao thông do các bác tài trong khoảng thời gian này tạo ra là cao hơn so với các bác tài có kinh nghiệm >3 năm. (em bắt đầu va quyệt xe sau khi lấy bằng 8 tháng :):))
chúc các bác lái xe an toàn
cái này có vẻ chưa chính xác, tai nạn nhiều nhất là thời gian 1 năm đầu, từ năm thứ 2-thứ 4 ít nhất, năm thứ 5 trở đi lại nhiều, suy nghĩ rằng lái xe kinh nghiệm thì đi sẽ không va quệt gì là sai đấy

pvc

Xe buýt
hay quá
cám ơn bác nhiều nhé
bài này em sẽ phổ biến cho vợ cả em biết
xin lỗi em tạm thời em copy no right của bác nhé
em vote cho bác 1 fát

pgvinh

Xe máy
Website
www.wav.vn
@volang: em không có nói nhiều năm kinh nghiệm=không tai nạn (bằng chứng là hôm nọ có bác 2-3chucj năm lái xe đến lúc đi mondeo thì lại ra đi) ở đây là thread về các bác mới lái thì em mới trích dẫn để các bac cẩn thận hơn thôi bác ạ

cam3333

Xe tăng
e có bẳng C năm 2000, nay đã lên E ...

nhưng vẫn thấy rất bổ ích khi đọc bài này ... mong các bác làm gương OF nhé ...

Bonnie

Xe tăng
cam3333 nói:
e có bẳng C năm 2000, nay đã lên E ...

nhưng vẫn thấy rất bổ ích khi đọc bài này ... mong các bác làm gương OF nhé ...
đúng vậy ! dù kinh nghiệm bao nhiêu đi nữa mà chủ quan thì vưỡn tèo :(

pgvinh

Xe máy
Website
www.wav.vn
bác vietlink vui tính quá, thôi vodka kiểu otofun cho bác để bác khỏi uống vodka thật nhá. chúc bác đi đúng xe zace thôi nhé(y)

Mitas

Đi bộ
Luat cung con cho phep 4% theo hoi tho ma. Du sao cac bac giam duoc thi tot hon.

haikeu

Xe tải
Website
www.saobacdau.vn
Tôi cũng nhất trí với bác C240 về hầu hết các yêu cầu bác đã kể ra, nhưng tôi xin kể câu chuyện của chính tôi:
Tôi biết lái xe và có bằng B2 khoảng 2 năm, nhưng chỉ dám xin tài xế cho chạy đường trường, tuyệt nhiên như không bao giờ dám nghĩ lái xe trong TP Hà nội, vì xe máy chạy ẩu tả quá, lên xe là thấy hàng trăm cái xe máy cứ nhằm mình mà lao tới, thế mà lần đầu tiên dám cầm vô lăng từ Điện biên phủ chạy về nhà ở Cống Mọc lúc 8h tối là do đã uống 5 - 6 chai bia, và lần ấy về đến nhà an toàn không thể chịu được.
Sau đó, tôi được 1 chú em (không muốn kể tên ở đây, sợ mọi người hiểu nhầm là nịnh nọt thì hỏng) ngồi bên cạnh dạy cho mấy lần nữa, lúc ấy mới dám chạy trong TP đấy ạ.
Nhưng đấy là câu chuyện của 6 năm về trước rồi, ai muốn nghe theo thì nghe nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
haikeu nói:
Tôi cũng nhất trí với bác C240 về hầu hết các yêu cầu bác đã kể ra, nhưng tôi xin kể câu chuyện của chính tôi:
Tôi biết lái xe và có bằng B2 khoảng 2 năm, nhưng chỉ dám xin tài xế cho chạy đường trường, tuyệt nhiên như không bao giờ dám nghĩ lái xe trong TP Hà nội, vì xe máy chạy ẩu tả quá, lên xe là thấy hàng trăm cái xe máy cứ nhằm mình mà lao tới, thế mà lần đầu tiên dám cầm vô lăng từ Điện biên phủ chạy về nhà ở Cống Mọc lúc 8h tối là do đã uống 5 - 6 chai bia, và lần ấy về đến nhà an toàn không thể chịu được.
Sau đó, tôi được 1 chú em (không muốn kể tên ở đây, sợ mọi người hiểu nhầm là nịnh nọt thì hỏng) ngồi bên cạnh dạy cho mấy lần nữa, lúc ấy mới dám chạy trong TP đấy ạ.
Nhưng đấy là câu chuyện của 6 năm về trước rồi, ai muốn nghe theo thì nghe nhé.
Kinh nghiệm của bản thân em thì thấy rằng: sau khi em đi đường trường (đường 5 và 18) vài chuyến, tay lái của em vững hẳn, chạy thành phố không còn thấy lo sợ như trước nữa, lúc đầu khi mới lấy bằng em toàn chạy thành phố thôi không dám đi đường trường. Nhưng công nhận với bác một điều có vài chai, tâm lý vững hẳn. Tháng 11 năm ngoái em lên Cao Bằng công tác, ăn cơm trưa bị đối tác ép uống 02 chai vodka nhỏ thế mà vẫn dám chạy lên thác Bản Giốc và chạy về, vượt đèo Mã Phục cứ như không?